Habari zetu Jean Désiré Kanyama. Asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga. Kwanza ni vichwa vya habari tunazo. Wilayani Ituri watu kumi na saba walitekwa nyara tangu siku ya poso iliyopita, na watu wenye silaha wasiojulikana, wao walipora vyote vilivyokuwa ndani ya gari ile zimearifu duru za hapo nyumbani aziiya jumajana. Jana kiongozi Jean Pierre Bemba ya kubadilisha kamati ya uongozi wa chama cha MLC inapingwa na wakuu wa moja wa chama kile katika kibarua cha kisiasa. Wakuu wale wa MLC wanashutumu Jean Pierre Bemba kuharibu sheria ya chama na kuongoza katika hali ya for udidek, udikteta. Shirika la Freedom for Journalist lilitangaza leo siku ya kwanza ripoti yake FFG ilitambua kwa yote tangu mwanzo wa mwaka vitendo 67 vya uharibifu wa hali ya kiraia na ya kisiasa ya wapasha habari, ni wakati wa sherehe leo siku ya kwanza ya sikukuu ya taifa ya wapasha habari. Oh, tuanze na habari mnayo tufikia. Wakati tunao mapigano yalianzishwa tena kati ya wahuni wa M23 na mwanajeshi wa FRDC Leo siku ya kwanza asubuhi karibu ya mji wa Goma, jimboni Kivu ya kusi kaskazini, imeandika shirika ya habari ya Ufaransa. Msemaji wa uwasi wa M23, Luteni Kanali Viane Kazarama, amehakikisha kwamba serikali inatumia mara na mara mahelikopta kutoka jimbo la Kivu ya kusini kwa kutupa magomora katika ngome za uwasi katika eneo la Kibati na Uvira, lakini bila kufaulu. Upande wa majeshi za FARDC imekubaliwa kwamba mapambano yaliendeshwa hakika. Ofisa mmoja mwenye kutamani kujijulisha alisema waasi wa M23 wanatupia makombora tangu Kibumba. Na habari kutoka wilaya ya Ituri katika jimbo la mashariki imearifu kwamba watu kumi na saba walitekwa nyara tangu siku ya poshu iliyopita na watu wenye silaha wasiojulikana ni katika kijiji cha Mfuta Bangi njiani Bunia Beni, watu wale walikuwa katika gari kubwa moja iliyoingia katika mtego wa shambulizi, wale walipora vyote vilivyokuwa ndani ya gari, zimearifu duru za hapo nyumbani. Ndio mara ya sita kitendo cha aina ile kinafanyika katika barabara ile tangu mwanzo wa mwezi, na kwa yote ni zaidi ya watu makumi tatu ndio wamezuiliwa, alisema kiongozi wa mtaa wa Irumu Isak Remuyope, kwa mafasiro mengi kutoka mji wa Bunia. Gari iliyoanguka katika mtego ya wale wajambazi ilikuwa ikijielekeza jimboni Kivu Kaskazini na wasafiri makumi mbili. Wajambazi hawa waliweka mti njiani kwa kuzuia gari kupita. Kiongozi ya mtaa ya Irumu anasema wakapora mali ya wasafiri na wakateka nyara wasafiri kumi na saba na kuwapeleka porini. Wane kati yao walitoroka. Kiongozi ya mtaa ya Irumu anajulisha kwamba ni mara ya sita watu kutekwa nyara kwa hiyo barabara tangu mwanzo ya mwezi hii ya saba. Siku ya Mungu wajambazi hawa waliweka pia mtego yao, lakini hawakufaulu. Waskari FARDC wakanasa watu tatu kati yao. Kila mara wanapoteka nyara wasafiri, wajambazi hawa wanadai pesa kwa kuacha huru watu hawa. Watu mbili waliotekwa nyara siku ya pili iliyopita waliachwa huru siku ya Mungu kisha kulipa dola zaidi ya mia tano kwa kukomesha hiyo biashara. Kamati ya usalama ya mtaa ya Irumu inakataza gari kusafiri kisha saa kumi na mbili ya magharibi kwa