Aksanti nyinyi wotewenye kuwa nasi njeni wa anga ofata habari, tunazo kwanza. Vichwa vikubwa vya habari zenyewe: jimbo la Bakongo, watu watano walifariki katika msiba wa gari baeneo la barabara namba moja, Matadi Kinshasa, jana vitu vingi viliharibika na vingine kupotea. Kinshasa kumefunguliwa leo hii mkutano wa pili kuhusu mpango wa kupinga magonjwa kutokana na hali ya hewa na yale ya kuambukizana yakiwamo sida na yale ya kuharibu macho. Wasaidizi wengi wa afya ushiriki mkutano huu wa pili. Kinshasa tu baraza la bunge la taifa lilikubali bajeti ya franka za serikali kwa mwaka huu wa 2014 ya kiasi ya miliarde nane na nukta kenda ya dola za Kimarekani. Oh, Habari kamili. Jimboni Bakongo hakikisha kama watu watano walifariki na msibu wa gari jana, kunako barabara ya taifa namba moja, Matadi Kinshasa, pa kilomita makumi tano na tano mashariki mwa mji wa Mataji kujulisha pia kama vitu vingi viliharibika na msiba huo uliosababishwa na kutembeza gari kwa hali ya mbio sana na dereva. Taarifa ya mwandishi wetu Giro Jenyampala mengi sidenti ya Fate na Bili Iva Lutumba. Kulingana na duru ya polisi, ajali ilisababishwa na gari moja kubwa ya kampuni moja ya China ambayo kutoka Kinshasa kwenda Matadi na watu ine ndani pamoja na dereva. Gari ilikuwa na miti ya kuacha kwenye bandari ya Matadi kutoka nchini. Washuhuda kunena kwamba wakati walifika mlima Bangu, dereva kuona kuwa alichoka akapatia msaidizi wake gari ambayo akujue kuongoza. Msaidizi huyo alikuwa anatembeza gari wepesi hadi wakati kamba yenye kufunga miti kukatiwa na miti kuanguka pamoja na gari. Matokeo ya msiba ni watu wote tano kuwawa kupondwa na miti. Duru moja hii kujulisha kwamba wafu walisindikizwa kwenye chumba cha wafu mjini Matadi na uchunguzi umefunguliwa. Hali ya usalama katika Jamhuri ya Santrafrika, nchini jirani na Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, inaovinyume jimboni Ekwatoria. Zaidi ya wakimbizi elfu makumi matano walikimbilia jimboni Ekwatoria wakikimbia hali mbaya ya usalama nchini mwao na kujikinga pazungo pembeni ya Bangui, mji mkuu wa Santrafrika mzongoni mji wa lazima jimboni Ekwatoria ambamo wanaishi zaidi ya wakimbizi elfu kumi na wengine wakongomani waliokimbia vita nchini Santrafrika. Rais mpya wa Santrafrika akiwa wa mpito wa mpito, mpito, mpito, sema wakati wa mpito alipokelewa namna gani? Katerine Samba Panza, bibi huyo taarifa ya Dominiki wolombi mengi sit yafate na rigobere yuma ndwani huko Zongo ambako kuna jamii kubwa ya wakaji wa asili ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, wakimbizi wa nchi hiyo kama vile wananchi wa asili ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaoishi Jamhuri ya Afrika ya Kati walifurahishwa sana na ujio wa mwanamke kwenye uongozi wa nchi hiyo. Wanatumaini kama uchaguzi uliofanyika huko utaruhusu kurudi kwa amani nchi humo. Kwa wakimbizi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, kuchaguliwa kwa bibi Katerina Samba ni kitu muhimu. Wakimbizi hawa husema kama wakati vigundi vyenye silaha vitapokonywa na kupangishwa kwenye kempi watarudi kwao. Kwa ngambo yake, Michel Yekeyeke, meya wa jiji la Zongo, kwa uchaguzi huo mipaka za nchi zitafunguliwa zaidi. Anahakikisha kama ana uhusiano mzuri na prezidenti mpya wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, Bibi Katerina