Oh, Kazi za ujenzi wa kisasa jengo la hospitali ya kina mama kwa kujifungua ya kitambo zimeanzishwa rasmi siku ya tatu hii na rais wa jamhuri. Kupata mafuta ya gari imekuwa tatizo mjini Kinshasa sababu ni set kuamua kutofanya kazi jioni na weekend Upande wa utawala wa Kongo hauna mvutano wa ndani, anahakikishia Augustin Kabuya. Alisema hayo hii siku ya pili. Hamujambo na karibuni kwa wote. Uzinduzi rasmi wa kazi ya kisasa ya hospitali ya wazazi ya Kitambo ulifanyika siku ya tatu hii mjini Kinshasa na mkuu wa nchi. Kazi hizo zitatekelezwa na wahalifu wa zamani wa mjini wanaojulikana kwa jina maarufu la Wakuluna, waliofunzwa na kuandikishwa katika huduma ya kitaifa. Gharama ya kazi ni dola milioni 71 za Marekani. Ufadhili huo unatoka kwa urais wa jamhuri. Kazi hizo zitafanyika kwa muda wa miezi makumi mbili na nne lakini watekelezaji wanasema kwamba zinaweza malizika kwa miezi kumi na nane. Jiji la Basankusu kusini mashariki mwa Equateur lilirekodi uharibifu mkubwa wa mali siku ya pili jioni. Ni matokeo ya upepo uliopita katikati ya jiji, huku mvua ikinyesha. Ripoti ya muda inaonyesha majeruhi wengi ambao walilazwa hospitalini, lakini pia majengo yaliyoharibiwa kabisa, ikiwemo jengo la utawala la wilaya pamoja na mamia ya watu wasio na makazi. Mengi katika matoleo yetu ya habari yanayofuata. Na mvua kubwa ilinyesha katika usiku wa kuamkia siku ya tatu hii katika mji wa Uvira kusini mwa Jimbo la Kivu kusini. Kwa miezi kadhaa wakazi wa eneo hilo wamekuwa wakiishi katika janga ambalo halina jina. Leo tunavutiwa na hali ilivyo katika bandari ya umma ya Kalundu ambako kamishna wa ziwa Muungazi ya Amani anasema hana nafasi nzuri ya kuamua kusitishwa kwa shughuli za kuondoka au kuingia katika bandari hii ya umma. Raia mmoja huko alizama kwenye maji ya ziwa wiki iliyopita. Kampuni ya kuhifadhi bidhaa za petroli SEP imeamua kutofanya kazi tena jioni na wikendi, uamuzi ambao unatatiza uuzaji bora kwa vituo vya huduma ambavyo havijatolewa mafuta ipasavyo. SEP ina tatizo la namna ya malipo ya pesa na wateja wengi kama vile serikali, ambao hawatimizi ahadi zao za kifedha. Kila kitu kiko katika mpangilio. Tunahakikisho kutoka kwa SEP kwamba huduma itaanza kwa kawaida ndani ya siku moja au hata siku mbili, anasema waziri wa hidrokarbur Didier Budimbu. nilivyotanguliza Vital Kamerhe anasema ana lengo la kufanya chumba hiki cha bunge kuwa hekalu la kweli la mjadala wa kidemokrasia na udhibiti mkali wa usimamizi wa umma aliyechaguliwa kwa kura mia moja makumi nane na tatu kuwa mgombea pekee wa upande wa utawala kwa nafasi ya mkuu wa bunge wakati wa uchaguzi uliofanyika hisi kwa pili Vital Kamerhe anasisitiza imani yake ya kujikuta katika nafasi sahihi ya kuisaidia nchi kusonga mbele. Kiongozi wa kikao hicho Augustin Kabuya anawaalika wagombeaji watatu kulinda umoja ndani ya muungano wa upande wa utawala baada ya matokeo ya kura zake. Jacques Mkongole katika ripoti ya Michel Kifindangoe akizungumuza kwanza kueleza mazingira ya uchaguzi hizi, katibu mkuu wa UDPS Augustin Kabuya anabananisha kuwa umoja wao unabaki kuwa wamoja. Tulikubaliana kwamba mchezo wa kidemokrasia unaweza kuamua kati yetu, lakini nasikitika tu kwa kuona