hiyo barabara Bunya Izakremo. Komisheni ya taifa inayohusika na wakimbizi inajulisha kufungwa punde kwa kambi tatu za wahami katika mtaa wa Masisi, jimbo ni Kivu ya kaskazini. Habari ile ilitangazwa mwisho wa juma jana na kiongozi anayehusika na wahami wa ndani wakati wa ziara ya kazi ya pamoja na wakuu wa wa shirika la umoja wa mataifa linalohudumia wakimbizi Yaser, ziara ya kugawa vifaa katika makambi ya Kilimani, Lushebere Pamasisi Centre, karibu kilometa makumi sita kusini magharibi ya Goma hatua ile inatokana na kuwapo karibu kwa makambi nyingi. Taarifa ya Patrick Maki wa Virunga Business Radio kutoka Goma mengi na mwenzetu Vira Fisto Ngoma mama ya bala. Shirika la Sener ilitaja kwa mfano makambi ya waliokimbia okimbia maskani yao yenye kupatikana katika vijiji vya Kalinga Viitu pamoja na Lushebere makambi hizo zilijengwa katika bonde ya Kashebere Sheferia Baunde, kufuatana na shirika hizo, zingine kambi mbili zinapatikana kwenye kilomita tatu na Kashebere. Kiongozi mmoja wa Senner bwana Axel Ngazio alinzagio aliongeza kusema ya kwamba operation ya kuorozesha wahami ili, ili inalazimika kabla ya kufungwa kwa baadhi ya makambi. Kwa upande wake mkuu wa ofisi ya shirika la wakimbizi ulimwenguni anayemaliza muda wake katika Kivu ya kaskazini bwana Kwasi Etienne alisema ya kwamba hali ya usalama bado haziachukuliwa katika eneo ya Masisi, kabla ya kurejea kwa wahami katika vijiji vyao. Tuwakumbushe ya kwamba wahami hao walikimbia maskani yao kutoka vijiji vya Katoi, Mianja, Rubari; walikimbia mapigano mwaka jana kati ya wanamgambo wa raia Mtomboki na wa FARDC. Uh, Fiston Goma Mayabala, asante kwako. Wilayani Turi tena, kiongozi wa mtaa wa Irumu anashutumiwa kubaka msichana mmoja wa miaka kumi na tatu. Jamaa ya mtoto ule ilifikisha shutuma tangu karibu majuma mawili kunao kituo cha sheria cha mji wa Bunia. Nalo shirika la haki za binadamu lina shutumu wakuu wa kisheria kutia mchezo katika swali lile, wafanye kitu kwa kuwa na ushuhuda wowote wa kuhusu swali hilo la ubakaji. Mengi mengetana nawe Izakiri Moyope kutoka Bunia. Ni tangu tarehe saba ya mwezi ya saba jamaa ya huyu binti ilishitaki huyu kiongozi ya mtaa ya Irumu kwa mahakama kuu ya Bunya. Katika barua ya mashtaka wazazi wanajulisha kwamba kiongozi ya mtaa ya Irumu Sege Urumbi alialika binti yao nyumbani mwake na kumbaka mara mbili juu ya kiti kwa salon. Jambo hiyo ilifanyika kwa Irumu Centre kwa mwezi ya tano iliyopita. Shirika moja ya kutetea haki za binadamu kwa Ituri Justice Please inashutumu hiyo jambo na kuomba huyu kiongozi afungwe gerezani kwa kuendesha uchunguzi. Shirika hiyo inashitaki waamzi kufanya upendeleo kwa huyu kiongozi. Aliungwa njiani mwa simu, kiongozi ya mtaa ya Irumu Sege Urumbi anasema wanamzingizia hiyo habari sababu kwa mwezi wa tano iliyopita alikuwa kwa ziara ya kazi kwa eneo yake. Alihujiwa kuhusu hiyo jambo. Mwendesha mashtaka ya mahakama kuu ya Bunya anasema walishitaki huyu kiongozi kwa mahakama na juma iliyopita alialika huyu kiongozi kwa ofisi yake kwa kuchunguza hiyo jambo. Bunya za karemo yope, Radio Kapi. Wanabunge wamoja wa taifa wa chama cha