Barizeku, Jean Kanyama. Ejimboni masariki idad awatoto wana wagonrwa surua kadika mta wa Isiro. Daktari afya waisiro imepandasana. Daktar kiongoza mta wa afya amezusa kwamba karibu watu tato na sita waliohesabiwa katika vituo vya afya wane tayari walifariki. Waziri wa mambo ya ndani aliendesha ziara ya kazi mjini Kigali na kutembelea jana siku ya ine wakimbizi elfu kumi na mnane wanaopatikana katika kampi ya Kigeme mnamo eneo la kusini ya Rwanda, karibu kilomita mia moja makumi saba ya Kigali. Ziara ya waziri Shar Muyege inaambatana na sherehe ya sikukuu mwenguni ya wakimbizi ya tarehe makumi mbili Juni kila mwaka. Habari kutoka jimbo la Mashariki inaripoti ugomvi kunako baraza ya bunge pakisangani kitango, kikao cha tarehe ine Juni iliyopita, moja ya pande mbili ikiwa wanabunge wengi inatamani kuondoshwa bila shurti kwa ofisi ya uongozi wa bunge. Musimamo huo unapingwa na pande lingine kati. Ujambo, ndugu msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Idadi ya watoto wanaogonjwa surua katika mtaa wa afya wa Isiro Jimboni Mashariki imepanda sana kwa mjibu wa daktari kiongozi wa mtaa wa afya, karibu watoto 356 walihesabiwa katika vituo vya afya, wane walifariki watoto wanaoguswa ni wa chini ya miezi makumi tano na kenda kutoka miezi kumi na mbili Daktari Benjamin Andugue anasema wagonjwa wanafika katika vituo vya afya, wanatunzwa bila malipo. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya Richard Tandro wa Radio Nava ya Iziro. siku ya leo tumefikia idadi mara ine ya waliohesabiwa mwaka jana na tangu mwanzo ni kupanda idadi mara tatu, ndiyo maana tulisema wagonjwa wa shurua waliongezeka sana. Tuna eneo kumi za afya zenye kuguswa, saba katika miji na tatu katika vijiji. Wote wanaogonjwa hawafiki katika vituo vya afya kuna wazazi wanaotamani kutunza watoto nyumbani kwa njia za kiasili namna wanaofahamu wenyewe. Kwa sasa tuna hesabu katika vituo vya afya ya watu mia tatu makumi tano na sita watu wane walifariki, ndio kwa sema idadi ya wanaofariki ni ya asilimia moja mkato moja. Bahati tulipata vifaa kutoka kituo cha PEV Isiro ndiyo vyenye kutusaidia katika matunzo bila malipo. Afya tena kwa kifupi, ugonjwa wa homa kali unaripotiwa katika wilaya ya afya ya Kabinda jimboni Kasa ya Mashariki. Waziri wa afya ndiye alitangaza habari hiyo wakati wa mazungumzo na wapasha habari leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa. Eneo zenye kuguswa ni Lubao, Ludimbi, Lukula na Kamana na kazi za ujenzi wa kituo maalum Damien zilianzishwa leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa. Ni kituo kitakachokaribisha wagonjwa wa kikohozi kikuu. Kazi hizo zinasaidiwa kifedha na shirika lisio la kiserikali Action Damien na zinaendeshwa katika kituo cha Hospital de la Rive katika barabara ya Tourism kando ya jito Kongo, mtani Ngalima. Ni thamani ya kazi hizo zenye thamani ya kazi hizo zitadumu miezi mnane wala saba na dola za Kimarekani elfu mia tano. Alisema Daktari Panfil Lubamba, mwakilishi wa shirika Action Damier katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waziri wa afya Felix Kabange Numbi aliongoza maandamano yale, alisema mpango wa kupinga kikohozi kikuu unapashwa faulu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo juuni kwamba ugonjwa huo unapanga Kongo nafasi ya kumi ulimwenguni na nafasi ya tatu barani afrika wakimbizi elfu makumi saba wakongomani wanaishi katika kampi tano nchini rwanda tangu zaidi ya miaka makumi mawili waziri wa mambo ya ndani aliendesha ziara ya kazi mjini kigali aliwatembelea jana siku ya ine wakimbizi elfu kumi na mnane wanaopatikana katika kampi ya kigeme katika eneo ya kusini ya nchi ya rwanda karibu kilometa mia moja makumi saba na mji wa kigali Ziara ya waziri Richard Muyege inambatana na, na shere ya sikukuli mwenguni ya wakimbizi ya tarehe makumi mawili Juni kila mwaka. masie mikel sukuliwa na mwonzetu Denis Lukeso fait Nchi yangu imezani kwamba kunakuwa mambo ambaye haitekelezwe vizuri hadi haiweze kuleta matokeo mazuri yanayohitajika ndani ya nchi ya maziwa makuu zaidi kwa kuweko kwa waami wa Nyarwanda, ambayo wale ambaye, ambaye, ambaye wamekuwa vigundi vyenye kumiliki silaha. