Copy? Oh, copy. Karibu watu wawili wamefariki na pikipiki kuchoma moto katika mashambulizi mapya ya waasi wa ADF jana siku ya nne jioni pamangina tarafani Beni huko Kivu Kaskazini. Shughuli za kiuchumi hazikufanyika siku ya tano hii asubuhi. Katika kata Lembabo mjini Bunia jimboni Ituri ni baada ya mauaji ya mfanyabiashara mmoja na watu wenye silaha jana siku ya nne. Katika jimbo la Maniema wanawake mashujaa wa umoja wa wanawake wa Maniema wanapendekeza kwa rais wa jamhuri kumwachia Waziri Mkuu Judith Suminwa kufanya kazi kwa uhuru kamili ili kufikia maono yake. Hamjambo wasikilizaji wapenzi. Kama nilivyotanguliza hapo awali, takribani watu wawili wamefariki na pikipiki kuchomwa moto ni matokeo ya muda hadi sasa ya mashambulizi mapya ya waasi wa ADF hii siku ya nne jioni, katika kata mangodomu ya manispa Mangina, ni takribani kilomita makumi tatu magharibi mwa mji wa Beni. Mashirika ya kiraia kwa mara nyingine tena yanatoa wito kwa viongozi kukomesha mashambulizi haya ya mara kwa mara. Maelezo na Sadiki Abubakar. Duru za usalama nyumbani zimeripoti ya kuwa waasi hao walijitokeza kwa ngambo za Mundubiena kijiji ambayo iliweza kushambuliwa mara nyingi na waasi wa ADF juma zinaopita huko. Njiani, waasi hao waliweza kumkatakata mtu mmoja na mwili wake wakaiacha barabarani. Wakitarajia kwenda kuchukua mwili wa muhanga, jeshi la taifa la FARDC walianguka kwenye mtego ya adui na hapo ndipo wakapambana kwa muda. Wa mapambano huo, kundi kimoja ya wahasi ikajiepusha na kwenda sasa kushambulia karte ya Mangodumu mjini Mangina. Hapo ndipo waliweza kumchoma akiwa hai mwendesha pikipiki mmoja na kuunguza pikipiki mitatu ikiwemo na vizaa. Hali hiyo ilisababishwa kuhama kwa wakaaji katika saa za magharibi. Shirika la raia ya Mangina imeomba jeshi la taifa pamoja na washirika wake waweze kufanya juu chini ajili ya kulinda raia na mali yake. Muongozi Kakule Vunyati ni kiongozi wa shirika la raia ma operation FARDC na UPDF tupate kuona kama hiyo ma operation zimeendeshwa huko, na wamefuatilia adui na huyu adui amepata kufyekwa vizuri sana, kwa ngambo ngambo. La Emmanuel Katembo Salamu, akiwa kiongozi kwa muda wa mji wa Mangina. Majibu ya jeshi la taifa kwa muda mdogo, ndiyo iliepusha kwa watu wengi kufariki katika shambulio hiyo. Beni, Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Katika mji wa Beni, polisi wa trafiki barabarani wanakumbusha wazazi kwamba watoto wadogo wamepigwa marufuku kabisa kuendesha gari kwenye barabara za umma. Hii ni baada ya ajali nyingi za trafiki zinazohusisha madereva wa umri mdogo. Kesi ya mwisho ni wiki iliyopita, kati ya Ngadi na Nzuma. Waliohusika walikuwa watoto chini ya umri wa miaka 18 kwenye pikipiki. Kamanda wa polisi wa trafiki barabarani katika jiji la Beni, kamishna mkuu Adolfe Muke Ndanyanya, anatoa wito kwa wazazi kuwajibika zaidi. Alisema kwenye kipaza sauti cha Mark Marofimbo: wazazi nitawashauria na kuwaambia inabidi wasiwapatie watoto ambao hawaeneze miaka kumi na munane kutembeza gari kwa sababu sheria ya barabara ya nchi yetu ya Kongo inakataza mtoto ambaye haenezi miaka kumi na nane kutembeza gari. Alafu sasa tukiwakuta watoto kama na hawa, sherti tutafunga ile gari na kuja hapa, itasababisha wazazi kuja kufatana na sheria, kuhukumiwa na kulipa ile ambayo barua ya barabara inalomba. Huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia, jeshi lilirudisha magari sita aina jeep kwa wamiliki hii siku ya nne. Magari haya yaliibiwa zaidi ya miezi