Copy? Oh, copy. Kikosi cha askari wa amani wa Pakistani kinajiandaa kurudi makwao. Sherehe ya kuondoka kwao ilifanyika Bukavu siku ya nne hii. Malipo ya kushiriki mtihani wa serikali wa mwaka huu yameleta kutokuelewana jimboni Kivu Kaskazini viongozi wa shule wanajiswali nani kati ya wazazi na serikali atalipa pesa zinazoombwa kampeni ya wagombea wa useneta na uliwali imeanza kivu kusini na kasai uchaguzi utafanyika tarehe makumi mbili na tisa aprili ha, mjambo wasikilizaji wa penzi. katika kivu kusini zaidi ya miaka makumi mbili baada ya ya kutumwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo walinda amani wa jamhuri ya Kiislamu ya Pakistan wanajiandaa kuondoka nchini humo. Kikosi hiki kinashikilia nafasi ya kwanza ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa kwa idadi waliotumwa katika mkoa wa Kivu Kusini. Wanajeshi wa Pakistani wamefanya operesheni nyingi za kijeshi zenye lengo la kuwalinda raia na kudumisha amani na usalama katika jimbo hili. Sifa Maguru anatueleza zaidi katika ripoti hii ya Rachel Kesembangu. Hakika tuko pakavumu eneo la Kabare, kilomita makumi tatu na mbili kutoka Bukavu. Kuna joto nyingi sababu ya jua kali, lakini linaambatana na hewa safi. Ni katika hali hii ambapo walinda amani wa Pakistani walioendesha kazi hapo zaidi ya miaka makumi mawili nchini DRC wanajiandaa kuondoka nchini Congo. Sherehe hiyo ilitoa nafasi kwa hutuba kutoka kwa mamda. Mamlaka ya Kongo na Umoja wa Kimataifa. Moja kwa moja, ni balozi mkuu na mjumbe wa serikali kuhusu mahusiano na MONUSCO, bwana Noel Mbemba, na mkuu wa MONUSCO Bintou Keita. Tangu mwaka wa elfu mbili na tatu, walipotumwa kwa mara ya kwanza maelfu ya walinda amani wa Pakistani wamehudumu katika Kivu ya kusini, na kati yao askari makumi tatu na moja wamepoteza maisha wakiwa katika jukumu yao ya kutafuta amani katika Kivu kaskazini na katika tarafa la Beni wapiganaji wawili wa ADF na mwingine alikamatwa katika shambulio jipya la waasi hao hii siku ya tatu jioni huko Ngite, ni eneo lililo kwa umbali wa kilomita kumi na saba kutoka katikati mwa jiji la Beni. Katika harakati hizo siku ya nne hii vijana kutoka Ngite waliandamana kukashifu ongezeko la mashambulizi haya, na hivyo kusababisha shughuli zote zisiweze kufanyika. Maelezo na Mak Marofimbo ni majira ya saa mbili ya usiku ndipo wahuni wa ADF walishambulia kijiji Mavivi Ngite duli kijeshi huko ya kijeshi, huku yatotokezea kwamba wahuni hawa wakitokea pande wa kitongoji sayo pa magharibi mwa muji wa Beni walitamani kuvuka barabara ya taifa nambari ine kwa kujielekeza pande wa kijiji Masulukwede. Jeshi la taifa la Kongo na la Uganda wapatikanapo Ngite walijibia mara hapo. Kwa mashambulizi haya wahuni wawili waliuliwa na mmoja kunaswa kisha kujeruhiwa. Jean Paul Ngangodi, mmoja walioponea chupuchupu kwa mashambulizi haya Alipongeza kazi ya jeshi ya pamoja FRDC, UPDF. jeshi ilifanya kazi yake, ni tetee. ile intervension ya jeshi petetre, adui angeliweza kuingia mcantre. kitu nye tunaweza kufanya kwa sasa ni ku sutenire wale wajeshi, wajikute kama wako na raia nyuma yao, ambao inawachindikiza ndani ya kazi wanaofanya, na pengine kuweza kuendelea kulalamikia waongozi wa nchi waweze wakatia wajeshi yetu mkondisio nyeko acceptable, kwa sababu kama wanakuwa mkondisio nyeko acceptable manake, watafanya kitu kizuri tena zaidi. Hii Alhamisi mapema, wakaaji walionyesha hasira yao wakiweka vizuizi kunako barabara mavivi ngite, ikizembesha hivi shughuli zote za jamii. Jeshi la taifa na polisi walikuja haraka kwa kurudisha utaratibu. