Radio Okapi. Ni tangu jumajana ndio na jeshi wa brigade ya usaidizi ya Monusco walitawanywa pa kiwanja kilomita makumi saba na tano kaskazini ya Goma mtaani Habari ilitolewa leo siku ya kwanza pagoma na kiongozi kwa muda wa Monisco jimboni Kivu ya kaskazini Axel Keval. Tutamsikiliza mwanzo wa kipindi hiki cha habari za jioni. E, tutajielekeza baadaye mjini Kampala nchini Uganda, ambako mazungumzo yanaendelea kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wahuni wa M23 hakuna mkataba wa amani uliosainiwa na pande hizo mbili ijapokuwa mikutano mingi iliyoendeshwa siku ine zilizopita. Na jimboni mashariki, wazazi wa wanafunzi wa kipindi cha sekondari katika mtaa wa Isangi na kando yake wanashutumu utimizi wa chapo za vitabu katika masomo. Walimu wengi wanauza chapo zile za vitabu kwa bei kali. Oh, Tuanze na habari kuhusu kutawanywa tangu juma jana kwa brigedi ya usaidizi ya Monisco pakiwanja katika kilomita makumi saba na tano kaskazini ya Goma, mtaani Ruthuru. Habari ilitolewa leo siku ya kwanza pagoma na kiongozi kwa muda wa Monisco jimboni Kivu ya kaskazini, Axel Keval. Huyu alijulisha kwamba ni kwa kukinga vizuri wananchi raia ni katika maseme yaliyochukuliwa na Giselle Cage. La force d'intervention qui est venue pour Brigade Monusco iliyowasili imekuja tayari deploy na kushimika ngome yake upa kiwanja. Kwanza kinachoonekana ni kwamba hakuna aliyekataza ku deploy sehemu hizo na hayo ni vyema, ilishimika ngome yake upa pakiwanja ili iweze kuunga mkono kompanyi yetu kama tunavyoiita kambi la kijeshi la brigidi, ili waweze pamoja kuimarisha usalama wa raia na sababu hali inakuwa ya kutishia kama ilivyolaumiwa. Umekwisha pita miaka kadhaa, tunafanya juu chini ili kuepuka vitendo kama hivyo kutokea. Na kwa hiyo tulipendelea kuona siobi iliyoko kiwanja na isiyokuwa na waaskari wengi, ili kuimarisha usalama wa raia. Ndio maana tulichukua hatua ya kutuma huko kikosi kimoja cha FIB na walifika huko bila shida yoyote tokea wiki iliyopita, na tunafikiria kwamba kuasili kwao huko, tutalinda vema usalama wa raia sehemu zile. Mazungumzo ya Kampala kati ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na wahuni wa M23, hakuna mkataba wa amani uliosainiwa na pande zile mbili. Ujumbe wa serikali uliondoka jana usiku katika chumba cha mkutano kutokana na ukosefu wa masikilizano kati ya upatanishi na kundi la uwasi la M23, ijapokuwa siku nne zilizopita ndiyo mikutano mingi iliendeshwa hadi wakati wa nyuma mno tangu kuanzishwa kwa mazungumzo yale. Taarifa ya Innocent Lenga kutoka Kampala. Mengi sijoni nawe Karinda Muso. Ni majira ya saa tano za usiku saa za Kampala au saa tatu za usiku saa za Kinshasa ndio ujumbe wa Kongo ya Kidemokrasia uliondoka katika chumba cha mazungumzo wakiwa katika hasira. Kufatana na duru yetu katika ujumbe huo upatanishi unatamani kulazimisha uruma kwa waasi wote, pia unalazimisha serikali ya Kongo ya Kidemokrasia kwa jina la uwezo wake iombe kuvunjwa kwa hatua za Umoja wa Mataifa na za Marekani zenye kuhukumu waasi na kuingiza waasi wale jeshini. Ujumbe wa Kongo ya Kidemokrasia ulio kuondoka Kampala pasakena za asubuhi kwa kurudi Kinshasa, lakini kiongozi wa MONUSCO aliyeshiriki