Wanafunzi wa chuo oh, kikuu cha Institut Supérieur d'Architecture et d'Urbanisme walifunga barabara ya Avenue de la Libération mjini Kinshasa siku ya nne hii wakipinga kuongezwa kwa karo za masomo. Polisi waliingilia kati <trui> kukomesha mvutano huo. Huko Kivu Kaskazini, shirika la raia la mji wa Goma linaiomba serikali ya Kongo kuboresha hali ya usalama kijamii na kibinadamu katika mji wa Goma. Barua ya malalamiko tayari imeandikwa. Kampeni ya chanjo dhidi ya polio katika jimbo la Maniema imeanza. Zaidi ya watoto elfu mia sita katika jimbo hilo wanahusika na operesheni hii. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Habari kamili. Mvutano ulifanyika tangu mapema jana siku ya nne asubuhi kwenye Avenue de la Liberation iliyokuwa inaitwa zamani 24 Novembre mjini Kinshasa. Wanafunzi wa chuo kikuu cha Institut Superieur d'Architecture et d'Urbanisme wamekasirika. Waliandamana kupinga kupanda kwa pesa za masomo, kulingana na Maurice Mukandai Mukandai, kiongozi wa kitaifa wa wanafunzi wa Kongo. Hali hii inafuatana na ongezeko la karo ambayo inatoka dola mia tatu makumi tano hadi zaidi ya dola mia sita kabla ya kuongeza kuwa katika mkutano huo ulioandaliwa hivi karibuni na waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari kunako RTNC, mkuu wa nchi aliomba kuthaminishwa kwa franga za Kongo. Polisi waliwakamata zaidi ya wanafunzi kumi na tano wakati wa maandamano hayo, wakisubiri hadi wenzao watulie. Wanafunzi hao waliokamatwa waliachiliwa baadaye, alisema kiongozi wa kitaifa wa wanafunzi wa Kongo. Mjini Goma, ombi la kusitisha shughuli za kiuchumi lililotolewa hii siku watatu na wafanyabiashara wa jiji hilo iko katika siku yake ya pili. siku ya nne hii, karibu maduka yote hasa katika kituo cha biashara cha Birere hayajafungua milango yao. Kupitia hatua hii, waendeshaji kiuchumi wanalaani kulingana na wao unyanyasaji mbalimbali kwa upande wa huduma za serikali, wakati jimbo liko vitani. Denis Lukeso ameripoti. Bernard Nyangi kwa usomi wengi wa kodi, malipo ya ziada na unyanyasi wa huduma kadhaa za serikali ni mojawapo ya hayo wanaolaumu wanabiashara hawa. Wanasikitishwa kadhalika kuona wanabiashara ndogo ndogo wenye mauzo ya chini ya milioni 80 ya franc congolais washurutishwa kulipa kodi ya ongezeko la thamani TVA, jambo wanayodadisi kama kutoheshimu amri ya kodi kwa mwaka wa 2023. Tony Kitsa Ndole, presidenti wa shirika la wanabiashara ndogo ndogo, kunena kwamba kwa sasa wanashurutisha wanabiashara kulipa TVA wakati huu wenye mashariki mwa inchi imo katika hali ngumu ya vita, cha kushtusha shirika DJI la nena kwamba jimbo la Kivu Kaskazini ni mkoa majaribio ya kuanza Kukusanya TVA wakati huu wenye TVA hayahusu wana biashara wa ngazi hiyo. Kama sheria ya tuhusu sisi wote, ni vema kufuata inaosemeka katika sheria. Barua la kiongozi wa DGI alipashwa kuwa juu ya sheria ya nchi, tunaomba viongozi kufuatilia jambo hiyo. Hadi sasa hatukupata jibu toka viongozi wa jimbo kwa swala hilo. Kwa mujibu wake, bwana Tonikita, mgomo ule wakazi waweza kuendelea ikiwa viongozi hawapati suluhisho la haraka. