Karibu ni mpendwa wa msikilizaji. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, baraza la bunge la wazee wa bunge la taifa alikuchungua mpango wa sheria kuhusu uchaguzi. Kingo wa Dundu, prezidenti wa baraza lile, alijulisha kama komisheni ya uchunguzi kamilifu bado kumaliza kazi zake. Ni hivi wazee wa bunge la taifa watakutana kesho siku ya tano. Hali ya uvuguvugu inaendelea kudumu jimboni Kivu ya Kusini, mjini Bukavu ambako wakaaji wanadumu na kuvaki kuweza kuwa kazi siku bila kazi. Na mjini Goma hali iliendekea uasi wasi, lakini leo hii, kisha ii kisha mchana alirudi kimya, kwani wapinzani wa moja waliachwa huru Mbujimayi. Ujulisha pia kazi fulani fulani za serikali azikubadilika. Kinshasa mutafuata leo maoni ya shirika la mabenki nchini, yananungunika sana sababu ya ukati wa internete. Hayo yanarujisha na kuomba serikali irudisha internete, kwani ni vinyume vingi vinavyopoteza kwa mabanki hayo. Habari kamili. Kinshasa, baraza la wazee wa bunge la taifa likuchungua leo siku ya ine ripoti ya komisheni ya kipekee kuhusu sheria ya uchaguzi. Mkutano wa leo ulirudishwa na prezidenti wa baraza lile la wazee kwa kesho, siku ya tano, pasaa tatu ya asubuhi. Hayo ni kutokana na komishene wenda kuchukua mpango ule wa sheria, bado kumaliza kazi ya komisheni yake kwa ukamilifu. Leo Kengo wa Dondo wanajieleza kuhusu jambo lile katika maoni yalichukuliwa na mwandishi wetu mimi Engumba Mulungu. Leo ni siku wazee wa bunge wanakutana kwa kuchungua mambo yenye kuelekea uchaguzi ujayo ajili uendeshi kuambatana na sheria, lakini kuhusu sheria yenyewe, komisheni ya siasa ya masuala ya kiserikali na sheria bado hayamaliza uchunguzi wake kama sisi tunachungua sheria hiyo katika haraka mambo mazuri hayatapita ndiyo sababu tunaachia komisheni ile wakati wa kumaliza uchunguzi leo hii kesho asubuhi pasa tatu tuanze kuangalia sheria hiyo kwa uchunguzi na uchaguzi mzuri biso ngonga patiya wakati tufanye kazi hiyo mzuri ifurahishe akardi wetu wote bopesa bisungu ngonga tosala mosala yango malamu esepelisa population na biso nyonso Hali ya ukimya mirudi merudi pa zaidi ya hali makumi saba asilimia moja mjini mja mjini Kinshasa tangu leo asubuhi mpaka mbele ya mchana kati. Mahali mengi kulitambulikana kufunguliwa kwa vyumba vya biashara vya vitu vituo vya kuuzisha mafuta ya taa vilitumika. Kulitambulikana pia wachuruzi wa kutembea tembea walionekana mahali mengi, lakini masomo ya kufungua milango zao, kwani wazazi y hawakutuma watoto wao masomoni. Pia huku na kule kulionekana kuweko kwa idadi ya polisi la taifa na waasikari. Pambandaka, leo hii, kazi fulani fulani za uchumi zilianzishwa leo asubuhi katika hali ya polepole pole, kulingana na hali ya uwasiwasi iliyowakumba watu jana. Vyumba vya kazi na serikali na mabenki zilifungua milango zao Mbandaka, na wachuruzi walionekana sokoni. Kuhusu idadi ya jumla, tangu kuanzishwa kwa maandamano ya kupinga uchunguzi wa mpango wa sheria kuhusu uchaguzi Serikali ya jamhuri inasimulia juu ya watu kumi na mbili ndio walifariki mjini Kinchasa. Kwa upande wa kundi la mashirika ya kutetea haki za binadamu ya kiwamo PEDH yanasimulia juu ya juya watu makumi ine na mbili walio waliouawa wengine wengi kuumizwa mjini Kinshasa na katika