jimboni Katanga, treni moja ya biashara ya kiwanda cha SNCC ilipata leo asubuhi ajali karibu ya kilalo Katongola, kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi sita na mji wa Kamina. Matokeo ya muda ni ya kuwawa kwa watu zaidi ya makumi matatu na kuumizwa vikali kwa wengine zaidi ya makumi tano wamejulisha washuhuda. Jimboni mashariki zaidi ya wa watoto kumi walifariki mwaka jana na mwingine mmoja tangu mwanzo wa mwaka tunao kutoana na ugonjwa wa tetanos katika eneo la afya la Isangi mangaribi ya mji wa Kisangani. Habari ilijulishwa leo asubuhi na daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Isangi wakati wa kuanzishwa kwa kampeni ya chanjo kwa kupinga ugonjwa ule. na mamia ya wakaji wa mtaa wa Nyiragongo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini waliandamana leo asubuhi mbele ofisi ya serikali ya jimbo. Ni kutokana na ombi ya shirika la raia la mtaa ule lenye kushutumu azimio ya kusimamishwa kwa, kwa madaraka kwa kiongozi wa mtaa Dominic Bofondo. Ujambo, ndugu msikilizaji, popote ulipo, na ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Tuanze na ajali ya treni ya biashara ya shirika la SNCC leo siku ya pili asubuhi, karibu ya kilalo Katongola kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi sita na mji wa Kamina, jimboni Katanga. Matokeo ya muda ni ya kuawa kwa watu zaidi ya makumi tatu na kuumizwa vikali kwa wengine zaidi ya makumi tano Kwa mjibu wa washuhuda, treni ilitokea Kamina na kwenda upande wa Mweneditu katika jimbo la Kasa ya Mashariki. Sababu za ajali ni kutembeza haraka, wamesema washuhuda. Nafasi ya ajali, taarifa ya mshiriki wetu Ipolitika Lenga wa Redio ya Maendeleo ya Katanga. Inasuma sidi ni nawe Karinda Muso. Gari la moshi leni kuitwa Matata Ponyo pia vagon ya pata 10 zimeharibishwa na zimepatikana pa karibu kilomita tatu na heli. Kando kando kumepatikana maiti makumi matatu na moja. Kati ya wahanga kumesabiwa watu makumi matano na watano wanaojeohi wa vikali wa moja wa kilia, kama alivyo sema kiongozi wa eneo la Katongola. Aliyepatikana pahali maiti mengine zilipelekwa na wanamimba wa jamaa zao, kulingana na amri ya mwendesha mashtaka aliyet mtumwa na korsi ya kamina. Karibu saa ine kisha msiba kumeonekana mikono au miguu ya watu wa moja walofariki, lakini mili yao imebana chini ya mavagon. Ndani ya makontener watu wa moja wameomba kusaidiwa, lakini hawapate msaada. Jambo kutoka wa shuhuda wa moja limejulisha kwamba gari moja la shirika la SNCC linasimamia pa kilomita tatu na nafasi ya ajali sababu hakuna namna ya kuendelea. Watu wanne walioumizwa ndio walipelekwa mgongoni na ndugu zao kwa kufikishwa katika gari. Biashara vinatambazwa hapa na pale kando kando ya reli. Tena nawe Karinda Muso, ajali zingine zilifanyika hapa mjini Kinshasa jana usiku katika barabara Liberation, yani 24 Novembre, zamani ya kwanza mbele ya hospitali ya Saint-Cantenaire, na pili upande wa rond-point Mular, gari ni ziligongana na kuharibika moja kwa moja vikali na kupelekea kifo cha mtu mmoja na kuumizwa kwa wengine. Kwa mjibu wa shuhuda, sababu ni giza nafasi ya jali sawlinga, na tena kutembeza haraka. Taarifa inosaulinga mengi sijoni, nawe