kama tangu tulipotangaza kwamba kutakuwa na uchaguzi, mazungumzo fulani yamekwenda katika mwelekeo ya kutia shaka mshikamano ndani ya Union Sacree. Sisi ni familia moja ya kisi sasiyo mwisho wa dunia kama vile aliyenena. Baada ya kuchaguliwa kwake kama mgombea pekee wa rais wa bunge la kitaifa, Vitale Kamere anakaribisha maendeleo ya demokrasia ngani ya Union Sacre. Kwake Vitale Kamere, fasi yake ilikuwa hapa nje ya ofisi ya waziri mkuu. Kimichezo nilikubali kushiriki katika kura hizi za mchuzo, inakuza demokrasia nchini DRC, kama vile alijodisha. Kwa uthibitisho huu wa Vitale Kamere, kuwa mgombea pekee wa inyo sakre, kilichobaki ni kutangaza kalenda ya uchaguzi kwa nia ya kushimika ofisi ya kawaida ya bunge ifikapo wiki ijayo. Katika Kivu kaskazini kata Sayo ya manispa Mulekera na iliyo kwa umbali wa kilomita 10 kutoka katikati mwa mji wa Beni imebaki bila wakazi. Eneo hilo limetelekezwa tangu mwezi sasa na wakazi wake. Sababu ni mashambulizi mengi ya ADF Baadhi ya wakazi waliokutanwa mahali hapo wanaomba usalama wa kata hii inayochukuliwa kuwa mojawapo maarufu zaidi huko Beni. Hii ni ripoti ya Mark Marofimbo. Kitongoji cha Sayo yamekuwa pahali pahofu kali barabara ziakauka watu maduka na mashule za msingi zaidi ya kumi ziafunga milango. Yamepita miechi sasa. Mkaji mmoja tulikutana naye aliomba kurejeshwa usalama huko. Jambo mama, jambo mshashinda, atuma utusaidie tu se turudia mugila. Jana kwa vya kwanza hata vyonaka chef de quartier haiko hapa, kumbe matatu natafuta ta chef de quartier. Mwana atibo anapasha tutetea bajona na viona na naishi na hapa mkaji mwingine tulikutana naye, ni mkimbizi toka jimbo jirani la Ituri tangu miaka michache sasa, akipatikana huko Sayo, asema kuvunjika moyo na ukosefu wa usalama. Nilikuwaka ndali ndali ya kuharibika, mi naenda wafaya wafaya nako <tip> wapi? hakuna kazi hakuna kitu. Hmm. ni ayetu nzo ile basi, kama bana baatauko hapa, tutakuwa tu kule, tutaisiki sasi bwana muna God. ikiwa na wakaaji zaidi ya elfu makumi mawili kitongoji Sayo ni mojawapo ya vitongoji inayo wakaaji wengi sana na kuzingirwa na mashamba nyingi zinazokulisha wakaaji wa mji wa Beni, ila amepita mwezi mmoja sasa kitongoji hii amewekwa macho na wahuni wa ADF. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marofimbo kwa Nyaba, Radio Kapi. na kuongezeka kwa ukosefu wa usalama katika mji wa Kolwezi na kandokando katika kando mkoa wa Lwalaba Majambazi wenye silaha ambao wanafanya uvamizi wa mara kwa mara ndani ya nyumba wanapanda hofu miongoni mwa watu. Uratibu wa asasi za kiraia jimboni ambao unakemea hali hii unahitaji wajibu wa viongozi. Waziri wa mambo ya ndani na usalama wa mkoa anathibitisha kuwa hatua zinachukuliwa ili kukomesha hali hiyo. Grace Amzati anatueleza kuhusu hali hiyo kutoka Kolwezi. Vitongoji ambapo kunakuwa ukosefu wa usalama zaidi mjini Kolwezi ni maeneo mapya ya wakaaji, sawa vile RVA, Golf Estem na Julisit. Visa vya wizi wa usiku, mauaji na aina zingine za ukosefu wa usalama huripotiwa mara kwa mara huko. Kwa hiyo vijana huamua kuandaa doria wenyewe usiku ili kulinda vitongoji vyao, Anatujulisha mratibu jimboni wa vikosi vya mashirika ya kiraia ya Lualaba. Kulingana