miji mikubwa ya jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Idadi iliyojulishwa na msemaji wa serikali ujulisha kama zaidi ya watu mia tatu walifungwa jana. Waaskari wa Garde Republicaine walifyatura masasi kuna hospitali kuu ya Kinshasa na kusababisha kuumizwa kwa watu wengine. Taarifa ya Jeff Ngoi Mengi. Lomba Mende amejulisha kwamba watu walioendesha uporaji watahukumiwa pamoja na wale waliokuwa wakiwaongoza. Kwake yeye, mambo yaliyofanyika katika eneo la university ya Kinshasa sio ya maana. Amejulisha kwamba watu kumi na wawili walifariki muda wa siku tatu, siku ya kwanza watu watatu, akiwamo askari polisi mmoja, watu wanane siku ya pili na mtu mmoja jana. Watu yapata makumi mawili na watano waliumizwa, pia uharibifu mkali wa nyumba, magari na vifaa mbalimbali vya serikali na vya kipekee. Kumeripotiwa kwamba watu wamoja walifungwa. Kati yao kiongozi wa muungano wa Kongo ajili ya utamaduni na maendeleo Christopher Ngoi Wende alitekwa nyara na askari jeshi jana jioni nafasi itwayo Victoire Pamatonge akitoka hospitalini kuu ambako kikosi cha walinzi wa taifa walikuwa wakimtafuta, amesema mwakili Mwila Kaembe. Walipiga risasi watu watatu, waliguswa pia wagonjwa wawili kupata shida sababu ya oga. Mutumishi mumoja wa zamani wa Rejidezo huenda alitekwa nyara nyumbani mwake leo asubuhi ndivyo ameshuhudia mtoto wake. Muungano wa mashirika yasiyo ya kiserikali yenye kutetea haki za binadamu unalazimisha wakuviongozi waheshimu haki ya raia ya kuandamana katika amani na kuchagua wasimamizi wao katika huru. Pia serikali yache huru watu wote wenye kufungwa Ch jimboni Kivu ya Kaskazini, wanafunzi wa universiti ya Goma waliyamadana na kuzuiliwa na kutozuiliwa na polisi la taifa wakati wa maandamano yao ya siku ya ine. Hayo walikuwa wakidai kuachwa kwa uhuru ya upinzani waliofungwa wakiwemo walimu mbili. Mengi tuyafate katika taarifa ya Moise Lukube na Fredi Bikumbi. Hali imeripotiwa salama tangu mchana kati ya hii siku ya nne mjini Goma, baada ya malumbano kati ya vijana waandamanaji na polisi. Wanafunzi na vijana wa makata moja moja mjini Goma waliteremuka barabarani kuhitaji waachiliwe huru wafungwa ambao ni wa upinzani wa kisiasa waliopinga kubadilishwa kwa sheria ya uchaguzi. Hivi sasa baraza la seneti ikiwa ikifuatilia jambo hilo. Mchana kati ya siku ya nne mjini Goma, watu kumi kati ya wale wafungwa wapinzani iliwa huru na wengine kumi bado wanabaki gerezani. Muda wa vurugu, kuna mtu mmoja ambaye alifariki dunia kwa kupigwa risasi, wengine kuweza kuumia. Ofisi ya kata Mabanga iliweza pia kuteketea kwa moto vile vile na ofisi ya soko Alanini iliweza kuunguzwa na kuteketea, na hivi hali hiyo imeendelea wakati wapinzani wa kisiasa bado wanaendelea kukamatwa, na huko meya wa muji wa Goma akihitaji usalama na utulivu iweze kurejea ya wakaaji na kutuliza hali ya mambo. Toka Goma, mimi ni Fredi Bikumbi, Radio Okapi. Na mjini Bukavu zaidi ya wakaaji walibaki bila kufanya lolote, ingawaje mwito wa meya wa Bukavu wa kualika kazini kwa nyakati hizo. Hujulisha kama wakaaji wa mitaa nyingi waliandamana yakiompia mtaa wa ya mtawa, Shabunda taarifa ya Sida mujinga mengi siduni na Mishel Kirumwami. Mjini Bukavu, shughuli zote zilisimama kabisa: