Kanyama. Uh, asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga. Fuateni kwanza vichwa vikubwa vya habari tunazo. Wizara ya sheria ilitolea leo siku ya kwanza uhuru kwa wafungwa makumi tano waliofaidishwa na msamaha wa kisiasa. Ndilo kundi la kwanza miongoni mwa waliofungwa katika gereza kuu ya Makala na gereza ya kijeshi ya Ndolo ni hapa mjini Kinchasa, jimboni Katanga. Shirika lisilo la kiserikali Justicia linashutumu vitendo vya vijana wa chama cha siasa cha Unafec mwisho wa jumajana mjini Likasi wakati ule wizara jimboni Katanga mambo ya ndani linaomba vijana wale washishingize katika mambo yenye kuelekea usalama. Na zaidi ya masomo 500 kwenye idadi ya elfu moja iliyotayarishwa katika mpango wa serikali zilijengwa upya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndivyo alihakikisha leo siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa, waziri mkuu Augustin Matata Mponyo wakati alipana kiserikali shule tano zilizojengwa hapa mjini Kinshasa. Nam, tuanze na habari kuhusu sheria. Wizara ya sheria ilitolea leo siku ya kwanza uhuru kwa wafungwa makumi tano waliofaidishwa na msamaha wa kisiasa. Ndilo kundi la kwanza miongoni mwa waliofungwa katika gereza kuu ya makala na gereza ya kijeshi ya Ndolo, hapa mjini Kinshasa. Kwa mjibu wa wakuu wa gereza hizo, kundi la pili naelekea wafungwa makumi tatu hadi kufikia baadaye watu mia tatu Kuna kwa gereza ya kijeshi ya Ndolo watu kumi na mmoja wanajeshi walioachishwa kazi na raia wameondoka gerezani kuu. Miongoni mwao wanaoachiliwa miongoni mwao wanaoachiliwa huru, kuna mpasha habari Patrick Palata aliyehukumiwa sababu ya kushiriki kwa kundi la uasi la Jemadari Fosta Munene. Patrick Palata anaonyesha furaha yake. Mwingine anayefaidishwa na msamaha, mwana memba wa kundi la M23 anapanga kurudi Goma, pia anashutumu kuna rushwa katika sheria ya msamaha. Kiongozi wa gereza ya Ndolo anahakikisha kwamba askari jeshi wenye kutamani kuingizwa mara tena jeshini wataweza kuingizwa. Ni katika fora na kundi la muziki la gereza kuu ya Makala ndio wanaoachiliwa huru walikuwa wakiagana na wafungwa wengine. Hey, Karinda Musu wa kisoma taarifa Jimboni Katanga, shirika la kiserikali Justisia ninashutumu vitendo vya mwisho wa Jumajana vya vijana wa chama cha siasa cha UNAFEC. Kumbukeni kwamba mapambano kati yao na wanajeshi wa FARDC yalisababisha mauaji ya watu watatu katika tangazo la leo, siku ya kwanza. Kiongozi wa shirika Justicia anaomba vituo vya sheria vifanye kazi yavyo ya kawaida. Katika huu mwakili Timothe Mbuya anayeunga mkono msimamo wa kiongozi wa taifa wa chama cha UNAFEC wa kuhukumu vijana wa chama waliotenda maovu yale na kuvunjwa kwa makundi yote ya vijana wa chama sababu ya maovu wanayotenda Na maoni ya kufuata ni ya waziri jimboni wa mambo ya ndani, kisha mkutano wa shauri ya usalama ya mji wa Likasi jana, siku ya Mungu, Juvenal Kitungwa alialika vijana wa chama cha UNAFEC wasichanganyike na usalama usio chini ya uwezo wao. Amasema yake tukuliwa na Tedo Sapu wa radio ya maendeleo ya Katanga: ni lazima kamati ya almashauri ya usalama wa muji ichukue mamlaka yake kusudi kuepuka jambo kama hili lisitendeke tena. Tunaomba pia kwa viongozi wa chama Inafek washauri vijana wao ili wasijihusishe na jambo linaloelekea usalama wa muji. Hii siyo kazi yao, hata kama wakaaji wanawaomba msaada au ofisi ya askaripolis, hata pia ofisi zingine za usalama. Tunamwomba presidenti wa vijana Junafek awaimize vijana wao waache matendo kama haya. Junafek ni chama cha kisiasa, lengo lake ni kupigania uongozi wa nchi na kuutimiza. Kazi ya usalama haimwelekei upande mwingine. Vitendo vya ukosefu wa usalama vinaripotiwa tena katika bonde la Ruzizi kusini ya yeah, mji wa Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini. Kwa mjibu wa ndugu za hapo Luberizi na Bwegera, Watu tano waliuawa kwa risasi kwa muda wa mwezi mmoja na watu wasiojulikana katika eneo la Kakamba Bwegira. Dugu hizo hizo zinajulisha kwamba watu walipelekwa, watu wengine wawili walipelekwa nafasi isiyojulikana katika eneo la Luberizi na wajambazi wasiojulikana. Habari hizo zinahakikishwa na kamanda wa polisi pa Bwegira, kilomita makumi sita kusini ya Bukavu. Taarifa ya mwanzito Gilbert Kwangaba, jugu wa redio wa maendeleo ya Sange. Mengi sijo ni tena nawe karinda