naye, hali hii inasababishwa siyo tu na raia, lakini pia na wanajeshi. Felix Tambo Lufungula anatoa wito wa kuimarishwa kwa vikosi vya usalama na vifaa vya kazi, sawa vile magari, ili kutatua swala hilo kwa haraka. Waziri jimboni wa mambo ya ndani na usalama wa Lualaba, ambaye anatambua hali hiyo anasema kuwa juhudi zinafanyika ili kuwasaka majambazi hao na kuhakikisha amani ya wakaaji wa Kolwezi na kandokando. Kwa hivyo Deoda kapenda wakapenda anasema, katika muda wa mwezi mmoja, yapata majambazi makumi sita walikamatwa na baadhi ya silaha na kiasi kikubwa cha bangi kuchukuliwa. Miongoni mwao kuna kuwa wanajeshi walipelekwa mahakama anajulisha waziri. Hata hivyo Deodaka penda anatoa wito kwa wananchi kushirikiana na vikosi vya usalama toka kolwezi. Mimi ni ni kiripoti mimi Grasa Mzati kwa niaba ya Radio Kapi mkoani Manema toni makumi tatu za vifaa vya kilimo ili kuboresha kilimo. Huu ni mchango kutoka kwa mpango wa msaada wa maendeleo ya vijijini Padrir kwa wakulima makumi tatu wa kuzidisha kilimo na wengine wakulima mia mbili makumi tano hii siku ya pili. Utoaji wa vyombo hivyo ulifanywa na waziri wa kilimo wa mkoa mbele ya mratibu wa taifa wa Padrir Florence Kizalunga. kwa ripoti idadi ya watu wa Manyema, wengi wao wanafanya kilimo. Maono ya padriri ni kwamba wakulima wanaweza kuondokana na umaskini, alisema mratibu wa mkoa wa shirika hili, Alphonse Mata. majorité ya population ya province ya manyema iko ba agriculteur alors gizi ko ile activité nye bato wanafanyaka kila siku, njo maana tuko na apuye kazi ya mulimo, ikuwe kuwapatia mbegu, ikuwe kufasilite mavoie ya évacuation na accessibilité ya marshe, na pia iye ili yote nye inangalia vi kunivou ya ruralite juu mutu aishi kuonditio nye inastahiri. Kwa upande wao, walengwa wanatumainia kuboresha kwa mazingira yao ya kazi. Gerard Swedi, hii vifaa ya kazi itatusaidia kutumika vizuri bila matatizo mingi, tulikuwa natumika bila vifaa ya uwezekana, hii inaweza itasaidia kupandisha mavuno na mafaa ya kazi itaenda mbele. Kumbuka kuwa shughuli hizi ni sehemu ya yamed mwendele wa mpango kazi na bajeti wa mwaka wa 2023. Nimeripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Okapi. Okapi. Invite en Swahili. Mgeni wetu ni Daktari Alain Mugoto bya Mungu kutoka Maniema. Yeye ni meneja wa programu wa shirika lisilo la kiserikali la Village Reach muundo ambao uliwaleta pamoja madaktari wakuu wa mitaa ya afya yote kumi na nane na watendaji wa depes kutoka mkoa wa Manyema ili kujadili tatizo la uhaba wa chanjo katika vituo vya afya. Daktari Alan Mugoto Biamungu anazungumza na Florence Kizalunga. Daktari Alemgoto, jambo. Jambo sana mama. Mbele ya kwenda mbali, village rich ni nini? Village rich ni organization ambayo inatumika pembeni ya programme élargie de vaccination comme partenaire, sababu ya kusaidia programme élargie de vaccination ma province zetu kuongeza availability wala disponibilité ya vaccin mu ma centre de santé yetu. Yaani, nikikuelea vizuri, structure yenu imekuja kumaliza hiyo tatizo ya kukosa ndui ama vaksin ndani ya mavituo mbalimbali vya afya. Vila juich mwenyewe hataweza kamwe. Nawaza ya kuwa tuko mpartnership na ba province yetu ba zone