minne iliyopita na watu wanaodaiwa kuwa wezi waliojifanya kuwa wafanyakazi wa mashirika yasiyo ya kiserikali ya kibinadamu. Kamanda wa mkoa wa makumi tatu na nne wa kijeshi aliyerudisha magari haya analaani aina hii mpya ya ujambazi. Meja Jenerali Alengbia Nzambe anathibitisha kuwa operesheni hiyo inaendelea ili kuwagundua wanachama wengine wa mtandao huo. Mmoja wa wamiliki wa magari hayo, ambaye alihimiza jeshi hilo kuingilia kati, alidai kuwa amewapoteza kabisa watu hao wanaodaiwa kuwa wezi. Wezi hao ambao wawili kati yao waliwasilishwa kwa wakati mmoja wanadaiwa kutumia nambari za simu na anwani za makazi zisizo za kweli katika shughuli zao. Na ongezeko la uhalifu katika mji wa Goma katika siku za hivi karibuni ni kazi ya adui anayelenga kuwagombanisha wananchi na viongozi. Haya yanatokana na uchunguzi uliofanywa na Kanali Mungu Akongwa kwa Matabisi Mokili, mtaalamu huyu na mkufunzi katika utawala wa usalama ambaye alizungumza katika mkutano juu ya mada ushiriki wa vijana katika kurejesha amani na usalama katika mji wa Goma, aliwahimiza vijana kutoanguka katika kutumika na adui. Sehemu ya maneno ya Kanali Mungu akongwa matabisi mokili iliyochaguliwa na Chris Mukand tunayoyapitia hivi sasa mjini Goma, utekaji nyara, mauaji ni visa vinavyochochewa na adui. Leo ni wazalendo wanaoshtakiwa na watu wengi wanao lengo la kuwagawa na raia, wala kugawa wazalendo na jeshi la taifa, ili wafikie kuzaifusha uhusiano kati yao kwenye uwanja wa mapambano, na hayo yaweza rahisisha adui kuwaingilia kati. Tulipitia hayo mwaka wa elfu moja mia tisa tisini na sita wakati jeshi la zamani la Zaire ex-faz na lile la Rwanda ex far walitengana kati yao na kutengwa na raia wao, ijapokuwa walikuwa jeshi zilizo na nguvu na kupitia mikakati hiyo, Jamhuri ya Kongo ilizibitiwa kwa muda mfupi. Na wasi ni hiyo hiyo mikakati tunaoyapitia hivi sasa, ni kusema usalama mdogo wanaonekana mjini mjini siku hizi ni onyo la mgogoro wa kisiasa na ni silaha ambayo adui anayoitumikisha ili kujitengenezea njia rahisi na kupata uaminifu miongoni mwa raia. Kumbuka kwamba kongamano ambalo Kanali Mokili alizungumza ndani yake liliandaliwa na bunge la vijana la jiji la Goma mnamo siku ya pili tarehe kumi na sita Aprili. Shughuli za kiuchumi hazikufanyika siku ya tano hii asubuhi katika kata Lembabo mjini Bunia, mji mkuu wa jimbo la Ituri. Hii ilitokana na kupigwa risasi kwa mfanyabiashara mmoja, meneja wa huduma ya kutuma ujumbe wa kifedha, na watu wasiojulikana wenye silaha. Maduka mengi na nyumba za biashara zilifunga milango yao kukemea janga hili na ongezeko la uhalifu huko Bunia. Mfanyabiashara huyu alifariki kutokana na majeraha yake na mwenzake alipelekwa hospitalini ambako anapokea matibabu. Wakazi wengi wa kata hiyo wanaomba idara za usalama kuwatafuta wahalifu hao na kuwahukumu hadharani. Kamanda wa polisi mjini Bunia anaashiria kuwa uchunguzi unaendelea. Sauti zinapazwa kukashifu idadi ndogo ya askari polisi katika baadhi ya maeneo ya jiji jambo ambalo linarahisisha ujambazi mjini. Naibu waziri mkuu wa ulinzi na askari wa zamani Jean Pierre Bemba amewasili siku ya tano hii mjini Bunia, anasindikizwa na mkuu wa majeshi anayeshughulikia operesheni na upelelezi luteni jenerali Jacques Chaligonza. Kulingana na msemaji wa jeshi huko Ituri, waziri wa ulinzi alikuja kusambaza maagizo ya usalama ya mkuu wa nji kwa ajili ya kurejesha amani ya kudumu huko Ituri, lakini pia kufanya tathmini ya hali ya usalama katika jimbo hili