Karibuni, mpendwa msikilizaji, kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, baraza la bunge la wazee wa bunge la taifa alikuchungua mpango chabuzi wa sheria kuhusu uchaguzi. Kingo wa Dundu, presidenti wa baraza lile, alijulisha kama komisheni ya uchunguzi kamilifu bado kumaliza kazi zake, hivi wazee wa bunge la taifa watakutana kesho siku ya tano. Hali ya uvuguvugu inaendelea kudumu jimboni Kivu ya Kusini, mjini Bukavu, ambako wakaaji wanadumu na kubaki kuweza kuwa kazi siku bila kazi. Na mjini Goma hali iliendekea uwasiwasi, lakini leo hii kisha mchana alirudi kimya, kwani wapinzani wa wa moja waliachwa huru. Mbujimayo ujulisha pia kazi fulani fulani za serikali azikubadilika. Kinchasa mtafuata leo maoni ya shirika la mabenki nchini. Yananungunika sana sababu ya ukati wa internet, hayo yanarudisha na kuomba serikali irudishe internet, kwani ni vinyume vingi vinavyopoteza kwa mabanki hayo. Habari oh, kamili Kinchasa, baraza la wazee wa bunge la taifa likuchungua leo siku ya ine ripoti ya komisheni ya kipekee kuhusu sheria ya uchaguzi. Mkutano wa leo ulirudishwa na prezidenti wa baraza lile la wazee kwa kesho, siku ya tano pasaa tatu ya asubuhi. Hayo ni kutokana na komisheni huenda kuchukua mpango ule wa sheria bado kumaliza kazi ya komisheni yake kwa ukamilifu. Leo Kengo wa Dondo wanajieleza kuhusu jambo lile katika maoni yaliyochukuliwa na mwandishi wetu mimi Engumba Mulungu. Lelo, kolonye, leo ni siku wazee wa bunge wanakutana kwa kuchungua mambo yenye kuelekea uchaguzi ujayo we, ajili uendeshwe kuambatana na sheria. Lakini kuhusu sheria yenyewe komisheni ya siasa ya masuala ya kiserikali na sheria bado hayamaliza uchunguzi wake soki, kama sisi tunachungua sheria hiyo katika haraka, mambo mazuri ya hayatapita. Ndiyo sababu tunatia komishanili wakati wa kumaliza uchunguzi leo hii. Kesho asubuhi pasa tatu tuanze kuangalia sheria hiyo kwa uchunguzi na uchaguzi mzuri. Bisungu mutu patie wakati tufanye kazi hiyo muzuri ifurahisha wakazi wetu wote. Bopesa bisungu ngonga, um, tosala mosala yango malamu esepelisa population na biso nyonso hali ya ukimya imerudi pa zaidi ya hali makumi saba asilimia moja mjini Kinshasa tangu leo asubuhi mpaka mbele ya mchana kati. Mali mengi kulitambulikana kufunguliwa kwa vyumba vya biashara, vituo vya kuuzisha mafuta ya taa vilitumika kulitambulikana pia. Wachuruzi wa kutembeatembea walionekana mali mingi, lakini masomo ya kufungua milango zao, kwani wazazi ya wakutuma watoto wao masomoni. Pia huku na kule kulionekana kuwepo kwa idadi ya polisi la taifa na waaskari Mbandaka, leo hii, kazi fulani fulani za uchumi zilianzishwa leo asubuhi katika hali ya polepole pole, kulingana na hali ya uwasiwasi iliyowakumba watu jana. Vyumba vya kazi na serikali na mabenki zilifungua milango zao Mbandaka, na wachuruzi walionekana sokoni. Kuhusu idadi ya jumla tangu kuanzishwa kwa maandamano ya kupinga uchunguzi wa mpango wa sheria kuhusu uchaguzi. Serikali ya jamhuri inasimulia juu ya watu kumi na mbili ndio walifariki mjini Kinshasa. Kwa upande wa kundi la mashirika ya kutetea haki za binadamu yakiwamo Peyedeashi yanasimulia juu