de sante yetu, tutatumika pamoja ili tulete suluhisho kwa hiyo problem ya kukosa ndui muma centre de sante zetu. Nawaza ya kuwa mayele ambayo tulitumia sisi wote mo hii atelier ya conception ambayo tunatoka kufanya hapa itatusaidia sisi wote tuwe timamu, tuwe na macho ambayo ko fikse na maobjektifu ambayo tunafanya sisi wote ili ndui isikose kamwe mma sante sante zetu. Unaweza kutuambia historia kidogo ya Village Rich imetokana na nini? Kwa nini structure hiyo imeundwa? Village Rich, kama vile unasikia, tuko na partie ya kwanza ya jina yetu. Ni village vtu, tunasema tu village na ya pili ni rich, rich ni Kiingereza, rich ni ku attendre kufika kufika huko ku, ndio eh. Sasa hapa Maniema tuko hapa juu ya kuyasaidia gouvernement provincial yetu division provinciale ya sante yetu isuluhishe e hiyo probleme ya watoto environ 60000 ambao walikuwa zero dose kutokana na hiyo maankete ya couverture vaccinale ambayo école de santé publique yetu ilifanya juu ane ya 2022. Sasa mwili maankete ilionyesha ya kuwa watoto hawakupata ndui, sababu ndui haikukua kwa maana government yetu ya Kinshasa a travers programe elargi de vaccination ililomba msaada kwa Gavi, Gavi atusaidie juu ya kupata suluisho na problemu hiyo juu. Kwa maana Gavi alirepondre na government yetu akatia franga mingi, plus de 50 millions de dollars e, akachangisha ba partner mingi ya, ya programe elargi de vaccination juu kila mutu atumike munjia yake ili sisi wote tupate suluisho ya kupunguza hiyo namba ya watoto ambao kupata ndui ambao tunaita wazerodos. Sasa itafanyikaje? Eske mulifikiria kwa ajili ya mahali ya njia, kwani jimbo la Manyema haina manjia. Kuna nafasi yengine ambapo vituo vya afya, wafanyakazi wa afya wanapoenda na chanjo inapasha tu kubebewa kichweni. Eti mulizungumza kwa ajili ya mambo ya njia? Ndio, tulizungumzia mambo hiyo yote yote yote yote tunafanya e, siku tatu ya kufikiri pamoja gisi tunaweza kufanya ili ndui wala vaksin ianze kufika ku mazone de sante yetu yote 18 ya province yetu ya Maniema, lakini kuna mafasi zingine barabara zimeharibika sana, mafasi zingine yafaa tupite mo fleuve Congo juu ya kufikisha vaccin ile yote. Ilikuwa ana basi ya mafikiri ambao tulichanga muhii, lakini nawaza ya kuwa e, na msaada wa Mungu na msaada ya wa partner wetu wa, wa infirmier banganga mkuu wa docteur chef ya programme elargi de vaccination province, Mungu atasaidia e, na msaada ya baparteneri yetu Gavi, BMGF, OMS, baparteneri bote tutafikiria kuweza kufikisha vaccin kote na pia tutapunguza namba hiyo ya watoto ambao walikosa ndui. Kwa ufupi, ukomo ya hiyo kikao ya siku tatu ilikuwa ni nini? Ai, kikao ya siku tatu hiyo, tunatoka kufanya hiyo ambayo tunaita atelier ya reconfiguration ya supply chain ya chain de provisionnement ya bavaksin na province yetu, ilikuwa siku tatu. Hiyo ilitusaidia tutie mafikiri pamoja juu ya kuangalia jinsi gani tunaweza kufanya ke vaccin eh, eh, iwe inaonekana kila wakati ambayo munganga wetu wa centre de sante anao bezwin ikuwe disponible na kantite sufizante, um, yo inao kusaidia munganga wetu pa, apane ndui na watoto wote wa eneo yake. Lengo letu ni kama ni kuwa vaccin isikose tena, sababu vaksin ikishakosa