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marofimbo kwa niaba ya Radio Okapi huko Ituri. Mwisho wa ziara ya siku tatu huko Bunia ya ujumbe wa mabalozi wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya, wanachama wa Mahakama kima ya kimataifa ya jinai na mfuko wa udhamini kwa waasiriwa. Wakati wa mabadilishano na waandishi wa habari, mabalozi hawa walitambua kuwa waasiriwa wengi wa vita na vikundi vyenye silaha wanangojea kulipwa kutokana na yale waliyotendewa. Wanatumaini kuwa uhalifu unaoendelea kutendeka katika jimbo hili hautakosa kuadhibiwa na wahusika watajibu kwa matendo yao mbele ya mahakama. Akizungumza mbele ya baraza la usalama wa Umoja wa Mataifa hii siku ya tatu tarehe makumi mbili na nne Aprili, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika eneo la maziwa makuu Huang Xia alitoa picha ya kutisha ya hali ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, inayodhihirishwa na mvutano unayoendelea pamoja na Rwanda. Maelezo zaidi na wewe Florence Kizalunga katika habari hii iliyokusanywa na Jean Ganduka Bongo. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa alisisitiza kuwa hali hii ya wasiwasi inaleta hatari ya moto wa kikanda. Hwangexia alieleza kuwa mvutano kati ya DRC na jirani yake Rwanda sio tu unaendelea lakini pia umechangiwa na mapigano ya mara kwa mara kati ya M23 na na wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mjumbe huu wa Umoja wa Mataifa alieleza wasiwasi wake kuhusu uzito wa hali hiyo ikibaini hasa na kushadidi kwa mzozo huo na kuzorota kwa hali ya kibinadamu mashariki mwa DRC. Alibainisha kuwa kuendelea kwa makabiliano kati ya nchi hizi mbili jirani dhidi ya hali ya nyuma ya shutuma za pande zote za mipango ya kuvuruga utulivu na kuzuka kwa matamshi ya chuki kuliongeza hatari ya moto wa kikanda. Bwana Xia pia alibainisha kuwa mvutano kati ya Burundi na Rwanda unahusishwa kwa karibu na hali ya mashariki mwa DRC unazidisha hali ambayo tayari inaitia wasiwasi wasi na kuadhiri maendeleo makubwa yaliyorekodiwa tangu mwaka 2020 katika uhusiano kati ya nchi hizi mbili. Huko Kivu Kaskazini, vyama vinne vya walimu katika jimbo la kielimu la Kivu Kaskazini ya pili vinakosoa kile wanachoelezea kama kutochukua hatua kwa serikali kuhusiana na swala gumu la kulipa ada za ushiriki wa mitihani ya serikali ya mwaka huu. Siku chache kabla ya kuanza kwa mitihani hii, hatujapata pamoja na juhudi zetu majibu ya viongozi wa mkoa kuhusu swali hilo. Wakati huo huo, miungano hii inajiuliza kama nani kati ya wazazi na serikali atagaramia gharama hizi haswa kwa wanafunzi wa Kivu Kaskazini. Katika jimbo la Kivu Kusini, kampeni za uchaguzi za wagombea wa useneta uliwali na makamu wa uliwali zilianza siku ya nne hii tarehe makumi mbili na tano Aprili huko Bukavu. Watakaokuwa maseneta na magavana wa jimbo wanaandamana mmoja baada ya mwingine mbele ya wanabunge wa jimbo kuwashawishi kupata kura zao siku ya kwanza tarehe makumi mbili na tisa Aprili ijayo. Wakati huu kikosi muhimu cha polisi kinawekwa kwa ajili ya uendeshaji mzuri wa kampeni hii ya uchaguzi huko Bukavu. Na kama mnavyojua, uchaguzi wa maseneta, magavana na makamu