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi huko Kivu Kaskazini. Uratibu wa shirika la raia katika mji wa Goma unaiomba serikali ya Kongo kuboresha hali ya usalama kijamii na kibinadamu katika mji wa Goma, ni hasa wakati huu ambapo jiji linakabiliwa na vitisho kutoka kwa uwasi wa M23. Kiongozi wa muundo huu anasema kuwa barua ya malalamiko iliwasilishwa wiki hii kwa viongozi wa nchi na misheni ambayo yeye mwenyewe anaongoza juu ya mada hii. Katika mawasiliano haya, muundo huu unaonyesha angalau changamoto kumi na nane za utulivu katika jiji kabla ya kuunda ombi la suluhisho. Huko Ituri, kituo cha kulea watoto yatima cha Grace Divine Neema ya Mungu cha mabikira wa Seur de la Charite katika tarafa la Aru kinapitia matatizo makubwa katika uendeshaji wake. Mwondo huu kwa sasa unachukua watoto makumi tatu wakiwemo watoto kumi wahanga wa migogoro ya silaha hasa katika tarafa la Mahagi na pia katika nchi jirani ya Sudan Kusini. Watoto hawa wanakosa chakula na maziwa, jambo ambalo linaathiri ukuaji wao, wanasema wale wanaohusika na muundo huu ambao wanaomba msaada. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Watoto hawa walitokea katika maeneo za Jalasiga na Ngote katika tarafa la Mahagi na pia ndani ya eneo kazaa zinazokuwa mpakani na tarafa la Jugu, eneo la mizozo ya vita jimboni. Wamoja waliachiliwa na wazazi wao kwenye senta la Aru kwa sababu ya hali mbovu ya maisha, na wengine walitokea nchini Sudani ya Kusini na hata nchini Uganda, nchi mbili zinazokuwa mpakani na tarafa la Aru hapa Kongo. Msimamizi wa chumba hicho cha mayatima anajulisha ya kwamba watoto hawa wanakosiwa na chakula na pia maziwa, hali inayowahatarisha na magonjwa mengi na yale yanayotokana na malisho mabaya. Bikira Catherine Masia anakuwa na hofu kuona ongezeko wa watoto kwenye chumba hicho kinachokabiliana pia na shida nyingi, tukitaja ukosefu wa nafasi za michezo na hata kwa kulala kwao. Tujulishe ya kwamba inakuwa tangu miezi sita kituo hicho cha mayatima kilifungua milango yake kwenye senta kuu la Aru. Nikiripoti toka Bunya, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Mkuu wa usultani wa Kayumba katika tarafa la Malemba Nkulu amevunja ukimya. Kiongozi aliyeshitakiwa anakataa tuhuma zote zinazotolewa dhidi yake na msimamizi wa eneo hilo. Kulingana na Andre Sengawiba, ilitoka kwa mashauriano ya kimila yaliyoandaliwa mnamo mwezi Septemba mwaka elfu mbili makumi mbili na moja na kwamba alikuwa ameandikishwa kulingana na mila na desturi kuhusu matukio ya Jumapili iliyopita yaliyosababisha kifo cha mtu. Kwenye kipaza sauti cha Jongandu, kiongozi mkuu Andre Sengawiba anatoa maelezo yafuatayo. Maneno yake yanatafsiriwa na Fisto Ngoma. Kuhusu malevod... matukio mbaya, watu hawa walipofika bangwe walitamka kuwa ni mkuu wa tarafa ndiye aliyewatuma ili katengu akae kwa nguvu Bangwe, na kwamba pia yeye aende kushimika tambo kwa nguvu huko Shele. Mwenyewe alipozisikia jana, walimwambia kuwa si mkuu wa machifu wala jeshi wala polisi wanayohusika