Karibuni kwa habari zetu. Watu makumi wameuawa, wengine kutekwa nyara katika mapambano makali yaliyoendeshwa mchana mzima wa leo kati ya askari wa jeshi la taifa na wasi wa M23, pakibati kaskazini mwa mji wa Goma. Kwa kufuatilia wanaoendesha ubakaji, waganga wa Kananga wamealikwa wa kutoa mchango wao. Mwito ulitolewa na chumba cha pamoja cha Umoja wa Mataifa kinachohusika na haki za binadamu nchini Kongo ya Kidemokrasia. Na kwa kupinga ugonjwa wa shuruwa unayoshika watu wengi katika eneo la Tunawasalimu popote mlipo. Mapambano makali yaliendeshwa mchana mzima wa leo kati ya waskari wa jeshi la taifa na wasi wa M23 kaskazini mwa Kibati pa kilomita 15 kaskazini mwa mji wa Goma katika mtaa wa Niragongo. Ndugu zetu za kijeshi pa Niragongo zinajulisha kwamba watu makumi wameuawa wengine kutekwa nyara upande wa adui. Kwa upande mwingine, kombora iliyopigwa ilisababisha wahanga kijijini Munigi kusini mwa eneo la mapambano. Tokia mchana kati, vikosi hivyo viwili vilikuwa vikipambana kwa silaha nzito nzito eneo lipatikanalo kati ya Kibati na kusini mwa Kibumba, sehemu ijulikanao kwa jina maarufu ya Trois Antennes. Duru za kijeshi sehemu zile zaeleza kwamba askari wa FRDC huenda walizua maafa makubwa kwa waasi katika mlima wa Kilimanyoka. Huko walipambana kwa muda wa masaa nane kabla ya kufaulu kuwaondoa eneo lile. Ni hapo wanamgambo zaidi ya kumi wa M23 waliuliwa, wengine kumi na wawili kutekwa na silaha zao nzito tatu kushikwa na FRDC ila mchana kati, bomu moja iliyotupwa toka eneo la M23 ilianguka katika kijiji cha Bugaruga mkoani Munigi. Matokeo ni kwamba mtoto mmoja wa miaka tano na mama mmoja wakauliwa na raia wengine watano kujeruhiwa. Hadi sasa angalau vinyume vya mapambano hayo kwa ngambo FRC, ya FRDC havijajulikana rasmi. Hadi jioni kulikuwa bado kukisikika mlio wa lisasi eneo la mapambano Goma. Bernardin angiradio radio Kapi. Kuhusu mapambano hayo, Martin Kobler, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo Kidemokrasia, anaamrisha majeshi ya MONUSCO waweze kuendesha mashambulizi na kuchukua mipango ili kulinda raia na kuzuia wa M23. Tukumbushe kwamba maeneo ambamo kuna wakaaji wengi, pia vituo vya majeshi ya Umoja wa Mataifa ndivyo viliguswa. Tujelekeze wilayani Ituri kwa kujulisha kwamba watu makumi sita na wawili walifariki pa, pia wanawake makumi ma wawili na wane kuba kwa haya ni matokeo ya mashambulizi yaliyoendeshwa na waasi wa Paul Sadala Mjumbe wa kolektivite ya Bombo ameripoti ya kwamba wanawake makumi mbili na inne na watoto kumi waliwawa. Mjumbe wa kolektivite ya Karupia amesema ya kwamba wajambazi wa Morgan walikula pia watu katika kijiji chake. Wazee wote wamesema kutokukomesha vita ya Morgan imetokana na namna kuko vipindi tatu ya FRDC weni kumpiganisha Morgan na hawana uongozi mmoja. Gundi la kwanza ina uongozi lake pale Bafosende. Ile ya pili ina uongozi lake Isiru na ile ya tatu ina uongozi lake Bunya. Administrateur ya territoire ya Mambasa, Bwana Drakana Osoka, ameomba wanajeshi wale wawe na uongozi moja tu, na ile njoo itasaidia kukomesha vita ya Morgan. Mpaka hivi hatuyapata jibu la viongozi wa jimbo la jeshi Bunya. José de Charte Menga, Radio Okapi. Waganga wa Kananga wamealikwa kutoa mchango wao kwa mpango wa kupinga ubakaji. Mwito ulitolewa jana na chumba cha pamoja cha Umoja wa Mataifa kinachohusika na haki za binadamu nchini Kongo ya wa Kidemokrasia wakati wa kukomeshwa kwa semina ya mafunzo ili kuelekea utumizi wa kitabu cha ujuzi wa kiganga na sheria kuhusu mambo ya ubakaji, kama alivyosema mwakili Alain Kateta Bwanga, akiwa mtetezi pia mjuzi katika masuala yanayoelekea haki za binadamu ni kwa kwa uundaji wa vikartasi mbalimbali vitakavyo rahisisha sheria iweze kufuatilia wanaoendesha bakaji katika sehemu hiyo ya nchi. Tumsikilize, yupo mbele ya mikrofoni ya Fonsi Kalonga wa Radio Diku Dieto. Kuhusu ripoti ya Kuhosu, ni za kiganga hakuna vyeti kiganga vyenye kupelekwa kwa sheria na kupatikana mambo mengi haya, chungue mpaka muda mrefu, sababu hakuna ripoti ya kufata, labda ziliandikwa vibaya ao zilifika nyuma. Kunapatikana shida nyingi hata kwa upande wa polisi kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu kunako batayoni ya polisi yenye kuhusika na ukingo wa watoto na mwanamke, kunako chumba cha mastaki samamia ya shida kunako kuti shida zitatuliwe, wafungwa