Mjambo wapendwa wasikilizaji wa, wa habari zetu karibu. Wafungwa mia nne waliohukumiwa kunakogereza kuya makala wanachiliwa huru leo mjini Kinshasa. Wanafaidishwa na amri ya rais wa Jamhuri ya kusamehe wafungwa Kivu ya Kusini, wakaji wa maeneo ya ufamandu ya kwanza wanaendelea kurudi makwao tangu siku mbili, lakini hali ya usalama ni ya wasiwasi. Kiongozi wa eneo hilo anaomba kutawanywa kwa askari wa jeshi la taifa katika eneo hilo. Mangaribi mwa mji wa Kinshasa kunaendeshwa kazi za kupanua barabara kubwa namba ya kwanza kwenye mashanganjia kati ya barabara ya Matadi na kata Matadi Mayo. Kiasi cha dola za Kimarekani milioni makumi mawili na moja ndizo fedha zinazotayarishwa kwa ajili ya kazi hizo. Karibu wafungwa mia ine waliohukumiwa ine waliohukumiwa kuna kugereza kuya makala wanaachiliwa huru leo mjini Kinshasa, wanafaidishwa na mpango wa kuhurumia wafungwa, amri iliyochukuliwa tangu tarehe makumi mawili na tatu mwezi wa kumi uliopita na rais wa jamhuri. Kati ya wanaofaidishwa kuna mpinzani Pierre Jacques Chalupa na mwikazina mwananchi Liban Roger Agi. Mwandishi wetu Jeff Ngoy alitoandalia taarifa inayosomwa na Adolfin Ngoy. Katika nyimbo za waimbaji wagereza, jama nyingi walikuja kuonyesha furaha yao, wanasema asanti kwa raisi wa wajamhuri, sababu anaacha huru ndugu zao. Daftari ya waliofaidishwa na amri ya raisi inahusu kwanza watu mia moja makumi sita na mnane waliohukumiwa sababu ya makosa ndogondogo kutoka korti kuu ya Gombe. Ni sawa vile Pierre Jacques Chalupa aliyehukumiwa kwa miezi makumi matatu na sita sababu ya utumiaji wa vikaratasi vya uongo kisha wengine mia mbili makumi mawili na wane wenye kuachwa huru walitoka korti kuu ya Matete, ni kama vile bwana Roger Yagi ambaye alihukumiwa kwa miaka saba sababu ya kugeuza fedha za uwizi. Mpango wa kusamehe unaelekea pia wafungwa sita watakaoachiliwa huru mnamo tarehe makumi matatu mwezi wa kumi na mbili mwaka huu wengine kumi na mnane watapewa uhuru tarehe makumi matatu mwezi wa kumi na mbili mwaka kesho na wengine makumi kenda wataachwa huru mwaka wa elfu mbili na kumi na tano jimboni Kivu ya Kaskazini, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa usikae na watoto pia mizuzu aliwasili leo asubuhi pa Beni, pa takriban kilomita 350 kaskazini mwa mji wa Goma, bila ila zirugui, akisindikizwa na mwakilishi maalum makamu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, Abdalla Wafi. Alizungumza na viongozi wa kisiasa na wale wa kiserikali, pia viongozi wa shirika la raia. Walizungumzia swali la kuingizwa kwa watoto kwa nguvu katika makundi ya uwenye kumiliki silaha. Melezo mingi nawe Marcel Papi Mukeba. Leila Zerugi amefika Beni kwa hali ya usalama mdogo. Watu wametekwa nyara na wauni wa ganda wa kundi la ADF Nalu, na wengi kati yao ni watoto. Kufuatana na mazungumuzo na viongozi wa serikali na wale wa shirika la raia, Leila Zerugi alikumbusha yakama watoto hawapashwe kupatikana katika vikundi vya silaha, lakini masomoni. Kwa bahati hiyo, meya wa muji wa Beni aliomba kupokonya silaha kwa kingufu vikundi vyote vya silaha vinavyokuwa mjini Beni. Kwake nyonyi Bwana Kawa, itarahisisha kukomesha vitendo vya kuingiza watoto katika vikundi vya silaha. Kwa jibu wake, kiongozi makamu wa MONISCO amesema ya kwamba hapo karibuni kutaanzishwa operation za kupokonya silaha vikundi vyote vya silaha, kati yao waasi wa Uganda wa ADF Nalu na wa Majimaji. Kwake jemadari Abdallah Wafi, siyo tu sababu ya kukomeshwa vitendo vya kuingiza watoto ndani ya vikundi vya silaha, lakini ni kwa sababu pia ya kurudisha amani na usalama pa Beni. Beni, Martial Papi Mukeba, Radio Okapi. Wakaji wa maeneo ya ufa mandu ya kwanza wanaendelea kurudi ya makwao tangu siku mbili. Eneo hilo linapatikana pa zaidi ya kilomita makumi munane magharibi mwa mji wa Minova, jimboni Kivu ya Kusini, kama alivyosema kiongozi wa eneo hilo wenye kurudi wanakadiriwa kuwa elfu mbili. Kwake Joseph Misati, kazi za kijamii na za kiuchumi zinaendeshwa polepole, lakini hali ya usalama ni ya wasiwasi. Kiongozi huyu wa kisiasa na kiserikali anaomba