lililo chini ya uongozi wa kijeshi. Baada ya mazungumzo yake na mkuu wa mkoa, naibu waziri mkuu atakutana na makundi tofauti ya wakazi, wakiwemo wawakilishi wa makundi yenye silaha walio huko Bunia. Katika jimbo la Manyema wanawake mashujaa wa umoja wa wanawake wa Manyema wanaojiunga na divisheni ya jinsia ya mkoa wanapendekeza kwa mkuu wa nchi kumwachia waziri mkuu Judith Suminwa huru kufanya kazi kwa uhuru kamili ili kufikia maono yake. Wakitambua changamoto zinazomngoja, wanawake hao wa Manyema wanaahidi msaada wao wa kimaadili na kiroho kwa mkuu wa serikali ya Kongo. Tunawasikiliza sehemu ya ujumbe wao uliosomwa na Bi Esther Apendeki, kiongozi wa muungano wa wanawake mashujaa wa Manyema iliyochaguliwa na Florence Kizalunga. Wanamke wa Manyema wanaomba e implikation ya president kwa ajili ya premier ministre. Tunaomba kwa raisi amsindikize kwa kweli, mwanamke aliyemutia kuguvernema yetu ama premier ministre amwache atumike kwa sababu alitia vision yake na anakuwa na bila yake, bamwache katika ile indepandanse asikuwe dikte na bitu ambayo itakaoleta tena, eh, nchi yetu isiendelee. Amsindikize gisi inastahili ili tupate mabadi katika nchi yetu, mwanamke wa Manyema amemwaidia premier ministre kwa kweli, kumusindikiza kwa mashauri na kwa sala ya ukweli, kwa sababu Mungu anasikia wowote ambao anamuita katika ukweli. Na sisi wanamke wa Manyema tunasema kabisa, tutamsaidia mama Judith kwenye sala ya kweli ili uongozi ipite bora. na tunamwomba waziri mkuu Judith Suminwa aendelee na njia iliyofuatiliwa na rais wa jamhuri ili kuhakikisha ulinzi na upandishaji vyeo kwa watu wanaoishi na ulemavu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni kwa maneno hayo ambapo shirika la kitaifa la kukuza na kuendeleza watu wenye ulemavu na watu wenye mazingira hatarishi DINAPROD lilipotuma ujumbe wake hii siku ya nne tarehe kumi na nane Aprili kwa mkuu mpya wa serikali wakati wa mkutano na waandishi wa habari hapa Kinshasa. Jose Zubi Kiongozi wa shirika hili anamwalika waziri mkuu kuendeleza maendeleo ambayo tayari yamerekodiwa kwa manufaa ya walemavu. Jose Zubi alimwambia Gras Amzati: tumeona kuwa katika kipindi cha kwanza cha miaka mitano, rais wa jamhuri kupitia wizara ya watu wenye kuishi na ulemavu na watu wengine wanaoishi katika mazingira magumu alifanya maendeleo makubwa hasa kwa kutangazwa kwa sheria ya ulinzi na uendelezaji wa watu wenye kuishi na ulemavu na maendeleo mengine kadhaa ambayo tumeyataja hapa. Kilichotutia wasiwasi zaidi ni suala la ukosefu wa kazi, sasa hili limetatuliwa kwa kutangazwa kwa agizo ambalo limetolewa hivi punde na waziri wa wafanyakazi wa serikali. Hii ni kwa sababu sasa katika nchi yetu kila kunapokuwa na ajira katika sekta ya umma, lakini kuwe na asilimia tano ya watu wanaoishi na ulemavu. Tuliona hii ni fursa ya kumpongeza waziri mkuu, lakini pia kumwambia kwamba tunayo miradi mingine mingi ya kuendelea, na ikiwezekana tuendelee na njia hii aliyoiweka Rais wa Jamhuri, ili watu wanaoishi na ulemavu wafurahi. Kwa kifupi mjue kwamba makamu wa pili wa mkuu wa seni Didi Manara yuko kazini pakananga. Haya ni matarajio ya uchaguzi wa maseneta maliwali na makamu wa maliwali uliothibitishwa tarehe makumi mbili na tisa Aprili ijayo. Alipokelewa jana siku ya nne na makamu waliwali, ambaye alimweleza lengo la misheni yake kwake. Wasiwasi wa kituo cha uchaguzi ni kuona chaguzi hizi zinafanyika katika hali nzuri. Tunafika mwisho wa habari. Wikendi njema kwenu, kwa herini.