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa na matumaini, hali inayohitajika na Umoja wa Mataifa itatekelezwa shurti za amani nchini ya maziwa makuu na itaruhusu kurudishi kurudishwa kwa wakimbizi wa Nyarwanda. Jumuiya ya kimataifa ambaye imefungua njia ya, ya wakimbizi inapaswa kutekelezwa inapaswa kutekelezwa kupitia ACR kwa kuleta msaada kwa operasheni zote zinazongojwa à travers le Haut Commissariat des Nations Unies pour les Réfugiés afin d'apporter son appui habituel à l'ensemble de ces opérations attendues. Alizindua masomo ya kiprimari iliyojengwa na Aser kwa mafunzo ya wakimbizi Wakongomani. Na shirika la Voix des Sans Voix limefurahishwa na juhudi za serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mwenendo wa uhuru wa wanafunzi Wakongomani waliofungwa nchini India. Ni kutokana na kupingwa kwa hali hiyo na Wakongomani pamoja na msimamo wa wakuu ki wa kiserikali, ndio wanafunzi wale walitolewa huru jana siku ya ine jambo lenye kufurahisha. Shirika la haki za binadamu la Voa de Sanvoi na wilayani Ituri, korti kuu ya hukumu ya kimataifa ilikomesha jana siku ya ine kampeni ya umizaji dhidi ya swali la Bosco Ntaganda. Kampeni ile iliendeshwa ili juma mbili kiisha katika eneo, eneo kenda za mtaa wa Jugu, ni maeneo ambamo Bosco Ntaganda anashutumia kutenda maovu ya kibinadamu na mauaji ya vita zaidi ya watu elfu kenda walihimizwa kuhusu haki yao ya kushiriki katika mwenendo wa sheria katika swali la Bosco Ntaganda. Afuataye ni Nikola Kuyaku, anayehusika na umizaji kunako CPI Ituri, anafasiria pambela mikrofoni de... ya Jose de Charte Menga. Shabaha ilikuwa ya kutolea mafunzo kwa waliotendewa mabaya katika kesi ya Ntaganda kuhusu haki yao, ya ya kushiriki katika mwenendo wa sheria Tulifasiria kwamba korti inaomba ushirikiano waliotendewa wali mabaya; wakati wa mizozo ya silaha ilikuwa kawaida. Kituo cha umizaji kiandaye mafunzo katika eneo kenda, tulianzia Mwongwalu na kumalizia Lipri. Tulihimiza watu wote kuhusu haki yao kwa kushiriki katika mwenendo wa sheria. Fomu zinatayarishwa na zitafikishwa kunao korti ya Kimataifa na waamuzi wake watatoa maoni baadaye. Nicolas Kuyaku, huyo kiongozi anayehusika na umizazi kunako CPI Ituri, alikuwa mbele mikrofoni ya Jose de Charte Menga. Habari kutoka jimbo la mashariki inaripoti ugomvi kunako baraza la bunge hapo Kisangani, ni tangu kikao cha tarehe ine Juni iliyopita. Pande mbili zinaonekana wazi katika baraza ya bunge la jimbo ya mashariki, mmoja yenye watu wengi inatamani kuondoshwa bila shurti kwa ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge la jimbo la mashariki kutokana na uzembe na, ugon, na uongozi mbaya, utumizi mbaya wa fedha. Pande la pili linapinga msimamo huo na huenda kukoma mapatano na umoja katika baraza ya bunge la jimbo la mashariki. Hali hiyo inaharibu mwenendo wa kazi wa, wa serikali ya jimbo ijapokuwa inabaki juma moja kabla kukomeshwa kwa kikao cha mwezi wa tatu. Maelezo mengi nawe Andre Kitenge kutoka mji wa Kisangani. Siku ya ine tarehe makumi mbili mwezi uu, magundi tano ya wanabunge wenye kusaii kibarua moja cha kukataa waongozi wa chumba cha baraza la bunge walisubutisha mpango lao, wameomba wekevu wa mipango za mpito. Yani walikamata tarehe kumi na tano mwezi uu, mwanabunge Patrice Batambale wa gundi la PPRD amesema wao wameamkia msimamo wa kazi na uongozi mbaya kunako baraza la bunge, kwa sababu akuna hata mpango moja walikamata, kisha matayarisho mpaka tarehe ine ya mwezi uu, kufuatana na mpango ule wanabunge wengine jimboni walizungumza na wapasha habari siku ya tano. Wao wamekata ile mawazo ya wenzao. Mwanabunge Michel Gio Abolono wa upinzani amesema wametamani mazungumzo katika baraza la bunge na kuamkia mawazo ya ubabuzi yeni imetaka kuonekana katika baraza la bunge, na tatizo iyi imesimamisha kazi kawaida upande wa serikali la jimbo kufuatana na mipango yeni iliweza kukamatiwa wiki huu mbele ya kukomesha sesioni ya mwezi wa tatu. Na tangu tarehe 15 mwezi huu chumba cha uongozi wa baraza la bunge kilitangaza habari ya kwamba imekatazwa kwa mutu yeyote kujingiza katika chumba cha mkusanyo wa baraza la bunge isipokuwa wakati wa kazi yani kuongozwa na chumba cha baraza la bunge mujikisangani mimi ni andre kitenge redio okapi na katika habari za michezo kwa mwisho kipindi cha tatu cha maandamano ya kimataifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ya kutembeza kinga kilikomesha leo siku ya tano aliyeshinda ni mzaliwa wa ufaransa Mederic Klein ndio kipindi cha pili alichoshinda tangu mwanzo wa maandamano yale. Alifika wa pili Mongolo Toure wa Cote d'Ivoire, naye mwananchi wa Rwanda Emile Bintu ninana alifika watatu. Kwa yote walikimbia kilomita mia moja makumi matatu kutoka Inkisi jimboni Bakongo hadi mji wa Kinshasa.