Adieu, tout Jean Désiré Kanyama. Idadi ya wagonjwa wa malaria inapanda sana katika mtaa wa afya wa Yauma, zaidi ya kilomita mia tatu magharibi ya Kisangani edimoni la cuwapa zaidi ya watu elfu kumi mia tatu mia nane tangu mwanzo wa mwaka tunao walihesabiwa, tangu mwanzo wa mwaka tunao mia mbili na mbili ndio walifariki mazao ya kiwanda cha jekamin yaliongezeka mwezi wa sita kutoka toni elfu moja, mia moja, hadi elfu moja, mia saba. Habari jilishwa na jana siku ya kwanza mbele wa wapasha habari na kiongozi wa kiufundi wa, wa shirika hilo la uchumi. Nchini jirani Burundi, watu wa kushiriki kwa wingi katika uchaguzi wa urais wa leo hii zaidi mjini mkuu Bujumbura katika ofisi nyingi ilihesabiwa chini ya mchaguzi moja kwa kumi. Oh, hey, tuanze na habari kutoka jimbo la Chopo ambako kumeripotiwa kupanda kwa idadi ya wagonjwa wa malaria katika mtaa wa afya ya umma kwenye zaidi ya kilomita kilomita mia tatu magharibi ya mji wa Kisangani. Zaidi ya watu elfu kumi na tatu mia mnane walihesabiwa tangu mwanzo wa mwaka tunao, na idadi ya waliofariki ni ya mia mbili na mbili miongoni mwao watoto mia moja makumi mawili wa chini ya miaka yatano. Daktari Charles Koyi Moke, kiongozi wa mtaa wa afya wa Yauma, anafadhaishwa na hali hiyo. Tumusikilize mala mikrofoni ya Dorcas Kanku. ni kweli kama katika eneo la afya la Yauma tupo katika hali ya huzuni, sababu ya ugonjwa wa malaria. Tupo kwanza katika eneo la afya ambamo magonjwa ya kurudiarudia mara hapo, tunasongwa sana, kwani kunako idadi nyingi ya wenye kufariki tunatambuwa kama watoto wanafariki hasa watoto wa miaka chini ya miaka mitano. Nasema kwa mfano, wakati umoja wa uchunguzi wa juma la makumi mbili na tano ambako tunavumbua watu yapata mia kenda makumi tano na wengine makumi ine na nane kufariki, na idadi kubwa ni ya watoto wa chini ya miaka mitano. Kulifanyika uchunguzi kwa ngazi ya taifa na ili ya jimbo, walichungua damu na mavi walivumbua kiisha, habari waliotuambia kama kunako pia salmoneze ya kuchungua. Salmoneze ni uambukizo unaoshambulisha na kusababisha na salmonella ni uambukizo wa namna ya malaria ya tifoidi eh. Kwa kukomesha ugonjwa ule wa malaria, daktari kiongozi wa ofisi ya afya jimoni Tshopo Francis Bailongadi anajulisha kwamba alituma siku ya Mungu iliyopita katika maeneo yanayoguswa karibu shandarua elfu tatu yenye dawa ya mbu pamoja na dawa ya kutosha ya malaria. Malisho ya wafungwa wagonjwa wa kifua kikuu yana matatizo katika gereza kuu ya Mbujimai. Wakuu wa gereza hilo wanajulisha kwamba fedha za mwisho za chakula ya wafungwa zilitolewa na serikali ya jamhuri mwezi wa tano uliopita, na tangu hapo wafungwa wanagonjwa wafungwa wanaougonjwa awana uwezo wa kubadilisha chakula. Taarifa ya Kris Mukand kutoka Mbujimai mengi na mwenzetu wa Kalemie Exwedi Mwamba Mubi. Kwenye jumla ya wafungwa 838 na 210 wamekumbwa na kifua kikuu. Direkta wa jela ya Mbujimai ametangazia kuwa leo hii ni wagonjwa 135 wanaoishi kifungoni, wengine wao walifunguliwa. Kwenye idadi hiyo mia moja makumi na wawili na tano wanaendelea kupata matibabu ndani ya jela. Dawa ipo ijapo hiyo shida ya chakula inashindishwa wengine kuendelea na matunzo inayoomba kula mara mbili kwa siku. Mkuu wa jela ujulisha pia nusu ya franka iliyotolewa na serikali ilimalizika kwa kulipa madeni jela ambayo iliyokuwa nayo kwa wale wanaokopesha chakula kwa jela, ijapo hiyo wanaendelea kuleta chakula zao kwa kuchunga msaada wa serikali kutoka muji wa Kinshasa. ukweli wa mambo ni kwamba jela la Mbuji-Mayi limeshambuliwa na ugonjwa wa kifua kikuu tangu Disemba 2014. Wataalamu wa ugonjwa huo uwaminisha pia jela inakuwa leo hii hakiba kubwa la ugonjwa wa kifua kikuu. Na wengine wengi kati ya wale wanaotoka kifungoni wanaendelea kupokelewa ndani ya jamii zao wakiwa wagonjwa. Upande mwingine idadi ya wanafunzi katika mtaa wa Jugu jimboni Ituri ni ya chini sana. Idadi hiyo ni ya asilimia makumi mawili na moja katika kipindi cha primari na asilimia kumi na nne katika kipindi cha sekondari. Idadi hizo zilitangazwa siku ya Mungu iliyopita pabunia na kiongozi kwa muda wa masomo ya primari na sekondari, ni wakati wa mwisho wa mkutano wa mpango wa mgawanyo wa vifaa vya masomo katika mashule zaidi ya elfu moja katika masud zaidi ya mia moja za primari kwa mwaka wa elfu mbili kumi na tano elfu mbili kumi na sita. Mengi tuyafate kutoka vina na mwenzetu Abubakar