na matukio hayo, kwa hivyo asiendelee na hatua yenye matatizo huku akipuuza kuzingatia matokeo yake ya siku za usoni. Kwa kweli, huu ni ukosefu wa uadilifu wa maadili. Hata wananchi walioojiwa na msimamizi mbele ya wajumbe wa, wa baraza hilo walitamka kuwa matukio hayo yalitokea kati ya wafuasi wa Katengu na Tambo upande mmoja na kiongozi wa kikundi cha Kialwe Bangwe na kiongozi wa kikundi cha Kiela Shele upande mwingine. Hakuna askari, hakuna afisa wa polisi ambaye alihusika katika hili. Udhibitisho ni kwamba waliojeruhiwa ambao walirekodiwa walikuwa na uhakika wa kupata alama ya bunduki kalibre 12 kwenye miili yao. Kampeni ya chanjo dhidi ya polio katika jimbo la Maniema. Zaidi ya watoto elfu mia sita katika mitaa ya afya kumi na nane katika jimbo hilo wanahusika na operesheni hii, baada ya kuzinduliwa hii siku ya tatu. Siku ya nne hii, wafanyakazi waliojitolea kwa kazi hii wanapita nyumba kwa nyumba kuwachanja watoto wote wenye umri wa miezi sifuri hadi miaka tano. Kutoka Kindu, tuungane na Florence Kizalunga anayetupa maelezo katika ripoti hii kila mtoto wa chini ya miaka tano hupokea matoni mawili ya chanjo ya VPO. Mwanamke huyu anaonyesha furaha yake baada ya mtoto wake kuchanjwa. Miye mama Adela Basoko na furahi kwa kumchanjisha mtoto wangu Sumaili Manara kwa kumukinga na malaria ya vunjavunja ju asipate naye. Mwanamke huyu mwengine anawaalika wengine kufata mfano wake. mtoto wangu amechanjishwa, mama mufanye kama na mia gisi inavyofaa. Kwa upande wake, mkuu wa kitengo cha afya anaomba kufainisha operesheni hii, pia anaalika kila chama kuongeza ushiriki, akiwaonya kwa upande mmoja: wahuduma wa afya, watoa chanjo, wahamasishaji, washirika, wasimamizi, wote, kila mmoja katika yale yanayowahusu wajihusishi kwa ajili ya kufanyikisha shughuli hizi, na kwa wazazi wote kuwakaribisha watoa chanjo watakaoingia mlango kwa mlango. Washirika wote wanasalia kuhamasishwa ili kukomesha uwepo wa polio huko Manyema. Kumbuka kwamba kampeni hii ya chanjo ya polio itakuwa muda wa siku tatu, kuanzia tarehe 28 hadi tarehe 30 mwezi Machi. Nikiripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya redio Kapi. Daktari Sephora Nyomi, mkuu wa mpango wa kitaifa wa afya ya akili huko Ituri ndiye mgeni wetu. Anatuambia kuhusu mpango wa kitaifa wa afya ya akili kwa ushirikiano na miundo inayofanya kazi katika huduma ya watu wanaougua kifafa na ugonjwa wa kisaikolojia ambao wamekuwa wakiongoza kampeni ya uhamasishaji wa raia tangu siku ya kwanza huko Buni ya juu ya magonjwa haya mawili. Ni ndani ya mfumo wa siku za kimataifa zilizowekwa kwa magonjwa haya mawili zinazoadhimishwa mnamo tarehe kumi na tatu Februari na makumi mbili na tatu Machi. Daktari Sephora Nyomi anahojiwa na Marial Kizabya Mungu. Dr. Sephora Nyomi, jambo. Jambo, baba. Sasa, uh, ugonjwa wa kifafa na akili kucheza yani, uh, shizofreni uh, ni magonjwa mawili tofauti. Kwa nini mko una amasisha ama kusensibilize watu kwa hii magonjwa mawili? Kweli magonjwa ya kifafa na magonjwa ya shizofreni na Kifaransa na