Karinda Muso. Msiba unajitokeza usiku katika sehemu hiyo ya barabara Liberation 24 Novembre ya zamani. Jueni kwamba tangu kutengenezwa kwake imepita sasa miaka miwili. Njia hiyo inayopatikana kati ya rompo mular na nafasi ya kuingia katika barabara Triomphal haijaangaziwa bado, wakati wa usiku kuna giza kuu na nafasi hiyo pia hakuna chapo barabarani kwa kurahisisha madereva wawe na mwenendo bora. Wanaongoza gari haraka, hali ini kusababisha ajali mara na mara zaidi ya wa watoto kumi walifariki mwaka jana na mwengine moja tangu mwanzo wa mwaka tunao, kutokana na ugonjwa wa tetanos katika eneo la afya la Isangi, magharibi ya mji wa Kisangani, jimboni mashariki. Habari ilijulishwa leo asubuhi na daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Isangi wakati wa kuanzisha kwa kampeni ya chanjo kwa kupinga ugonjwa wa tetanos. Kampeni ile inaelekea wanawake elfu makumi tatu na moja wenye umri wa miaka kumi na nne hadi makumi manne na kenda. Kwa mjibu wa Daktari Charles Lubanga, idadi ya vifo vya watoto kutokana na tetanus katika mtaa wa afya wa Isangi inatokana na kuzaa nyumbani, na tena wanawake wengine wanakimbia uchunguzi wa afya wa mbele Isangi, na nyumbani, wengine, wa afya ya kutoa uzazi. Taarifa ya Joseph Basai wa Radio Bondeko mingi sizoni, nawe Adolfine Ngoi. Kampuni ajili ya chanjo ya kupiganisha ugonjwa ya pepo punda au tetanose siku hii ni kwa ajili ya kupunguza hesabu na tena kufariki kwa watoto wakati wa kuzalika na pia akisha kuzalika. Kufatana masemo ya muganga kiongozi ya eneo la afya pa Isangi Charles Lubanga, ni hapo ndipo pametambulikana maeneo nyingi kwenye watoto wachanga wanakumbwa na ugonjwa huu, kwa mfano pasite ya yangambi na paila kwa maoni yake, ni sababu wamama wachauzito wanapatana na wauguzi kwa kujifungulia nyumbani. Mtoto akisha kuambukiziwa tetanus, watamkimbiza hospitalini, lakini nyuma ya saa. Kampuni hii itakinga wanamke kamati ya husika na afya nyumbani. Nakaziya kuendeleshwa kwa kampuni hii shaba ni kupunguza idadi ya wanamke wa kujifungulia nyumbani, vyombo vya habari vya hapo nyumbani kutangaza kuhusu hatari kuletwa na tetanus kwa mtoto hata kwa mtu mzima. Wakinamama tuliwahoji walijitetea malipo ya hapo hospitalini inatambuka kipimo nao. Wanawake wana memba wa shirika la raia la mtaa wa Lubero wanadai mgomo wa kazi wa watumishi wa afya usimamisho katika mitaa ya afya Kaina na ya Lubero kaskazini ya mji wa Goma. Ombi ya wanawake wale inapatikana katika kibarua cha mwisho wa jumajana kwa madaktari wakuu wa mitaa hiyo ya afya. Kwa mjibu wa mshauri wa uongozi wa shirika la raia la Lubero, wanawake wanafadhaishwa na vinyume vikali vya mgomo ule wa kazi. Kavira Zelea anafasiria pambele ya mikrofoni ya halisi ka kule wa redio ya maendeleo ya Kanyabayonga. Vinyume vingi kufatana na mgomo wa waganga vinaonekana huko kwetu. Mama mmoja alifariki huko Kanyabayonga alipotaka kuzaa, kwa ajili ya ukosefu na usaidizi wa waganga alifariki. Mtoto alitaka kupasukia chini juu ya ukosefu wa waganga alipozaliwa. Huko kunako hospitali kuu ya Kaina tumeona alama nyingi za magonjwa mbalimbali ambayo ilikuwa haionekane tena, kama vile suluba kokelishe na sio mno. Tunaogopa