Kanyama. Jimbo ni uh, Katanga. Hali merudi tulivu tangu lewa subuhi pa Kisenga, karibu kilometa mia moja na tano na Mitwaba, njiani ya Pweto ni saa chache kisha mapambano kati ya wanajeshi wa FARDC na wa Mai Mai Bakatakatanga yaliyopelekea kuwawa kwa Mai Mai wengi. Ombi ya waziri ya kusafirisha walinda amani wane peke yake katika gari ya shirika la Transco haiheshimiwe na wanajeshi na askari polisi wenye kusafiri kwa wingi bila malipo hali ile na hatari ya kuangusha shirika hilo, sawa mashirika aina ya awali hiyo ya usafirishaji. etoni mia moja ya muhindi na malagi zitawezwa vunwa muda wa miezi kwa mwezi moja kunakoshamba kubwa la Bukanga Lonzo mashariki ya Kinshasa dimoni Bandundu. Operesheni ya mlimo uwo ilianzishwa leo asubuhi chini ya uongozi wa waziri mkuu Ogiste Matata Mponyo kati. Hali imerudi tulivu tangu leo asubuhi pa Kisenga karibu kilomita 105 na Mitwaba katika njia ya Kaskazini Mashariki ya Pweto jimboni Katanga, ni saa chache kisha mapambano kati ya wanajeshi wa FARDC na wa Mai Mai Bakata Katanga. Ndugu za kijeshi pa Mitwaba zimeripoti kwamba watu wengi walifariki upande wa Mai Mai, lakini hakuna askari polisi askari jeshi aliyefariki upande wa FARDC. Kulingana na ushuhuda utoka upande wa FARDC wakaji wakaaji wa Mitwaba walitoa lalamiko sababu walinyanyaswa na Wamaimai, hasa zaidi kwenye kijiji Kisenga huko Wamaimai walikuwa wakiishi. wiki Wiki uliopita wajeshi wa FARDC walishambulia kijiji hiki kwa kuwafukuza. Wakati wa mashambulio haya, Wamaimai wengi waliuawa, wengine walijeruhiwa vikali, na wa FARDC walichukua huko silaha mbili mishale na vitu kadhaa tujulishe kwamba hata mtu mmoja hasikufariki kwa upande wa FARDC. Ushuda palepale uhakikisha pale. Kama kwa sasa ukimya umerudi kijijini Kisenga na wakaaji wanarejea mjijini humo toka Lubumbashi. Karinto Peridasi, Radio Kapi jimboni hey, Kivu ya Kusini. Kiongozi wa kiserikali wa eneo la Ziralu, kaskazini magharibi ya Bukavu, anaomba serikali ya taifa etawany wanajeshi wa FARDC katika eneo hilo. Ombi lilifanyika leo asubuhi, wakati wa mazungumzo na wapasha habari. Kwa mjibu wa Melkior Sengo witanene, hali ya ukosefu na jeshi paziralo inaruhusu utawalo wa makundi ya silaha, na hiyo pia maoni ni hayo pia maoni ya kiongozi wa kiasili na kiongozi wa shirika la kiraia. Kamanda wa kikosi cha elfu moja cha FRDC panya bibwe alisema nashurutishwa na hali ile, kanali Gwinaro Nzomoni Bernard ana, kwa kio, ana, kiongozi wa serikali wa Ziralo anaomba kiongozi wa serikali wa Ziralo amukute nafasi yake ya kazi panyabibwe, kwa kuzungumzia shorti za kutawanya kwa askari jeshi katika eneo hilo wilani Ituri. Wakati ule hali ilikuwa ya kimya tangu leo asubuhi panyangarai, kilomita makumi tatu kaskazini ya mji mdogo wa Bunia, ni kisha fujo jana siku ya Mungu, kutokana na mapigano kati ya madereva wa pikipiki na askari polisi Dereva moja wa pikipiki piki aliuawa kwa risasi na askari polisi wakati wa fujo hiyo, na askari polisi huyo aliunguzwa piki piki na madereva wa pikipiki na kuuawa moja kwa moja tu. Mengi tuyafuate kutoka Bunia na mwezi za Claude Loki delay Mvurugo. Ulianza jana siku ya Jumapili, wakati wafanyakazi ya ofisi ya Transport ya Wadi Communication walianza kudai kwa kinguvu pesa ya serikali watumiza pikipiki wameshtaki Maafisa hizo kunyang'anya vicheti yao ya pikipiki, ndiye sababu walitamani kuonyesha hasira yao kwa nia ya kuweka nukta katika operation huo, alipokuwa akilinda wafanyakazi wa serikali ili wasishik kwe na wataksimen. Ndiye askari polisi mmoja alifyatura risasi na kulaza mtu moja, huyo alifariki hapo hapo na ni mara hapo, vijana walirukia huyo askari polisi wakampiga na kumuunguza hai. Wamoja miongoni mwao wakaenda kuunguza ofisi ya polisi na makao yao kwenye wamepora mali zote tulivu umerudi leo, wakati wa askari jeshi ya FDC walikuja mahali hapo. Kwa habari tunazopewa, mfanyakazi mmoja ya chumba cha kazi serikali anahusika na usafirishaji ndiye anakuwa chini ya ukingo ya jeshi Jean Claude Lokidile Ombi ya waziri ya kusafirisha walinda amani wane peke yake katika gari ya shirika la Transco