Swahili tunaweza sema akili kucheza ni magonjwa mawili tofauti, tuli profite tusensibilize watu limoya paske magonjwa ya kifafa inasherekewa mwezi wa pili tarehe kumi na tatu na magonjwa ya shizofreni inasherekewa mwezi wa tatu kuanza tarehe kumi na sita mpaka ishirini na tatu lakini kwa ukosefu wa upato wa kipesa tuliona vema tufanye ile sensibilisation ama tutafute gisi ya kufahamisha watu kuhusu ile magonjwa siku moja. Sasa ni nini magonjwa ya kifafa na magonjwa ile uh, ukosefu wa ufahamu ama shizofreni ni uh, nini na namna gani wanaweza kujikinga nayo? Ndio, magonjwa ya kifafa na magonjwa ya shizofreni ni magonjwa ambao kwanza imekwisha kuonekana sana, donc inaongezeka sana kwa nchi yetu. Magonjwa ya kifafa ni magonjwa ambayo inaguza cerveau ama ubongo ya mtu, kuko ma activite electrique inafanyika ku cerveau. Wakati ile ma activite inaanza kufanyika kwa namuna tofauti ambayo haiko normal, utaona mtu anaanza kuanguka, anaanza kutetemeka, anaanza kufanya ma mouvement, nawaza sote tunajua, na ule mtu anaweza kupoteza ufahamu kwa muda, labda kutoa mate kwa kinyo ama kujikoyolea. Hiyo ni magonjwa ya kifafa. Na magonjwa ya schizophrenie ni magonjwa ambayo wakati inagusa mtu inachezesha akili yake kidogo, anaanza kusema mambo amba o haieleweke, ufahamu wake unakuwa tofauti. Dok, ni magonjwa ambayo kwa kifupi inachezesha akili kidogo. Magonjwa mawili haya yanaripotiwa sana jimboni Turi ngambu gani? Katika jimbo ya Ituri tuna mazone de sante makumi tatu na sita. Na ile mazone de sante yote le magonjwa zinaonekana kule, ni magonjwa ambayo inafikia sana watu ambao wamekutana na tatizo mbalimbali mbali, watu ambao wamekutana na shida ya maisha, watu ambao wamekutana na shida sawa vile ya vita, watu ambao wamepoteza, watu ambao wanajitoa sana kwa kunywa pombe sana zaidi, ama kuvuta sigara. Ni magonjwa ambayo inatokana na shida wakati wa mtoto kuzaliwa, sawa kifafa kwa mfano. Wakati mtoto anazaliwa, kama akusaidiwa vizuri, mtoto anachoka, anakuwa oblijia akwere anime apigwe pigwa, asaidiwe ili apate kupumua. Uh, namna gadi mnafanya kupiganisha magonjwa mawili hayo? Kazi yetu ni kusansibilize kwanja jamaa na jamii na kominote mzima, watu wote kuhusu hiyo magonjwa, kuwaonyesha kwamba hawa watu hawastahili wa kuachiwa, wanastahili kusaidiwa na kushindikizwa kwenye hospitali. Tunajikaza pia kwa ngambo ya waganga kuongeza ujuzi kidogo, kutafuta wajuzi ya wale ambao wamesoma zaidi yetu sisi, wakuje waongeze ujuzi kidogo kuhusu matunzo na matibabu ya wale wagonjwa. Hapa Bunia tuna hospitali mbalimbali ambayo inatunza hiyo magonjwa. Tuna centre neuropsikiatrike ya hopitali general iko pembeni ya morgue teritwari ya Aru wanaita Amatu, wanahusika na kutunza hiyo magonjwa ya kifafa. Tuko pia na centre de sante ingine hapa Bunia kwa dele ayo. Hiyo masantre mbalimbali zinatusaidia sana kutunza hawa wagonjwa. Kwa kuwatunza tunatumia dawa ya kiganga na tunatumia pia yenye tunaita kwa kifaransa masutien psikososial, au ma intervention psikososial. Sasa kwa kumaliza mbiombio, uh, dokta