Malipo ya watumishi wa serikali yataanzishwa kesho siku ya tatu popote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Habari ilitangazwa leo siku ya pili na shirikisho la Kongo la mabanki linalohusiana na serikali katika malipo yale. Jimboni Katanga, watu kumi waliouawa jana wakati wa mvua kali Pakulwezi, magharibi ya mji wa Lubumbashi, ni katika kata iliyogeuzwa eneo la matimbo ya madini. Ekofi Olomidi alialikwa na kusikilizwa wakati mrefu leo hii mjini Kinshasa na komisa wa polisi mjini humo. Mwanamuziki huyo anashutumiwa mambo mengi, alisema aliyechungua swali lake. Hujambo ndugu msikilizaji popote ulipo, ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Malipo wa serikali, ya watumishi wa serikali yataanzishwa kesho siku ya tatu popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Habari ilitangazwa leo siku ya pili na shirikisho la Kongo la mabenki linalohusiana na serikali. Katika malipo yale kwenye masalio ya miezi kumi ya deni ya mabanki serikali lipa miezi tatu. Mafasirio na Bibi Felisite Singa, makamo presidenti wa kwanza wa Shirikisho la Kongo la Mabenki na tena kiongozi mkuu wa Fibank. Katika hali hilo kwa mpatano ya mbla matari na ya kipekee jimboni Katanga, watu kumi waliuawa jana wakati wa mvua kali pa Kolwezi, magharibi ya mji wa Lubumbashi. Ni katika kata inayotesite Kasulo iliyogeuzwa eneo la machimbo ya madini. Taarifa ya Davis Kalende wa wa redio maendeleo ya redio ya maendeleo ya Kolwezi inasomwa na mwenzetu wa Uvira Fiston Ngoma Mayabala. Watu kumi waliuawa na mvua wa kali iliyonyesha jana mjini Kolwezi katika sekta ya madini, wilaya ya Kasulo yenye kupatikana kwenye kilomita mbili kaskazini mashariki ya mji. Mvua hiyo ilidumu kwa masaa tatu kulingana na duru ya wakuu viongozi wa Kasulo. Wachimba madini watatu walikufa na kuzikwa katika visima vya uchimbaji madini ya shaba miili zao ziliondolewa katika visima na wenzao wa kazi. Duru kimoja udai ya kwamba wengine watu wane waliuawa na radi katika maeneo matatu tofauti katika wilaya hiyo, wawili walipigwa na radi nyumbani mwao, wengine walikufa chini ya mti katika maeneo mawili tofauti. Wengine watu wawili walipelekwa na maji ya mto Dilala, walikuwa wanatokea kwenye arusi. Hatimaye mwili mwingine maiti ililogota baada ya mvua kwenye eneo la kabila tata jirani na Kasulo, duru za polisi na upande wa chumba cha mashtaka ya kwanza pa Kolwezi wanasema ya kwamba mazingira ya kifo hicho ya mwisho hayajulikana bado. Tukumbushe ya kwamba wiki iliyopita watu watatu waliuawa na radi wakati ya mvua kwenye kijiji cha Kawama inayopatikana kwenye kilomita makumi ine na tano mashariki mwa Kolwezi. Idadi yote ni watu kumi na tatu waliouawa na mvua kwa wiki moja. E, jimbo ni Katanga wakati ule mabadilisho ya uongozi yalifanyika jana mjini Lubumbashi katika sekta ya mawakili. Kwa sasa mawakili wa mji huo wataongozwa na mwakili Rose Tumbakaje, aliteuliwa siku ya Mungu iliyopita kwa muda wa uongozi wa miaka tatu. Ndiye mwanamke wa kwanza anayechukua hatua ya uongozi wa mawakili katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni ni ni natumika kazi. Baka experience yangu aana waae wa upande mwingine. Shirika la raia la mtaa wa Basoko linalazimisha uchunguzi zidi ya mauaji ya watu kumi mesatu iliyopita miongoni mwa waliowawa kuna watoto watatu walioondoshwa maeneo ya siri wameshuhudia wazazi wao. Taarifa ya Joseph Basa ya Redio Bondeko mengi na mwenzetu Krist Mukan kutoka Mbujimai. Kesi la mwisho lilifika kuna siku tatu pale kata Bandale. Shahidi za wakaaji wengine wa pale Siteba Soko imehakikisha ya kuwa mwili wa mtoto mwanamke wa miaka tatu ulipatikana katika shimo la toilet kisha siku tatu ya upotevu wake. Wengine wamesema ya kuwa mtoto huo alipotea wakati alikuwa kirudi nyumbani toka darasani. Wamesema tena ya kuwa walipata miti kutundu ya utumbo na mwili wake wa