kutawanywa kwa kikosi kimoja cha askari wa jeshi la taifa katika eneo hilo. Taarifa ya Ezekiel Batumike inasomwa studioni na Michel Kifindangoy. Kurudia mjini Kale kukivu ya kusini na Masisi inakuwa ukweli kufatana na kiongozi wa eneo ya Ufamandu, magumu ni mengi. Tangu kurudia kwawo wakimbizi, weko wanajenga manyumba zawo, wanatumia majani za vitika juu ya kujenga makao zawo. Watoto wao wanakosa vitu vyote, awawendi wendi ku masomo. Walimu wanaogopa kwenda kufundisha, kwani wanaogopa wasifuate na waasili. Wamama nawo wanaogopa na maisha zao, wengi wanaogopa kubakwa, kufatana na kiongozi kya association ya development ya wamama wamama wengi hawawezi hata kwenda kumashamba, wanaogopa wasibakwe kwa watu wakili mbaya mangaribi mwa mji wa Kinshasa, katika barabara kubwa namba ya kwanza, kwenye mashanganji ya kati ya masikita, barabara ya Matadi na kata Matadi Mayo, kunaendeshwa kazi za kupanua barabara kufatana na hali ya sasa. Kiasi cha dola za Kimarekani milioni makumi mawili na moja ndizo fedha zinazotayarishwa kwa ajili ya kazi hiyo. Shirika la ACGT linalosika na mambo ya ujenzi linajulisha kwamba kazi zitadumu miezi kumi na tano tokea mwezi wa kumi uliopita, kwake kiongozi mkuu wa ACGT. Sehemu ingine ya barabara mpaka kutoka mji itapanuliwa pia, barabara itatengenezwa kwa urefu wa kilometa kumi na saba. Charles Medard Ilunga, kiongozi mkuu wa shirika la ACGT, yupo mbele ya mikrofoni ya Agat mpona Elema. en tout cas, y a une congestion difficile à décrire voilà pourquoi... kwa kweli kuna magumu kwa kufasiria, ndiyo maana Tunawaza kama tuna njia ine, tumekwisha kuchapa chanjo cha kazi na tumekwisha kukamilisha fasi ya kubomoa. Tunawaza kama watumiaji wa njia hiyo watatusaidia kwa mwenendo wao. Munajua kama kutakuwa njia ya kuepuka kwa muda, inafaa kuwa na uadilishi kusudi watumiaji wa njia hiyo waheshimu mashuruti watakaopewa na askari polisi. Kwa hiyo, inaomba uhusiano mkubwa sana kwa kazi hii kuendeleka. Balozi wa Kanada katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alitoa leo magari matano kwa wilaya mbili za afya mjini Kinshasa. Kati ya magari yale kuna gari ichukuayo wagonjwa na magari mane ya aina ya Jeep. Kuna pia vifaa mbalimbali vya kiganga na makompyuta. Msaada huu unaelekea wilaya ya Funa na ile ya Nsele. Ni kulingana na ushirikiano wa Kanada kupitia mradi wa kuhudumia sekta ya afya mjini Kinshasa. Taarifa ya Jocelyn Musauponde inas Atoka Kindu. Na wilaya ya Funa na Sele, ina mitaa za afya saba. Projete ya kusisitiza afya ya Kinchasa ni oroza ya milioni kumi na moja ya dola ya Marekani, na ina muda wa miaka tano na nusu. Kufuatana na balozi wa Kanada, mradi huo utaruhusu mitaa hizo za afya kuboresha kazi yao ya matibabu na kurahisisha uchunguzi wa wilaya hizo na divisioni jimboni ya afya. Msaada huu uhusu vile vile urudishaji upya na ujenzi wa vituo vya afya, mafunzo na kupana vifaa na dawa. Ni hivi mwakilishi huyu wa Canada alishimika leo siku ya tano jiwe la kwanza la kujenga nyumba itakao kuwemo ofisi za mitaa za afya za jimbo nzima la Kinchasa. Kwa mwisho alipana moyo kwa waganga wa Kongo kwa kuheshimu miradi ya taifa kwa kupata dawa ya thamani kubwa inayostahili kitaifa kunako sekta hiyo ya afya. Hatimaye walimu wa chuo kikuu cha maendeleo ya vijiji Pachibashi chibashi drt mjini Kananga wanadai malipo ya mishahara yao ya miezi mitano. Walijeleza leo mbele wa pasha habari. Kwa mjibu wa kiongozi wa kamati ya walimu wanadai pia kukubaliwa kwa daraja zao kwa Kefelicien Tshisekedi. Waliandikia waziri wa masomo makuu na university kibarua kinachojulisha madai yao. Kwa upande wake waziri wa madibisho pia msemaji wa serikali Jimboni Madeleine Kankolongo ana haidi kwamba mbali wali wa jimbo la Kasai Magharibi atashughulikia swala hiyo binafsi ili kutatua shida na hondo. Mwisho habari zetu, kwa nyaba wa ya wote walo shiriki kwa matayarishu mfundo wa mitambo erite sidiakala, wandishu wetu Adolf Ngoi, Michel Kifindangoi, Marcel Papi Mukeba na Rigober Yumandwani tunawapigia aksanti kwa sikili wenu na tunawatakia wiki njema. Oh, Capi, oh, Capi, yeah.