kwa mazungumzo yale muda wa siku ine anaendelea kutumaini pia anaahidi kwamba watafikia masikilizano. Katika tangazo la pamoja la wakilishi maalumu wa jumuiya ya kimataifa lililotangazwa kisha kuondoka kwa ujumbe wa serikali ya Kongo, wakilishi wale wanajulisha kwamba kuna mwenendo mzuri kuhusu maswali chache katika mazungumzo, lakini wanahuzunishwa kuona hawakupatana kuhusu pokonyaji wa silaha. Kwa uasi wa M23 na katika tangazo la leo siku ya kwanza, wakilishi maalum wa jumuiya ya kimataifa, kati yao Mary Robinson, wanaomba uasi wa M23 waache ujeuri wote na vitendo vya kuharibu ustawi. Wanaomba tena uasi wa M23 utoe silaha kwa sasa kama inavyoarifiwa katika azimio 28. Wakilishi maalum wanatoa angalisho zidi ya vitendo vyote vya uchokozi na wanaomba pande zote ziruhusu kukomeshwa bila shaka kwa mazungumzo yale. Upande mwingine jimboni Kivu ya kusini, vijiji vine vya eneo la Baigala katika ka kolektiviti ya Bakishi mtani Shabunda vilivyodhibitiwa na wamaimai wa raia Mtomboki vimekuwa chini ya uongozi wa majeshi wa kikosi cha 1091 cha FARDC tangu juma moja sasa. Ni vijiji vya Kikamba, Tusisi, Mupaka na Bitobolo, zimesema ndugu zenye ukaribia majeshi za FARDC. Shirika la raia la hapo nyumbani limehakikisha habari ile, lakini kiongozi wa mtaa amesema amejulisha kuchukuliwa kwa Kikamba na kusema atatafuta habari kuhusu vijiji vingine mengi. Nawe Jean Kasami. Duru zilizo karibu na jeshi la taifa zimeripoti kwamba vijiji vilinyanganywa waasi kisha mapambano ya kurudilia mara na mara. Shirika la raia la Shabunda limeeleza kuwa limekwisha sikia hizo habari zikiletwa na wakaaji toka sehemu za vijiji husika. Jimbo la kumi la kijeshi limethibitisha kuwa vijiji vingi vya mtaa wa Shabunda vilikuwa chini ya utawala wa raia mtomboki tangu rejima nyingi kutumwa kusaidia jimboni Kivu ya Kaskazini. Kwa sasa jeshi limeanza polepole kudhibiti maeneo fulani na kwamba lile la kikamba ndilo lilikuwa la kwanza, baada ya ubadilishanaji risasi na raia Mtomboki. Na raia Mtomboki waliokuwa katika maeneo mengine walianza kufunga mikeka wenyewe waliposikia habari kuwa jeshi la taifa limekuja na moto mkali. Hapo awali asilimia makumi mnane ya grupuma za mtaa wa shabunda zilikuwa chini ya ulinzi wa raia Mtomboki. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi na shirika la raia la Uvira jimboni Kivu ya kusini tena linaomba wajiingize katika swali la kurudishwa kwa wahami wakuu wa kiserikali wa hapo nyumbani wa jimbo na wataifa. Ni kwa yote, wahami elfu makumi mawili wa bonde la Ruzizi ndio wanaopashwa rudishwa katika vijiji vyao kutokana na ukosefu wa usalama katika maeneo walimokaribishwa. Afuataye ni Majaliwa wa Kanazi, anajifasiria mbele ya mikrofoni ya Gayus Chabilepa wa Redio Le Messager du Peuple. Ofisi yetu ya uongozi wa shirika larai ya pa Uvira inaendelea kutazama kutorudi kwa wakaji vijijini Mutarule na Kabere na Luberizi, watu wasiopungua elfu makumi mawili wamekimbia hapa na pale, wamoja wapo pa Burundi, wengini pa Uvira Sange na Luvungi. Inaonekana kuwa suala hilo halijapata suluhisho. Wakaji wanadai kubadilishwe kikosi cha wanajeshi wanaopatikana pahali. Ndiyo hali iliyoko katika eneo hilo, ya wakaji wengi wamefungwa