shule, soko, benki, stesheni za mafuta ya gari zimebaki zikifungwa. Wanafunzi wachache walioelekea shuleni asubuhi walirudi mara moja nyumbani. Barabara kuu inayojaa magari kawaida, hasa asubuhi, imebaki wazi pia walinzi wa usalama wachache tulioona wanapita pita huku na huku kwenye barabara fulani za mji au wanakaa nafasi nyingine maarufu ya mji. Ni bisi ndogo chache za uchukuzi wa watu pamoja zilionekana barabarani. izaa za serikali tu ndizo zilifungua milango. Hata hivyo, tuliona kuwa watumishi fulani wa serikali walikuwa nje ya ofisi zao wakisimama katika makundi makundi. Waliokuwa ndani ya ofisi walionekana kwenye madirisha wakisimama wakitazama ma jinsi mambo yanapitika nje. Watu wachache tuliyohoji juu ya maana ya siku hii isiyo ya kazi walisema sikitiko lao la jinsi hawakuuzisha chochote, kwani walisema wao wanaishi kwa pato lao la siku kwa siku. Wengine wanaunga mkono siku hii, kwani waliona yale yaliyopitika ni njia pekee kwa wakaji kufanya sauti yao isikike, au tena kulaumu yale yanayopitika kwa ngazi ya juu nchini. Bukavu, Mishel Chirimwami, Redio Kapi. Na jimboni Kasaya Mashariki, kazi mbalimbali azikufanyika kama kawaida leo asubuhi katika maeneo mengi. Soko kubwa azkuwona wachuruzi wake, vituo vingi mjini Mbujimani vyenye kukingwa na idadi kubwa ya walinda amani. Taarifa ya Kriste Mukande mengi yafate na Karinda Muso kisha mchana, hali meanza kuwa tulivu, lakini kazi zinaendelea kuzembea vijana zaidi. Watoto wenye kuishi barabarani waliopatikana wengi katika barabara lorome kabila wenda walisambazwa na milio ya risasi. Kwenye stesheni engen, askari polisi walitawanyika. Duru zetu zinajulisha kwamba kazi za biashara haziendeshwi mpaka sasa katika soko ya simis mtaani muya, sokoni kuu ya bakwa dianga mtaani dibindi. Watu waliokusanyika kwa vikundi mbalimbali walikuwa wakiangalia walinda usalama walikuwa wakiendesha msako na pikipiki. Pakalala la Wankata, mangaribi mwa mji, hali ni sawasawa. Wenye sawa kubadilisha pesa walipatikana pahali pa kazi, lakini hawakuonyesha meza wanapoweka pesa una korompo mama yemo. Askari polisi wengi walitawanyika wakizuia wanafunzi wa university ya Mbujimayi wanaopatikana ngambo ingine kutofika katikati ya mji. Wanafunzi wa chuo kikuu cha ESP, wale wa university ya Mbujimayi na East Mbujimayi, waliombwa kurudi nyumbani. Usafirishaji haukuendeshwa kama kawaida. Liwali Alphonse Ngoi Kasanji anaomba wakaaji wawe tulivu na wafanye kazi zao kama kawaida. Pia anaomba viongozi wa vyama vya kisiasa wawe tulivu. Shirika la Kongo Kidemokrasia la mabenki linazunishwa na hali mbaya isiyo ya kawaida nowendesha hali mbaya nzuri ya uhusiano kati ya mabanki nchini Kongo na katika maeneo ya kimataifa kwa kukata internet. Presidenti wa shirika lile la mabanki, Michel Osembe, anaomba serikali ya Kongo Kidemokrasia irudishe internet kwa kuweza kutumika vizuri, kwani vinyume ni vingi vi vi sana, sio kwa mabanki tu, ila kwa kazi mbalimbali. Ndivyo Michel Osembe alijulisha kwa mwandishi wetu Francois Kadima. Nani hapo tunakomesha ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo polo na kundi oyo kuandaa taarifa taarifa yetu napiga asanti sana. Kwa heri ete, tunawacha katika mikono ya Nabolojwa. Kwa heri, asanti Okapi, Okapi.