Sadiki. Matokeo ya utafiti iliyoendeshwa na shirika ya usikao na masomo psp Paper Ituri imejulisha ya kuwa mtaa ya jugu ni ya kwanza kwa wingi ya watu katika jimbo la Ituri. Kinyume ni kwamba ina idadi ndogo ya watoto wenye kuenda shule kwa kipindi ya kiprimari na yale ya kisekondari, kwa hali ya kuwa kumepatikana mashule karibia mia ine makumi nne ya kiprimari na mia moja makumi tatu na kenda shule ya kisekondari ya serikali. Kwa niaba ya shirika la raia ya nyumbani, hali hiyo imesababishwa na umaskini ya raia ya njugu hali ambao imetuma watoto wengi kwa uchimbaji wa madini na uroaji samaki katika ziwa Albert. Kwa kutafuta kutatua hali hiyo, shirika UNICEF iligawanya vyombo vya masomo katika mashule ya kiprimari 427 kwa mwaka wa masomo 2015 na mwaka wa F 2016. Mwongozi wa EPSP ture kwa muda ameomba kwa wazazi wote waweze kuandikisha watoto masomoni kwa uwingi. Toka Bunya, Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Shirika la Jecamin litangaza mpango wake wa kuanzisha kwa kazi tangu miezi 16. Mazao yake yaliongezeka mwezi wa sita kutoka tuni 1100 hadi 1700. Habari ijulishwa jana siku ya kwanza mbele wa pashe habari na kiongozi wa kiufundi wa shirika hilo la uchumi lenye makao yanapatikana Pakambov kwenye karibu kilomita 115 na Lubumbashi jimboni Katanga, kwa mjibu wa Bester Ntambwe Ngoy kupanda huko kwa mazao ya Jekamin kunatokana na kuundwa kwa ufundi mpya wa kazi. Kinyume, watumishi wa Jekamin wanapokea mishahara yao bila shaka na kama kawaida kutokana na mapato ya kiwanda chao. Mengi tuyafata kutoka Lubumbashi na mwenzetu Denis Mahiu. Uongezekaji wa mazao ya kampuni Jekamin umesaidiwa hasa zaidi na mitambo iliyosimikwa mjini Kambov iitwayo kwa kimombo concentrateur. Hapo kunatoka asilimia makumi saba ya shaba kuna pia mitambo mingine mapya iliyosimikwa Shituru mjini Likasi, nayo inatoa zaidi ya toni mia tano ya shaba. Leo hii kampuni Jekamin ina uwezo wa kulipa mishahara ya wafanyakazi wake na pesa yake binafsi bila mkopo kwenye benki. Hakikisho ni la Bwana Bester Ntambwe Ngoi, mkurugenzi wa ufundi wa kampuni Jekamin. Kwa sasa mjue kwamba wafanyakazi wetu wanalipwa mshahara wao kila mwezi. Tutakapofika kiwango cha kutoa toni elfu mbili mia tano au toni elfu tatu, nafikiri kwamba tutawalipa pia mishahara inayochelewa ijapo. Hayo mazao kuwa mazuri, kampuni Jekamine inaendelea kukumbwa na tatizo kuhusu umeme pale Likasi na Kambove. Nchini jirani Burundi, watu hawakushiriki kwa wingi katika uchaguzi wa rais wa leo hii, zaidi mjini mkuu Bujumbura. Katika ofisi nyingi ilihesabiwa chini ya mchaguzi moja kwa kumi. Mwandishi wetu Ovira Fisitogo Mayabala tuandalia taarifa ifuatayo. Kwenye kituo cha shule ya manispaa ya Roero mjini Bujumbura, wapiga kura makumi tatu na moja ndio walionekana katika saa za mchana juu ya mia tatu makumi mnane na saba waliotarajiwa. Katika kituo cha lisee munisipali ya Musaga, wapiga kura mnane walijitokeza juu ya watu mia tatu makumi mnane na saba iliyotarajiwa kupiga kura kwenye kituo namba kumi na tatu. Mkaaji mmoja wa kata la Mtanga alisema hakulala usiku wa jana katika kata chake milio ya risasi na bunduki na mabomu zilisikika katika kata hilo na kata zingine kama vile Musaga, Ngagara na Chibitoke. Wafuasi wengine wa upinzani husema ya kwamba hawakupiga kura kwa ni kwa kwao kadi tayari kumechezeka pam, mapema kwa upande ya rais Pierre Nkurunziza. Bado wengine wanasema walipiga kura kwa hofu ya wafuasi wa serikali ambao wanaendelesha ugaidi katika kata zimoja mjini Bujumbura. Kumbuka kwamba mwanachama mwana mmoja wa chama cha upinzani cha MSD alikutwa amefariki leo asubuhi katika kata la Nyakabiga. Na mwandishi wa habari mmoja wa Al Jazeera alikamatwa na kuachiwa huru hey, na ofisi ya ujasusi. Tumalize na habari kutoka jimbo la Kivu ya kaskazini. Kwa kifupi, wanajeshi wa FARDC wanasonga mbele katika eneo la Beni na kwa sasa wanadhibiti bonde la Mutara. Mmoja kati ya ngome za lazima za wauni wa Uganda wa ADF linalopatikana katika usultani wa Batangi Mbau, kwenye karibu kilomita makumi mawili na tano kaskazini mashariki ya mji wa Beni. Habari ilitangazwa leo asubuhi na msemaji makamu wa operesheni Sokola ya kwanza pa Beni, kwa mjibu wa luteni Mark Azukai. Kwa sasa wanajeshi wa FARDC wanaendelea kusafisha maeneo ya mapambano. Mwisho wa matangazo yetu wa jioni. Asante kwa wote waliojiunga nasi, kwaherini.