muso. Kitendo cha mwisho kilitendwa jana subuhi kijijini Kitemesho, kaskazini mwa Uvira. Duru za pahali zinajulisha kwamba watu wenye silaha wasojulikana waliteka nyara watu wawili katika eno hilo. Watu wasojulikana walipiga pia risasi usiku wakuambukia siku ya Mungu iliopita muda wa dakika makumi matano. Mutu mumoja alitekwa nyara pa Luberizi alirudi kwake kisha siku mbili. Habari nao na polisi. Habari zimehakikishwa pia na duru mbalimbali katika eneo hilo. Kiongozi jimboni wa shirika mpya la raia pa Uvira anashutumu salama mdogo. Robert Shemahamba Kungwa anaomba viongozi wanaohusika usika wafanye yote wezekanayo ili kukomesha mawaji yale. Kamanda wa jeshi pa Luvungi anahaidi kufungua uchunguzi kuhusu swala hilo. He Karinda akisoma akisoma taarifa ya mwenzetu Gilbert Kwangabadiugu wa radio ya maendeleo ya Sange. Zaidi ya masomo mia tano kwenye idadi ya elfu moja iliyo tayarishwa katika mpango wa serikali zilijengwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndivyo alihakikisha leo siku ya kwanza pa mjini Kinshasa, waziri mkuu, ni wakati alipana kiserikali shule tano zilizojengwa mjini Kinshasa Huyajulisha kwamba shule makumi mbili na tatu kwenye makumi mbili na ine zilijengwa wala kutengenezwa hapa mjini Kinshasa. Taarifa Michel Kifinda Ngoi mengi jooni nawe Karinda Musu. Kati ya shule tano kuwapa, rasmi leo, siku ya kwanza na na na waziri mkuu mkuu tunaweza taja epe ya tatu Masina, epe Boyoka ni pale Selembao na epe ya pili pale Ngiringiri. Shule zote hizi zimeboreshwa namna moja. Darasa zinakuwa na hewa bora kati na vifaa vyote vya kutosha ili juya wanafunzi makumi tano. Waziri mkuu Matata Ponyo amefurahishwa na kazi kufaniwa. Katika masemi yake, alieleza kuwa kazi kufaniwa na serikali inashindia yenye kujengwa na wafadhili wa fedha. Ni alama yenye kuonesha kwamba serikali ya Jamhuri ya Kongo ina inajipiganisha kweli juu ya kuboresha mafundisho na hali ya shule pia. Ogistema, Matata Ponyo kuongeza pia kwamba kuna kuwa shule miatano na makumi nane zinaboreshwa na zingine kujengwa kwa wakati huo, miamoja na makumi nane zimekuwa tayari ni sawa pale Jimboni Kivu ya Kusini. Maana yake, kuna waziri mkuu, ni kazi ambayo kuendeshwa nchini mzima, sio tu hapa mjini Kinshasa. Waziri mkuu alijulisha pia kwamba kazi ya ujenzi ya shule ya Jamhuri mzima inalinganishwa na wazo ya kuboresha ujamii juu ya mafundisho ya watoto wa Jamhuri Kongo. E bili Iva Lutumba huyo akisoma taarifa Michel Kifinda Kifindangoi, kwa kumaliza jueni kwamba tangu siku ya nne ya juma iliyopita kiwanda cha Ushina Africa Equipment Engineering kilisimamisha kuvuka kwa mashua aina moja ya bak katika mto Lubudi kilomita mia moja makumi ne kusini ya Kamina katika barabara Kamona. Kiwanda hicho kinashutumu wakuu wengi pamoja na kiongozi wa sekta ya kinda kulipisha uchuru usio halali kwa wanaovuka katika mashua ile. Shirika la raia na sema ni azimio mbaya, wakati mkusanyiko wa viwanda vya Kongo Fake kituo cha Kamina unaomba suluhisho kutoka wakuu wa wilaya. Na taarifa Ipolit Kalenga wa redio ya maendeleo Katanga, mengi sijoni nawe Karinda Muso. Kusimamishwa kwa ghafla kwa mashua ya aina ya bak hakukubaliwe, na muungano wa mashirika ya Kongo FEC tawila olomami, kama livyosema kiongozi wa muungano huo. Shirika aee lingelipashwa kujulisha habari mbele, ili kurahisisha wafanyabiashara waweze kupitilia katika njia nyingine. Njia hiyo ni njia fupi kwa kufika Kamina, inaruhusu pia kufikisha biashara mbalimbali mbali katika mji huo. Akiulizwa, mtetezi wa sheria kwenye shirika la aee anafasiria kwamba kusimamishwa huko ni sababu ya kukomeshwa kwa kazi ya shirika lake katika njia hiyo. Kwake mwakili Rochongo, back ile ni ya shirika Snell na ilikuwa ikiendesha kazi kwa kurahisisha aee iweze kuvukisha vifaa vyake kwa ajili ya kusimika singa za mawasiliano zenye kuitwa fibre optique. Lakini duru zingine zinazo karibu na shirika hilo zinajulisha kwamba aee inashtumu kuona mapato isiyo halali imeingizwa kwa siku na bak, pesa zinazokadiriwa kwa zaidi ya fedha za kikongomani 1800 hazisa diekwa kutengeneza baki iliyoachiliwa tangu miaka mingi na Snel, ijapo kuwa ilitengenezwa hapo hawali na kampuni AEE. Kamisa wa wilaya ya usikai na uchumi na fedha Wilfred Mukanjila anhaidi kuarifu viongozi wa shirika ili kupata suluhisho. Oh.