mama akishatoa kunyumba yake anaenda ku centre de santé juba bapatie mtoto wake ndui, kama haipate, sitakuwa dekourage, kesho hata rudia tena ala, kama kesho arudie tena. Unaona, njo province yetu inakuwa na watoto wa mingi ambao tunaita watoto ambao wako sous vacciné, watoto wa mingi wanakuwa zero dose. Ni mimi ambaye nakushukuru Radio Kapi. Katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini, jeshi, idara za usalama na mashirika ya kiraia walikutana jumapili iliyopita kutathmini hali ya usalama huko Mangina. Manispa hiyo iliyo kwa umbali wa kilomita makumi tatu kutoka mji wa Beni imekuwa ikilengwa na waasi wa ADF tangu miezi miwili sasa. Mapendekezo mbalimbali yalitolewa ili kuimarisha usalama wa raia maelezo katika ripoti hii ya siku iliyoandaliwa na Mark Marofimbo. Washiriki kwa kikao hiki walianza kwanza kabisa kutatua uzembe unayoonekana katika shughuli ya ukingwe wa raia, hususan mawasiliano usio halali kati ya raia na viongozi, kuto kujihusisha na tahadhari ya usalama kuhusu matembezi ya wahuni kwa maeneo, jibu la kuchelewa ya jeshi kuto kufuatilia wahuni, usihano mbovu kati ya jeshi na raia, ndio uzembe unaotoa fursa kwa adui kushambulia maeneo pasipo tatizo. Yote kama aeleza hapa Rigen Dutuma, kiongozi wa vijana tarafani Mangina. Kulikuwa shida ndani ya mugini, watu walikuwa nasema mingi, par rapport vile vile na population wengine wanahama. Tumekwisha onyesha vile vile FDC kosa fulani fulani ambayo zinakuwa parapo ya wale wa jeshi, na vile vile nao wamekwisha kutoneshia vile vile kosa fulani fulani, kwa sababu kunakuwa sawa sema tunaogopa hata jeshi, na ile tulionyesha pourquoi ile woga inaweza kuwa kwa population, c'est parce que ule adui anaweza anakuwa fanya kazi yake ile ya kuwa watu na anavala hata tenia kufanana ya waskari jeshi. Wetu ni muhimu watu waweke mafikiri pale pamoja kwa kupata suluhisho kwa tatizo ya usalama huko Mangina, alisema muongozi Vunyati, kiongozi wa shirika la raia tarafani huko: raia na jeshi, maservise zote watu wanapasha ongea lugha moja, kufatana na hii turbulence ya enemy ADF hapa kuzone yetu ya Mangina mezosi na mavilaje zote zenye zinakuwa kupartia este, wakati adui anaingia anavuruga watu vichwa, na wakati anavuruga vichwa watu watu wanakuwa kama wiko divize aloro. Ilafali tupate kuonesha kama raia na jeshi maservise zote za leta zipate kutumika pamoja, ili hawa wahuni wapate kuufyekwa kwa kuleta mastrategi fulani fulani kwa jeshi, kwa raia na kwa wengine wote. Viongozi wa ahaidi kukazia tu mapendekezo yaliyotolewa ili ukimya urejeshwe tarafani kama alisema kiongozi wake makamu Katembo Salamu. kuko benye abaju kwakisi mariage iko me yenye tunafanya tuna renforce njo ile mariage paske arme hiko napata benye bana bapeleka kwenye kuko adui mm, inapata batu benye bana baongoza basivile cela prove ke mariage amani irudi ndani ya mji wa Mangina. Ikumbukwe kwamba tangu tarehe tatu Machi, tarafa la mangina yatiwa macho na wahuni wa ADF huko, wakaaji wengi waliuliwa, manyumba za wakaaji na duka kunguzwa, mashule kufunga milango zao, na hasa wakaaji kuhama makazi zao. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufuata na jioni njema kwenu. Kwaherini.