MLC, maseneta na wakuu wamoja wa chama kile wanapinga azimio ya jumajana ya Jean Pierre Bemba ya kubadilisha kamati ya uongozi wa MLC. Katika kibarua cha kisiasa kilichotangazwa leo siku ya kwanza pa mjini Kinshasa, wakuu wale wa MLC wanashutumu Jean Pierre Bemba kuharibu sheria ya chama na kuongoza katika hali ya udikta Wakibaki wanamemba wa chama cha MLC wamejulisha kuundwa kati yake kwa kundi lenye kuhudumia demokrasia. Taarifa ino saulinga usomi wake na wekarinda muso. Wakuu wa chama cha MLC wapo katika hasira kutokana na kuondoshwa kwa Jean Lucien Boussa katika kiti cha katibu makamu. Walio sahihisha tangazo hilo wanashutumu Jean Pierre Bemba kupinga kanuni za chama hicho. Hana mamlaka ya kuondosha mwanamimba wa ofisi ya kamati itendayo. Kufatana na wakuu hao wa MLC, uongozi wa chama haufuati kanuni ya uongozi wa sasa yenye kupendelea udemokrasia. Chama cha kisiasa cha MLC kinaongozwa kindani sawa shirika la kipekee lotegemea kanuni za uongozi wa zamani kwa kubadilisha uongozi huo. Wakuu hao wa MLC, wakiwamo wanabunge wa moja wa taifa na wazee wa bunge, pia viongozi wa vituo mbalimbali vya chama, wangali wana memba wa MLC lakini wanaunda kundi la mabadilisho na demokrasia kwa ajili ya kuendesha demokrasia kwambatana na mradi wa kijamii katika chama hicho. Wote katika mapatano wanatoa uongozi wa kundi hilo kwa Jean-Lucien Boussa. Wanalazimisha kufukuzwa kwa katibu mkuu pia kuandaliwa kwa, kwa mkutano mkuu. Watu wote hawapaswe kufariki sababu ya shangwe ya mtu mmoja, ndivyo wanasema wakuu wa MLC. Kwa yote vitendo makumi sana saba vya uharibifu wa kiraia na kisiasa wapasha habari vilihesabiwa tangu tarehe moja Januari hadi tarehe makumi mawili na moja Julai mwaka tunao ni daftari zilizotangazwa na shirika la Freedom for Journalist katika ripoti yake, wakati wa sherehe leo, siku ya kwanza sikukuu ya taifa ya wapasha habari, kiongozi mtendaji wa shirika la Freedom for Journalist Desire Israel Kazadi alipendekeza rais wa taifa atolee uhuru wapasha habari wanaofungwa na serikali, ifungue vituo vya habari vinavyofungwa, vyofungwa. Yupo mbele ya mikrofoni ya Richard Junior Kamunga. Shirika la FFJ linaomba rais wa jamhuri aurumie mpasha habari mmoja anayehukumiwa miaka makumi mawili kifungoni na sheria ya kijeshi, yupo sasa mgonjwa sana. Tuna mwomba rais aweze kupana amri ya kuacha huru mapasha habari waliofungwa sirini, natamani kuhakikisha kwamba tangu mwezi wa ine iliyopita, fortuna kasonga na John Poy ambao walifungwa kunako gereza ya ofisi ya ujasusi walipelekwa kwenye gereza ya kijeshi ya Ndolo. Kuna wapasha habari watatu wenye kufungwa katika gereza ya kijeshi ya Ndolo, palata yupo pale. Shirika la FFG linaomba serikali iweze kupana amri ya kufunguliwa mara tena kwa vitu vya habari vya RTV na CFTV, vyombo viwili vya habari vinavyotangaza mjini Kinshasa na wenyeji vyombo hivyo wapo wapinzani wa kisiasa Ifupi iteleset haitangaza vipindi na habari mbalimbali tangu jana siku ya Mungu, kwa mjibu wa kiongozi anayehusika na habari Oscar Bakandoa, ni kusimamisha kwa muda kutokana na kazi za kuingia katika mitambo ya sasa ya aina ya numerique.