Samba Banza, meya wa zamani wa jiji la Bangi. Uwaza kama ni mapema sana kwa wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaoishi Jamhuri ya Afrika ya Kati kurudi nchini humo kwa sasa. Ujumbe wa pamoja kuhusu uchunguzi wa mizuzo kutokana na udongo katika maeneo mamoja ya mitaa ya Dibaya na Kabe ya Kamwanga ukiuunda wana MONISCO pamoja na shirika la raia ya majimbo yale mbili ya Kasai. Ujumbe huo ulikutana na wakaaji wa Ntenda jimboni Kasai ya Magharibi na wale wa Mpatu jimboni Kasai ya Mashariki. Mabadilishano ya maoni yalielekea utafuti wa mipango za kukomesha fujo hizo kutokana na udongo. Taarifa ya Andre Kambala mujanai wote vijana mengi si yafatna bili iva lutumba na viongozi vya kisiasa na kiutawala wazaliwa vijiji vyote viwili walikuwa wanajitupitia sababu ya kutokuelewana kati yao juu ya mipaka katika vijiji ni. Kwa hiyo wote kupendelea kukomesha kwa wepesi mapambano kati yao na kutuma kwa tume moja ya wataalamu wa Institut Geographique nasionali ili wakuje kuonesha vizuri mipaka ya kila kijiji. Wakaji kupendelea pia kuzidisha uwezo wa serikali vijijini. Tujulishe kuwa mapambano yanatukia zaidi zaidi wakati wa mavuno shambani, na kila mara kuna watu kuwawa na mali ya watu yanaporwa. Kutokana na hali hii ni magumu kabisa juu ya maendeleo ya vijiji viwili hivyo. Tutambue kwamba tangu mwaka wa elfu mbili na moja wakaji wa Tenda Chimpanga Kulufu na Ntambo ya Kayembe mtaani Dibaya wanapambana kila mara na wandugu zao wa Patu Lembalemba mtaani Kabeakamwanga. Baada ya ukadiri ujumbe ulialika masakali jimboni yote mbili kuendesha ziara moja ya kazi juu ya upatanisho na masikilizano kati ya wakaji wa vijiji viwili hivyo na kukomesha mapambano ya kila mara na kulianzishwa leo hii mjini Kinshasa mkutano wa pili wa wasaidizi wa mpango wa kupiganisha magonjwa mbalimbali usababishwa na hali ya hewa na vidudu mbalimbali ni mbali. E, kwa jumla magonjwa huenda kurudia rudia kurudiarudia yakiwamo sida, ugonjwa wa kifua kikuu, malaria na mengine ambayo yanakumba wakaaji wasio na pato ambao hali ya maisha yao ni mbaya sana, ni e, kama vile onchocercose au yenye kuharibu macho, yaani cecite des rivieres, wakisema katika lugha ya Kifaransa. taarifa wetu mengi. Magonjwa hayo tofauti ni shughuli kubwa kwa afya ya kijamii na kwa maendeleo pia, amekiri kwenye mkutano huo mwakilishi wa waziri wa afya. Miongoni mwa magonjwa haya, ya moja ugeuza mtu kuwa kipofu, yengine uleta ulemavu, yengine tena ni yenye hasara tele na matukio mabaya zidi ya elimu darasani na kuwa kikwazo kwa mwenendo bora wa fikra za watoto. Bali magonjwa haya hayapatikane kwenye daftari ya shughuli za wahusika kiafya nchini, kama vile kwenye muungano wa kimataifa. Sababu ni kwamba wanaokumbwa na magonjwa hayo ni wanyonge. Leo hii huduma imeanza kutolewa dhidi ya magonjwa hayo kupitia msaada wa shirika la afya ulimwenguni pamoja na wafadhili wake, ndiyo maana kikao hicho cha pili cha wahusika na magonjwa yasiyoshughulikiwa yaani maladi tropical neglige, wameandaa mradi wa kupinga magonjwa hayo kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na nne ni sawa vile kuchanja taswira ya magonjwa haya kabla ya kuunganisha matendo na jimboni Kivu ya Kusini paka Manyola hujuisha kama idadi ya watu wenye kugonjwa malaria tifoide imepunguka muda wa juma tatu za mwezi wa kwanza hayo