ya, ya watu makumi ine na mbili waliouawa wengine wengi kuumizwa mjini Kinshasa na katika miji mikubwa ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Idadi ilijulishwa na msemaji wa serikali ujulisha kama zaidi ya watu mia tatu walifungwa jana. Waasikari wa, wa Garde Republicaine walifyatula masasi kuna kohospitali kuu ya Kinshasa na kusababisha kuumizwa kwa watu wengine. Taarifa ya Jefengoi Mengi Sidonitafate na Karinda Musu. Lombar Mende amejulisha kwamba watu walioendesha uporaji watahukumiwa pamoja na wale waliokuwa wakiwaongoza. Kwa kiyeye mambo yaliyofanyika katika eneo la University ya Kinshasa sio ya maana. Amejulisha kwamba watu kumi na wawili walifariki muda wa siku tatu: siku ya kwanza watu watatu, akiwamo askari polisi mmoja, watu mnane siku ya pili na mtu mmoja jana. Watu yapata makumi mawili na watano waliumizwa pia, uharibifu mkali wa nyumba, magari na vifaa mbalimbali vya serikali na vya kipekee. umeripotiwa kwamba watu wa moja walifungwa, kati yao kiongozi wa muungano wa Kongo ajili ya utamaduni na maendeleo Christopher Ngoi, huenda alitekwa nyara na askari jeshi jana jioni nafasi itwayo Victoire Pamatonge akitoka hospitali mikuu ambako kikosi cha walinzi wa taifa walikuwa wakimtafuta, amesema mwakili Mwila Kaembe. Walipiga risasi watu watatu waliguswa, pia wagonjwa wawili kupata shida sababu ya oga. Mtumishi mmoja wa zamani wa rejidezo huenda alitekwa nyara nyumbani mwake lewa asubuhi ndivyo ameshuhudia mtoto wake. Muungano wa mashirika yasiyo ya kiserikali yenye kutetea haki za binadamu unalazimisha wakuu wa viongozi waheshimu haki ya raia ya kuandamana katika amani na kuchagua wasimamizi wao katika huru, pia serikali yache huru watu wote wenye kufungwa. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wanafunzi wa universiti ya Goma waliamadhana na kutozuiliwa na polisi la taifa wakati wa maandamano yao ya ine. Hayo walikuwa wakidai kuachwa kwa uhuru ya upinzani waliofungwa wakiwemo walimu mbili. Mengi tuyafate katika taarifa ya mwezi lukube na fredi bikumbi Hali imeripotiwa salama tangu mchana kati ya hii siku ya nne mjini Goma baada ya malumbano kati ya vijana waandamanaji na polisi. Wanafunzi na vijana wa makata moja moja mjini Goma waliteremuka barabarani kuhitaji waachiliwe huru wafungwa ambao ni wa upinzani wa kisiasa waliopinga kubadilishwa kwa sheria ya uchaguzi. Hivi sasa baraza la seneti ikiwa ikifuatilia jambo hilo. Mchana kati ya siku ya nne mjini Goma, watu kumi kati ya wale wafungwa wapinzani iliwa huru na wengine kumi bado wanabaki gerezani. Muda wa vurugu, kuna mtu mmoja ambaye alifariki dunia kwa kupigwa risasi, wengine kuweza kuumia. Ofisi ya kata Mabanga iliweza pia kuteketea kwa moto, vile vile na ofisi ya soko Alanini iliweza kuunguzwa na kuteketea. Na hivi hali hiyo imeendelea wakati wapinzani wa kisiasa bado wanaendelea kukamatwa, na huko meya wa mji wa Goma akihitaji usalama na utulivu iweze kurejea ya wakaaji na kutuliza hali ya mambo toka Goma, mimi ni Fredi Bikumbi, Radio Okapi. Na mjini Bukavu, zaidi ya wakaaji walibaki bila kufanya lolote, ingawaje mwito wa mayor wa Bukavu wa kuwalika kazini kwa nyakati