hawahukumiwe, kwani waliotenda makosa waache huru pamoja, wanaachwa huru sababu ya makosa au ukosefu wa hali ya ufungo. Uganga unao kazi nyingi za kufanya katika sekta ya sheria. Inafaa waganga wajue kama wanao kazi nyingi kwa usaidizi kisheria. Jimboni Bakongo kamati ya kuboresha polisi metoa mwito kwa wakuu wa serikali na kwa shirika la raia waweze kushirikiana na polisi. Mwito ulitolewa jana mjini Matadi wakati wa kufunguliwa kwa kampeni ya kutangazwa kwa sheria kuhusu askari polisi. Kufatana na kamisa mkuu Luizon Kibonge, ushirikiano huo unapashwa kuelekea mipango yenye kuwa na shabaha ya kulinda raia. Tuko tunatangaza sheria ili kila mtu hajue kazi tunayo kuhusu boreshaji. Askari polisi wanapaswa fahamisho mapasha yao na haki yao, yote inapaswa kuandikwa ndani ya kitabu kia itwacho sharti, enye kilitangazwa na rais. Mnajua kama sheria katibu kuelekea matayarisho na matumikio ya askari polisi naleta mambo mapya. Askari polisi si nguvu, lakini imegeuka kuwa kazi kusaidia wakaaji, lakini mbele Kupitia sheria sifuru sifuru mbili polisi walikuwa ni nguvu zenye kuwa sas, wakaji na jeshi kwa sasa wamegeuka kuwa kazi kazi ajili ya wakaaji. Njo maana kila mtu anapasha kupewa msaada, na njo maana pia katika sheria kuliundwa kazi zenye zinaweza kusaidia wakaaji wajitetee, wajieleze mitaji zao kuhusu salama, hata pia wakitumika pamoja katika kweli wachunguze jibu gani wanaweza kuchukua, ili wakaaji wawe na usalama kama vile tuliwaelezea katika vichwa vya habari, shirika la waganga bila mpaka MSF kwa kifupi, linaozunishwa kuna ugonjwa wa shuruo na shika watu wengi katika eneo la afya na wamba jimboni mashariki, pia kusini mwa eneo la afya la kamonya jimboni kasea magharibi. Shirika hilo la kimataifa lilijulisha jambo hilo katika habari iliyotangazwa jana. Kwa kupinga ugonjwa huo, MSF inasimika mradi wa shuruo mpango. Utarahisisha kutoa matibabu kwa wagonjwa wenye kupatikana katika hali mbovu, pia kuendesha Mi vitendo vya kazi za MSF vilianzishwa tangu mwezi wa sita mwaka huu, na mpango wa kampeni ya uhimizaji kwa chanjo la haraka sana katika maeneo ya afya yenye kushambuliwa shaba, ilikuwa ya kupinga utawanyo wa magonjwa yenye kurudiarudia maeneo ya afya ya Mombati na, na bolebole yalikuwa ya kwanza kufaidika na uchanjo ule. Maeneo mengine ya afya yalipata chanjo tarehe makumi mbili na nane mwezi wa saba mwaka tunao hadi tarehe saba mwezi wa munane mwaka utunao, zaidi ya watoto saba na saba asilimia moja wa umri wa zaidi ya miaka sita hadi miaka kumi na tano walipata chanjo na usaidizi kiganga kuhusu suluba na madisho mabaya. Wagonjwa wa suluba elfu moja na kumi kenda na moja panizi katika jimbo la mashariki walipata matibabu na MSF, wawakiwamo mia moja makumi tano ya matatizo mengi. MSF inasaidia pia wakaaji wa Kamonya katika jimbo la Kasai ya Magharibi. Na kiuchumi, magari kutoka Japan yanaonekana zaidi katika barabara za Kinshasa. Imepita miaka chache, magari kutoka Ulaya ndio yalikuwa yakionekana ya kioneka na zaidi. Mwandishi wetu Agathe Mpona Elema alituandalia taarifa na yusumo na François Xavier Mibe Benzuri. Gari isiyo tatizo na inayo vyombo vya ulinzi visivyochoka, ona vitu vinavyotuma watu wengi wa mji wa Kinshasa kukimbilia kununua gari ya magendo kutoka Japan kuliko Ulaya, ijapo kwa kuipata inafai juma mbili kutoka Ulaya na miezi mbili kutoka Japan. Mteja mmoja Henri Mikombe, makamu wa kundi la wanaorahisisha kazi ya kununua gari, ananena kuwa bei ni nzuri kwa aina ya Mitsubishi Lancer, ina bei ya 1700 au 2000 lakini kwenye soko la Japan ni mia tano, mia saba au mia nane ya dola ya Marekani, haiwezi kupita elfu moja. Na wakati inapofika Kinshasa, bei yake ni ile ile kama vile kutoka Ulaya kulingana na mtaalamu huyu. Mara gari inapofika, kuna tatizo inayotukia. Ni vizuri kuuza gari kupitia shirika inayojulikana ndiyo, kuliko kuuza kwa watu binafsi. Lakini mara tukio ni shida, ukitembea nyumba nyingi ya mazambo utakuta kesi ya mambo ya kuuza gari isiyotolewa kwa wale wali, walioiuza. Wataalamu wengine ujulisha kuwa moja kati ya gari makumi matano inatembezwa na dereva anayekaa ngambo ya mkono wa kume. Shida inayokumba zaidi madereva wa gari inayobeba umati wa watu ndani ya barabara ya muji. Aksanti François. Ni pamoja na we ndio tunakomesha habari zetu. Aksanti kwa wote waliojiunga nasi.