bila sheria na watu wanaozaniwa kushirikiana na Wamaimai. Sisi kama shirika la raia tunaomba uchunguzi ufanyike kuhusu mauaji ya Mutarule, viongozi wa sheria waweze kuandaa kesi mahali pasipokuwa korti, ili kuamua watu wote waliopinga haki za wali binadamu hilo juhudi zetu zote kwa kuhusiana kupitia simu ya mkono na kiongozi wa mtaa Uvira kuhusu swali hilo azikufaulu. Hapa mjini Kinshasa, Senet ilipokea leo hii siku ya kwanza kwa uchunguzi sheria inayopanga kutimizwa kwa kuboreshwa kwa polisi ya taifa. Mradi ule ulioneshwa na kuhudumiwa na waziri wa mambo ya ndani. Wazee wa bunge walifuraishwa na mradi ule, lakini wengi wana mashaka ya utimizi wake, hata kisha kutangaza kwake na amri kupitia amri ya rais wa jamhuri wajamhuri. Taarifa mimi Ngumba Mulongo mengi, Sidoni nawe Karinda Muso. Katika mazungumzo kuhusu sheria ni kuelekea kuboreshwa kwa polisi, wazee wa bunge walizungumzia hasa ukosefu wa nguvu na ukosefu wa vifaa katika polisi, pia idadi ndogo ya wasikari polisi mahali mbalimbali mbali nchini. Wameshutumu pia kuona polisi na shindwa mbele ya vijana wa jambazi. Kwa hiyo, wazee wa bunge wanatetea kwa ajili ya utoaji wa mafundisho pia vifaa kwa polisi. Kama walivyosema wazee wa bunge, ni namna itakayorahisisha kuondosha polisi ya Kongo ya kidemokrasia katika hali mbaya kulingana na hali hii yo waziri wa mambo ya ndani Richard Muyege anaeleza: Natumaini wanaelekeza maswala yenye kuwa muhimu, tutategemea mawazo yale kwa ajili ya kuboresha mwelekezo huo, ila mafundisho tunapanga, pia mazoezi mnitumaini, na waza hamutaniomba nijulishe mbinu za kupiganisha wakuluna, kisha miezi mitatu tutafanya uchunguzi. Hakika hakuna jambo mpya, wakati huo wakaji wanaendelea kusumbuka i mashariki wazazi wa wanafunzi wa kipindi cha sekondari katika mtaa wa Isangi na kandokando yake wanashutumu utimizi wa chapu za vitabu katika masomo nyingi. Ni shutuma ya leo siku ya kwanza, wakati wa mkutano wa mwisho wa juma kati ya wakuu wa kiserikali na wakuu wa masomo kuhusu malipo yanayolazimishwa wakati huu kwa mwanzo wa mwaka wa masomo, kwa mujibu wa wakilishi wa komiti ya wazazi, walimu wengi wanauzisha kwa bei kali chapo za vitabu. Sikilizeni moja kati ya wanamemba wa komiti za wazazi wa masomo za Isangi. Jambo mpya, wanafunzi wa masomo ya kisegondari wameanza kutumia vitabu vinavyotengenezwa na walimu. Kutoka somo la kwanza mpaka somo la sita la kisegondari, ini kuregeza mtoto, kwani hataweza tena kuandika vizuri wala kusoma vizuri, hawasaidie watoto, kwani mambo yote yanakuwa epesi katika vitabu vile. Swala linalogusa pia hali ya kijamii na kiuchumi wanalazimishwa tena kununua vitabu vina viuzishwa oji kwa dola za Kimarekani tano au kumi Wanafunzi wa somo la kwanza au somo la ine wapo na mafundisho mengi, kama inafaa kuzidisha idadi ya mafundisho kwa idadi ya vitabu inagusa bajeti ya wazazi. Hali hiyo ina haribu uchumi pia ni kusumbua wazazi. Viongozi wa masomo na walimu wa moja wanasema chapo za vibarua vya kifaransa na Kiingereza vimeuzishwa kwa wanafunzi kutokana na ukosefu wa vitabu katika mashule. Naye kiongozi wa mtaa aliomba wakuu wa masomo wafikishe swali hilo katika mikutano mikuu ya wazazi. Oka bi, oka bi.