hizo. Hujulisha kama wakaaji wa mitaa nyingi waliandamana ya kiompia mtaa wa Shabunda. Taarifa ya Sida Mujinga, mengi, na Michel Kilimwani. Mjini Bukavu, shughuli zote zilisimama kabisa: shule, soko, benki, stesheni za mafuta ya gari zimebaki zikifungwa. Wanafunzi wachache walioelekea shuleni asubuhi walirudi mara moja nyumbani. Barabara kuu inayojaa magari kawaida, hasa asubuhi, imebaki wazi. Pia walinzi wa usalama wachache tulioona wanapitapita huku na huku kwenye barabara fulani za mji au wanakaa nafasi nyingine maarufu ya mji. Ni bisi ndogo chache za uchukuzi wa watu pamoja zilionekana a barabarani. izaa za serikali tu ndizo zilifungua milango. Hata hivyo, tuliona kuwa watumishi fulani wa serikali walikuwa nje ya ofisi zao wakisimama katika makundi makundi. Waliokuwa ndani ya ofisi walionekana kwenye madirisha wakisimama, wakitazama jinsi mambo yanapitika nje. Watu wachache tuliohoji juu ya maana ya siku hii isiyo ya kazi walisema sikitiko lao la jinsi hawakuuzisha chochote, kwani walisema wao wanaishi kwa pato lao la siku kwa siku. Wengine wanaunga mkono siku hii, kwani waliona yale yaliyopitika ni njia pekee kwa wakazi kufanya sauti yao isikike, au tena kulaumu yale yanayopitika kwa ngazi ya juu nchini. Bukavu, Michel Chirimwami, Radio Kapi. Na jimboni Kasa ya Mashariki, kazi mbalimbali hazikufanyika mbali, kama kawaida leo asubuhi katika maeneo mengi soko kubwa aziku, zikuona wachuruzi wake vituo vingi mjini Mbujimani vyenye kukingwa na idadi kubwa ya walinda amani. Taarifa ya Kristi Mukande mengi sidu yontu yapate na karinda musu kisha mchana, hali meanza kuwa tulivu, lakini kazi zinaendelea kuzembea. Vijana zaidi watoto wenye kuishi barabarani waliopatikana wengi katika barabara lorom ze kabila wenda walisambazwa na milio ya risasi sha mosako na pikipiki pakalala wamkata. Mangaribi mwa mji hali ni sawasawa, wenye kubadilisha pesa walipatikana pahali pa kazi, lakini hawakuonyesha meza wanapoweka pesa. Kuna korompo mama yemo, askari polisi wengi walitawanyika wakizuia wanafunzi wa University ya Mbujimayi wanaopatikana ngambo ingine kutofika katikati ya mji. Wanafunzi wa chuo kikuu cha ESP, wale wa University ya Mbujimayi na East Mbujimayi waliombwa kurudi nyumbani. Usafirishaji haukuendeshwa kama kawaida. Liwali Alphonse Ngoi Kasanji anaomba wakaaji wawe tulivu na wafanye kazi zao kama kawaida. Pia anaomba viongozi wa vyama vya kisiasa wawe tulivu. Shirika la Kongo kidemokrasia la mabenki linaozunishwa na hali mbaya isiyo ya kawaida inayoendesha hali mbaya nzuri ya uhusiano kati ya mabanki nchini Kongo na katika maeneo ya kimataifa kwa kukata internet. Presidenti wa shirika lile la mabanki Michel Osembe anaomba serikali ya Kongo kidemokrasia irudishe internet kwa kuweza kutumika vizuri, kwani vinyume ni vingi sana, sio kwa mabanki tu, ila kwa kazi mbalimbali mbali. Ndivyo Michel Osembe alijulisha kwa mwandishi wetu Francois Kadima. Na ni hapo tunakomesha taarifa habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo polvajeliama na kundi liweza kuandaa taarifa hii, napiga asante sana kwa hili. Tunawacha katika mikono yananabolojwa. kwa hili asante.