wa magavana umepangwa kufanyika tarehe makumi mbili na tisa Aprili ijayo huko Kasai Central. Ofisi ya bunge la mkoa ilitangaza hii siku tatu ratiba ya vikao vya wagombea katika kinyang'anyiro cha ukuu wa jimbo hilo. Zoezi hili litadumu zaidi ya siku tatu kwa wagombeaji tofauti. Jumuiya ya kimataifa inaadhimisha tarehe makumi mbili na tano Aprili kama siku ya kimataifa ya malaria. Katika jiji la Bandundu, jimbo la Kwilu, idara ya afya ya mkoa depes kwa kushirikiana na mpango wa taifa wa kupambana na malaria PNLP waliandaa maandamano ya msafara wa magari kwenye barabara kuu za jiji hilo siku ya nne hii ili kuongeza uelewa wa watu juu ya uwepo wa ugonjwa huu na njia ya kuzuia. Kwa habari hiyo hiyo ya siku ya kimataifa dhidi ya malaria ni siku ya nne hii tarehe makumi mbili na tano Aprili katika jimbo la Maniema. Kwa upande mwingine mratibu wa mkoa wa maison Artemisia Amisi Abdallah anawaalika wakazi wote kutumia artemisia kutokana na kwamba chai hii ya mitishamba tayari imekubaliwa na Shirika la Afya Duniani kupambana na malaria. Tupunguze utegemezi wetu kwa plastiki ili kuokoa maisha. Huu ni ujumbe muhimu wa uhamasishaji ambao shirika lisilo la kiserikali la Appuie aux initiatives communautaires de conservation de l'environnement et de developement durable, ambalo ni shirika la kulinda mazingira limekuwa likiongoza kwa muda huko Goma. Kulingana na shirika hilo, athari mbaya za plastiki na vitu vingine vyenye sumu vinadhuru ukuwaji wa akili za watoto. Ili kuzungumzia swala hilo, tunamkaribisha kama mgeni Fonce Nyebone, yeye ndiye mratibu wa kitaifa wa Anazungumza na Denise Lukeso mwana Foste Nebone. Jambo. Si jambo, madame journaliste. Leoi bataalamu duniani wanaita dunia kukinga servo ya mtoto contre mm -hmm. yene wanasema maefe nosif ya maplastiki mm -hmm. shida ni gani? Bataalamu wanaonesha kama uko na watoto sita, mtoto mmoja kwa leo iko na shida ya kuweza kujifunza, ni kusema servo yake ama ya ubongo wake inakuwa na shida kupitia masumu ya maproduce miki inapatikana huku na huku na zaidi sana katika maplastiki. Leo jamaa mingi wanatumikisha hii maplastik, utaona banapatia mtoto chai ya moto mukopo ya plastiki. Ile sumu iko ku plastiki, tengea mukopo ya mai chai akakunya, ile masumu inaingia kumwili yake. Ile masumu imepatikana hata katika tumbo ya wamama, hata katika maziba watanyonyesha mtoto ile masumu iko a maa vese. Donc ile ndio shida inapitia hii maplastiki zaidi sana kwa watoto iko inaendelea kuwatake cerveau je kitu vile na watoto wataendelea kuweza masomo mzuri. Plastiki tunaiwa kama ni plastiki, ni kopo, ni sani. Tunaweza kulia, tunaweza weka chakula, inaweza kuwa na sumu. Ndio. Saba natengeneza plastiki. Sasa tunaona plastiki pale ndio ni plastiki. Sasa wanatia kule ndani yenyewe tunaita ma additif. Juu plastiki iweze kukua na ma propriete. Juu waweze kuitumika kwa mfano, itaomba plastiki isipate moto mbio, ya nguvu moto, kisha banatia mule yenye tachi ya supporte moto bo, plastiki juu iweze kukua sawa souple hivi, banatia kitu mule ndani. Sasa ile ile banaongeza ongeza ndani, iko presque sana na sisi aditiva, na tia mule na njoo ile, njoo sumu sasa yenye inaendelea kutia madhara kwa afya yetu, na zaidi sana watoto juu inaendelea kuingia hata katika bongo ama servo yao, namna gani ineza aribisha servo ya batutu? Kwa mfano, mule ma plastiki