kibinti Juma mbili zamani hali limoja lilifika katika kata hizi mbili Makele pia. Office ngambo la societe civile wamesema ya kuwa kuna maiti ya watoto wawili wa umri wa miaka nne ilipatikana katika shimo la maji. Shirika hili limetaja maiti zingine zimepatikana fasi mbalimbali, zikikosa vipande vingine vya mwili. Watu wamezani ya kuwa ni uuaji wa kiasili. Imestahili kutezama vizuri kwa kunaswa wanaotenda hivyo hivo. Kuchunga vizuri jama zao. Kwa kifupi vyama vya kisiasa vya upinzani vya jimbo la Kivu ya kaskazini vinashutumu kushikwa na kufungwa muda wa siku moja pagoma kwa Jean Paul Lumbulumbu lumbu, mwakili na makamu presidenti wa taifa wa kwanza wa chama cha kisiasa Parti Liberal pour le Developpement, PLD. Mwakili Lumbulumbu aliachwa huru leo asubuhi lakini kuachiliwa kwake, yani kufunga kwake kuliharifiwa na wenzake wa upinzani sawa kuharibu huo wa masemi. Mwakilumbulumbu alifungwa kisha kusema katika televishen hapo nyumbani kwamba wa, waziri wa ukingo wanapaswa jiuzulu na kuondoa katika serikali sababu ya mauaji ya raia huko Beni. Tena maoni mengi yanaendelewa kutolewa kisha kufukuzwa kwa Scott Campbell kiongozi wa ofisi ya pamoja wa Umoja Mataifa ya haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Marekani inasema inafadhaishwa sana na inomba serikali ya Kongo irudilie azimio yake. Na ujumbe wa muungano wa nchi za Ulaya una maoni yale yale na kusema unasikitika na azimio hiyo kisha kutangazwa kwa ripoti ya MONUSCO kuhusu mauaji kuhusu maovu ya polisi wakati wa operesheni Likofi kwa kupinga ujambazi mjini Kinchasa. Taarifa y jefu ngoi mengi na wekarinda muso. Marekani inaomba serikali ya Kongo ya Kidemokrasia ivunje hatua yake ya kufukuza Scott Campbell nchini Kongo ya Kidemokrasia. Serikali ya Marekani inaomba serikali ya Kinshasa ichungue maneno kuhusu mauaji ya watu kenda bila sheria na kupotea kwa wengine makumi matatu na wawili kufuatana na operation Kofi iliyoendeshwa na polisi kati ya mwezi wa 11 mwaka jana na, na mwezi wa pili mwaka tunao. Wanaomba serikali ya Kongo yazibu kila askari aliyetenda kinyume na sheria katika operation ile kufuatana na umu Umoja wa Ulaya, mpango wa kupiganisha kutotoa malipizi ulikubaliwa na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika makubaliano ya Adis Abeba. Pia Umoja wa Ulaya unawaza kwamba viongozi wa kongomani wataendesha uchunguzi wa ndani kisha kutangazwa kwa ripoti ya chumba cha pamoja cha Umoja wa Mataifa kinachohusika na haki za binadamu kuhusu operesheni iliyoendeshwa na polisi ili sheria itimizwe kufuatana na Marekani pamoja na Umoja wa Ulaya. Chumba cha pamoja chenye kuhusika na haki za binadamu kilitangaza ripoti ile kulingana na mamlaka yenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limetolea MONUSCO. Hatimaye Kofi Olomidi ali alikwa anakusikilizwa wakati mrefu leo hii na komisa wa polisi mjini Kinshasa. Mwanamuziki mkongomani anashutumiwa mambo mengi alisema, aliyechungua swali lake taarifa Joslin Musa Oponde mengi sio menge sinoninaoy karinda muso kati ya sababu za kualikwa kwa Kofi Olomide na polisi kuna jina wanayomuita tangu siku chache Vieux Ebola. Kufatana na wanao karibu naye, jina hilo wenda halikufuraisha kiongozi wa polisi ya Kinchasa ni kupinga, ni kumupinga, kwani ni jina wanalomuita pia kiongozi wa polisi ya Kinchasa tangu siku chache, ndivyo wamehakikisha duru zetu. Lakini kwenye vyombo vimoja vya habari, kiongozi wa polisi alijulisha kwamba Kofi Olomide alikuwa ali kuwa alialikwa sababu ya kutangaza bila ruhusa ya kiongozi wa mji picha za bordani la kila muziki la tarehe mbili mwezi wa kumi na mbili utakao kuja. Kofi Olomide alipashwa pia kujifasiria kuhusu jina wanalomuita vyo Ebola, ijapokuwa ni ugonjwa unaoleta huzuni nchini Kongo ya Kidemokrasia na katika ulimwengu. E karin ndamusu, mwisho wa matangazo yetu ya jioni kwa irini.