sana kama kuna uwezekano mkubwa magonjwa ja mengine yajitokeze na haya yote yanatokana kwa ajili ya ukosefu wa vikato, hata na kuwafuatilia wamama wanapokuwa na mimba. Tunawaomba waganga wajipatie moyo kuwatunza waraia kwa kuwa ni kazi yao. Pia tunawalilia serikali ipate kuwapatia haki yao, kwa kuwa ni sisi wamama na watoto ambao tunakuwa wahanga na tunahasirika na hiyo mgomo yao. Hei, mgomo wa kazi, wa kazi watumishi wa afya ni watangu mwezi wa tatu uliopita na au wanadai wenzao walioanza kazi wakubaliwe na kulipiwa mshahara na marupurupu kutoka serikali. Mamia ya wakaaji wa mtaa wa Nyiragongo jimboni Kivu ya Kaskazini waliandamana leo asubuhi mbele ya ofisi ya serikali ya jimbo. Ni kutokana na ombi ya shirika la raia la Nyiragongo lenye kushutumu kusimamishwa katika madaraka yake kwa kiongozi wa mtaa Dominik Mbufundu. Ni jana siku ya kwanza ndiyo aliarifiwa na azimio la waziri wa mambo ya ndani katika kibarua kilichofikishwa kunako ofisi ya liwali wa jimbo, shirika la raia la Nyangagongo linaomba waziri mkuu apinge hatua ile isiyo na sababu. Afuataye ni bwana Mambo Kawaya Jean Claude Wafanye nguvu sana ili amani ipate kuingia ndani ya territoire yetu ya Nyiragongo na wafanye nguvu ili wapate kusaidia na kuleta ile expansion sababu ma consequences itakuwa mingi sana kwa population yetu ya territoire ya Nyiragongo. Kwa consequences ya kwanza itakuwa ni insecurite, na ya pili itakuwa ni sous-developpement ambayo itakazalisha sababu avec Dominique Gofondo alikuwa ameanza kufanya mapambano ma, ma mingi sana za maendeleo, donc ma development itakuwa bloqué, donc hapa kama vile wanatukana mishipa kabisa territoire ya Nyiragongo imeingia nyuma. Hey, kupitia kibarua cha jana siku ya kwanza kilichotangazwa hapa Nyiragongo, kabila ya wakumu ilishutumwa azimio ile yenye hali ya kuzuia mwenendo wa maendeleo ya mtaa wa Nyiragongo. Hadi sasa hakuna maoni yoyote yaliyotolewa kutoka wakuu wa kiserikali. Na kwa mwisho wa mji waku, wa kuu wa shauri kuu ya wakata mashtaka wanapatikana katika mkutano hapa mjini Kinshasa, kwa kukaza uwezo wao kuhusu sheria ya uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkutano ule wa siku mbili unaongozwa na shauri kuu ya wakata mashtaka pamoja na komisheni ya uchaguzi seni ni kwa kuzuia na kuchungua vizuri ugomvi wote huenda utakaotokea katika mwenendo wa uchaguzi. Sikilizeni mafasiri ya kiongozi wa shauri kuu ya wakati mashtaka akiwa pia kiongozi makamu wa korti kuu ya sheria Jerome Kitoko mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi sheria ya tarehe kenda mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili na sita kuhusu uandalizi wa uchaguzi kama vile inabadilishwa. Sasa mafasirio yenye kutoa mwangaza pia kutimizwa kwa sheria hiyo inaomba kuwa na ujuzi kuhusu swala hilo. Kumetazaniwa kwamba hali ya kisiasa nchini Kongo ya kidemokrasia haija kuwa na ustawi kulingana na mwenendo unaopangwa kuhusu magumu yenye kuelekea uchaguzi, akiarifiwa na mwenye kupinga uchaguzi, mwendesha mashtaka anapaswa kuwa mpatanishi, kwa kutuliza mioyo ili hatua yake kuambatana na sheria iweze kurudisha amani, mapatano na kadhalika. Tuseme ujo wa udemokrasia. Oh,