kuituma naita plom, inaacha plastiki na kuwa ngufu. Alo unatia chai ya moto kuile kopo ya plastiki, na ile plom itengea kumai mtoto anakunya. Unatia kama ni kubibero chai ya moto ama maji na chakula ya na chakula ya moto inaingia ile mambalaje yote ya plastiki iko mule, inaingia kisha ile pro inaendaki kuna bakia njoo ku servo iko nende na kuwa mingi, nenda kuwa mingi kule ku servo. Itafika wakati inakuwa mingi mtoto anaanza shindwa kusoma bien, aji concentre hakuna. C'est vrai mtaoza leo ke, hakuna shida, mais sa iko inaendelea kukua mingi, inakuwa mingi na kuwa mingi. Mingi itaenda sa ku eclater na isha kuwa aretare. Tuko natumikisha sana maplastiki, mabasen, makopo, kila kitu tunaweka chakula maplastiki. Eske itakuwa fasil leo hii tuache tumikisha maplastiki, juu tutumikishe nini? Ninawaza probleme iko kuyua danje kama inafika kunivo gani, na kuangalia abitide tulikuwa nayo, huku mabitide tulikuwa tunaacha tuna ipotani ya mzuri kwa makopo ya chuma ya porcelain. Wana ba militaire par exemple walikuwa wanatumikisha gourde yake na tia pali kwa nakunya tumai me ile yote tunaacha tunaona bo ni, ni furaha, kizungu kunyatumae kubute ya kungara hivi daire ujue kama na ile buteo katia tu kujua pale ile jue na ipiga na ile sumu tena tengia mumai unakunya. Donc iko question ya d'abord comportement, tuko tunaacha mabitidi ya mzuri tulikuwa naye na ingine question iko ya, ya, ya kuyua danje. Sasa umeyua hii ni danje Ni no, tena sana. Bona ni e Radio Kapi, tunashukuru. Nashukuru sana. Radio katika jiji la Beni huko Kivu Kaskazini, maisha bado hayajaanza tena katika kata Sayo katika manispa Mulekera, takriban kilomita kumi kutoka katikati mwa jiji hii ni kutokana na mashambulizi ya ADF katika kitongoji hiki ambacho kinachukuliwa kuwa kikapu cha chakula cha jiji la Beni tangu tarehe makumi mbili na tatu Machi mwaka huu. Siku ya pili asubuhi, baadhi ya wakazi wa kata hiyo walikwenda huko kwa ajili ya kuvuna mazao yao ya mashambani, lakini pia kuhudhuria mkutano wa usalama na jeshi na viongozi wa kata hiyo. Ripoti ya Mark Marofimbo ndo ripoti yetu ya siku Kunako barabara kuu ya Kitongoji Sayo, ni kelele za ndege tu za sikika. Tulijaribu kuwasogelea wakaji wamoja waliojelekeza huko kwa kuvuna mazao za shamba zao wakilindwa na jeshi la taifa. Huyo baba alitueleza yafuatayo tu kabisa. Ndio na kwa kwanza hata avionaka. Chuna mkule chini kwa tunatoka njoo kufuasi yango bali baka pale basika pa mbili. Eh, maana kana ile siku na ile siku tu tuliponaka kumbe na si tu tulikufaka. Nasema mko na Mungu sasa, kuna basidia mna tutetea kule mnaona tusidia. Chef mm. de quartier haiko hapa. Kwanza mbe malalamiko tu mbe chef de quartier haiko hapa. Kumbe mata tunatafuta ta chef de quartier mona tibo. Anapasha tutetea ba jona na viona na naishi na hapa. Mm, Me haishi hapa, analamkaka Beni, anatoka Beni na kuya hapa. Hii siku ya pili kuna mkutano mkuu ulioandaliwa huko kunako kitongoji Sayo kati ya viongozi wa jeshi la taifa FRDC, wale wa shughuli za usalama na wakaaji waliofika kwa umati mbele ya chumba cha kazi ya mkuu kiongozi wa kitongoji, wakitokea mahali waliokimbilia huko mjini Beni. Wote wasubiri tu urejeshwa amani, kwani mashamba zao yavamiwa na watu washikao silaha ambao waendelea kuiba mazao za shamba zao. Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, aksandi kwa kutufata.