uh, mashuhuri gani kuletea Uh, watu kwa kujikinga na magonjwa mawili, kwa kujikinga na haya magonjwa tunaweza shauria kwa nivo mbalimbali. Tunaweza sema kwa wagonjwa ambao wamegonjwa tayari wapate kutunzwa. Tunashauria pia wamama wakati wa kujifungua washindikize wagonjwa kwenye hospitali, lakini kwa sababu sababu ya hiyo magonjwa ama kozo ya hiyo magonjwa haijulikani kamili, alo tuna tu maelema ndogo kwa kutusaidia kujikinga na mafakteur ambayo inawezeka kutu predispose ku develope hiyo magonjwa, bibi. Ushiriki wa wanawake katika vyombo vya kufanya maamuzi hauhusu wanawake tu katika katika siasa na wale walio katika jumuiya za kiraia pia. Inahusu wanawake wanaofanya kazi chini ya bendera jeshi la taifa na polisi wa taifa, na ili kuwaleta wanawake kutoka mashirika ya kiraia karibu na polisi na wanawake wa kijeshi, ushirika wa wanawake wanaoishi karibu na katika maeneo ya uchimbaji madini Kofevam uliandaa kikao cha mazungumzo siku ya kwanza huko Goma, ukiungwa mkono na sehemu ya masuala ya kisiasa ya MONUSCO, mkutano huu unalenga kuunganisha juhudi za wanawake kutoka sekta hizi tofauti kwa mchango wao mkubwa. Je, wanawake hawa wanatarajia matokeo gani? Katika ripoti hii ya Rosali Zawadi, kiongozi wa ushirika wa wanawake wanaoishi karibu na maeneo ya uchimbaji madini, ameridhika kuona wanawake wanaokuwa ndani ya polisi na FRDC pamoja na wanawake kutoka mashirika za kiraia wakijumuika kwa pamoja kuzungumzia changamoto za ushiriki wa wanawake. Bi Isabel Pendeza: kwa siku zilizopita tulikuwa zaidi sana tukijikosentre ku participation ya wanawake wa societe civile wa femme politique na tulikuwa tukisahau sana wanawake maskari ama wa polisi. Ni kusemele participation qualitative na quantitative tuko nayo lazima sana, na ndio maana kwa leo tulisema tutafederele maeforo ya wanawake wote, kwa maana tunaposemea mwanamke ni mwanamke wowote, haiko tu mwanamke civil Mkutano huu uliwapa wanawake fursa ya kujifunza zaidi kuhusu kazi ya kila mmoja. Bi Gracias Kibanja anayetetea haki za binadamu alitoa hongera kwa wanawake wanaohudumu chini ya bendera. Angependa kuwaona wakiwa mfano wa kuigwa ndani ya vitengo vyao. Mashirika ya kiraia hayataki tu kuona idadi kubwa ya wanawake kwa ngazi za chini ndani ya jeshi na polisi, ila wanawake wenye kuchangia katika uongozi wa vyombo vya usalama. John Banyene, presidenti wa mashirika ya kiraia Kivu Kaskazini: kuna wanawake ambao wanakuwa na hizo makapasite na unajua eh, wanawake kama amesema atafanya kitu wanakifanyaka sawa sawa, na hawakuwe na ujanja mingi na waza kama wanakuwa mumainstance ya commandement kuniveau ya police na kuniveau ya arme inaweza kutusaidia kuaporte changement fulani, kwa sababu naangalia leo tunakuwa wenye kulia kusema kukomandement ya arme yetu kunakuwa watretre mingi bainfiltre mingi. Kama wanaweza kuweka wanawake nao kuhiyo mainstance ya commandement na waza, inaweza kutusaidia na inaweza kuwa kitu ya muhimu. Goma, Rosalie Zawadi, Redio Kapi. Mwisho wa habari, wa habari. Asante kwa kutufuata na siku njema kwenu.