ndiyo alihakikishwa jana na mganga mkuu wa hospitali Saint Joseph ya Kamanyola. Huyu mganga alihakikisha kama tangu mwanzo wa mwezi huu ni tu watu mbili ndio walivumbuliwa kuugua ugonjwa kuliko makumi saba na tano na mbili kufa wa mwezi jana. Taarifa ya jibereka gwaba jagu dyu jugu wa radio kijamii sange mengi sinuti ya yafate na bili ivalutumba kwa ajili ya kupinga ugonjwa wa homa ya matumbo kijijini Kamanyola. Kiongozi wa kijiji anaeleza kwamba maji ya kunwa yalitiliwa dawa ya kloro na shirika moja ya kipekee. Bertin Zagabe kusema kwamba kamati kijijini ya shirika ya Msalaba Mwekundu inahimiza raia kuhusu kutokunwa maji ya mito ni kwa hiyo wakaji wanakuwa wanatia usafi kijijini siku yote ya sita. Habari hii inahakikishiwa na, na daktari kiongozi wa hospital kuu ya San Josef kijijini Kamanyola. Kati ya mashirika kushughulikia kuboresha kwa maji ya kunwa kunakuwa pia ofisi jimboni husika na afya, shirika Oxfam ambayo inaendesha maadhibisho juu ya kundi moja ya vijana juu ya kutumia dawa ya klora. Msimamizi wa shirika ya wenye kutumia maji kijijini Kamanyola kunena pia kwamba wataendelea na kutumia dawa ya klora kati ya maji ya kunwa hadi wataondosha ugonjwa huo kijijini. Na Kinshasa, bajeti ya pesa ya serikali kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na moja ilikubaliwa jana siku ya pili, tarehe makumi mbili na moja mwezi utunao na baraza la bunge la taifa. Bajeti hiyo yu julishwa kwa usawa na mapato kama vile kwa utumivu wa miliarde elfu munane na mia mbili makumi kenda na nukta ine ya franka za Kongo, ni kama vile yapata miliarde nane na nukta kenda ya dola za Kimarekani utambua kuongezeka kwa milioni mia sita makumi munane ya franka za taifa, kulingana na bajeti iliyotolewa na serikali. Na hiyo ni kulingana na uchunguzi wa mpango sheria ya kifedha ya ekofine ya bungeni. Taarifa ya mwandishi wetu Jacque Ibe Molima mengi zizunitafate na fisongoma fisongoma nijer sistione ni kwako. Kufuatana na ripoti ya komisheni eusikae na fedha na uchumi kwenye bunge la taifa kutengenezwa upya kwa bajeti wa fedha ya mwaka huu inalingana na mapato ya forodha na ushuru na mapato ya kodi pia na mapato yasiyokuwa ya kodi na ya ofisi ya DGRAD. Akiba hiyo ilitambuliwa na itasaidia kwa upande wa matumizi ya kiuchumi kijamii kiutamaduni na wa kisayansi hasa katika sekta ya muhimu kama vile kilimo na afya. Kwa upande wa, wa, kwa upande ya gharama za uendeshaji, ongezeko ongeze hilo itaenda kuimarisha sekta nyingine kama vile za ulinzi na usalama sekta ya elimu na ya shirika ya uchaguzi seni kuhusu gharama ya malipo ya waaskari jeshi, waaskari polisi na shirika la upelelezi aner. Mbunge wa taifa Frank Diongo alifikiri ya kwamba hakuna ongezeko. Hata hivyo, kwa mujibu wa Emery Okunji, ni muhimu kufanya vizuri kama hali ya kuvuisha fedha ya serikali inakomeshwa, na ni lazima kukuwe uchunguzi wa bunge kubwa. Bajeti hiyo itapelekwa katika seneti kusudi isomwe mara ya pili. Aksanti Fisto Ngoma, na nakumbusha kama tulikuwa nawe njiani mwa simu tango Uvira. Ni hapo tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora ya Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo Gima zangu na kundi weza kuandaa taarifa tunapigia aksanti na kuacha katika mikono ya Bibi na Nabolojo atakayeongoza vipindi vingine. Aksanti sana kwa hili. Okapi, Okapi, Okapi.