haiheshimiwe mjini Kinshasa askari polisi na askari jeshi wanasafiri kwa wingi bila kuheshimu idadi ya wasafiri wane na kusumbua watumishi wa shirika la Transco. Hali ile ya kusafirisha walinda amani wingi pasipo malipo ina hatari ya kuangusha shirika hilo sawa mashirika ya awali ya aina ya usafirishaji Sotra Stik wala tena City Train. Taarifa ino mengi kutoka Kaleme na Exledi Mwamba Mubi. Basi za Transco zinaelekea kwenye sehemu kumi na tatu. Kinachosangazisha ni kuona kwamba kwenye sehemu hizo zote hatua lake waziri wa usafirishaji na mikondo ya uhusiano haliheshimiwe kamwe. Tabia hiyo wakaaji wa jiji Kinshasa uliita fotet, yaani tofauti na idadi ya wasafiri wane, wakiwemo askari polisi wala askari jeshi wanaoruhusiwa kupanda mara moja kwenye kila basi ya Transco. Ukweli wa mambo ni kwamba wapo yapata watu saba wa aina hiyo wanaopanda bila malipo katika kila basi. Redio Kapi imejipatia ushuhuda huo tokea viongozi wenyewe wa Trasco. Alafu tukifanya hesabu, kila basi uchugua watu makumi saba bila malipo yoyote kila siku. Hali hiyo inagusa zaidi basi zinazopitia kwenye kembi Badiadingi nayo kembi Mobutu wametueleza pia kwamba waziri wa usafirishaji amemwomba mwenzake waziri wa ulinzi apate kuheshimisha kanuni hiyo miongoni mwa askari, bali hakufaulu. Tujulishe kwamba Transco wenda ikapate hasara kubwa kifedha kufatana na hali hiyo. Expedi Mwamba Mubi kutoka Kalemie. itoni mia moja ya muhindi na mahalagi zitauzwa vunwa muda wa mwezi moja. Kuna kushamba kubwa la Bukangalonzo kilomita 215 mashariki ya mji wa Kinshasa jimboni Bandundu. Operation ya mlimo ule ilianzishwa leo asubuhi chini ya uongozi wa waziri mkuu. Kwa yote kwenye hektari 15, mavuno yatafikia toni 1027 kisha miezi sita, alisema kiongozi wa shamba kubwa la Bukangalonzo. Taarifa ya Bernard Muyangi wa Redo Kimvula Rutundu ya Kinge Mengi na mwanzetu wa Uvira fistongoma mama ya bala Ilikuwa majira ya saa nne na nusu wakati waziri mkuu Matata Ponyo aliwaziri katika kijiji cha Bukanga Lonzo. Huko karibu, matrekta kumi ya viwanda zilionyesha namna mpya ya kupanda mbegu kwenye uwanja wa ekta moja. Huko juu angani, kuliweza kuonekana ndege ya juu ya eneo husika yenye kumwaga mboleo. Kulingana na mkurugenzi wa kilimo wa viwanda wa Bukanga Lonzo, operesheni hiyo lazima iendelee kwa mwezi mmoja. Lengo ni ya kufikiria kupanda hekta makumi mbili na tano ya mahindi na maragwe. Kwa mujibu wa waziri mkuu, mwanzo ya kupanda mapema mahindi na maragwe ni alama ya kuanzisha kiufundi na kuzindua kilimo ya viwanda katika kijiji cha Bukanga Lonzo. Kupitia kilimo hicho, matata pono mapono anatarajiwa kuongeza mazao kwa mwingi juu ya maelfu na maelfu ya tani za maragwe na mahindi. Ujumbe wa serikali ilirudi mjini mkuu Kinshasa mchana kati, lakini kazi ya kupanda mimea zinaendelea Fiston Ngoma Mayabala kutoka mji wa Uvira na wakilishi wa tume la uchaguzi Useni na wale wa shirika za kimataifa walipatana kukutana mara na mara hapa mjini Kinshasa kwa kuzungumzia uelemushaji wa kiraia wa uchaguzi mkutano wa kwanza kati ya kiongozi wa seni na mashirika katika uelemushaji huo wa wakiraia uchaguzi ulifanyika leo siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa. Pande hizo mbili zilichungua habari kuhusu mwenendo wa uchaguzi na hali ya uhusiano na mashirika yale ya kimataifa. Afuataye ni padre Apollinaire Malumalu katika masebe aliyochukuliwa na mwenzetu Jeff Ngoi. Tunaridhishwa sana kwa sababu wale ni washiriki ambao wanaongoza miradi nyingi, wana pia mpango wa uhimizaji kuhusu uchaguzi na kama mnavyojua sheria kubwa ya seneti inahusu maadhibisho ya wa wananchi kuhusu sheria ya nchi na uchaguzi. Kumbe ni ya muhimu kuendelesha siasa hiyo ya kuunga shauri, na tutazidi kuifanya. Wakati kundi la raia ambalo linahusika na kazi hiyo litatia yote katika usawa na wakati yule, tutasikilizana kuhusu mpango kamili wa maadhibisho ya wa wananchi kuhusu sheria ya nchi na kuhusu pia uwezo wa pamoja tutakuwa nao kufuatana na lazima ya uchaguzi. Padri Apollinaire Malumalu, kiongozi wa tume ya uchaguzi huruseni katika masemele sukuliwa na mondetu Jeff Ngoi.