Wanafunzi wa chuo kikuu cha Institut Supérieur d'Architecture et d'Urbanisme walifunga barabara ya Avenue de la Libération mjini Kinshasa siku ya nne hii wakipinga kuongezwa kwa karo za masomo. Polisi waliingilia kati kukomesha mvutano huo. Huko Kivu Kaskazini, shirika la raia la mji wa Goma linaiomba serikali ya Kongo kuboresha hali ya usalama kijamii na kibinadamu katika mji wa Goma. Barua ya malalamiko tayari imeandikwa. Kampeni ya chanjo dhidi ya polio katika jimbo la Maniema imeanza. Zaidi ya watoto 6 katika jimbo hilo wanahusika na operesheni hii. Mjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Mvutano ulifanyika tangu mapema asubuhi ya siku ya nne hii kwenye Avenue de la Liberation iliyokuwa inaitwa zamani 24 Novembre mjini Kinshasa. Wanafunzi wa chuo kikuu cha Institut Superieur d'Architecture et d'Urbanisme wamekasirika, wanapinga kuongezwa kwa karo za masomo. Walifunga barabara kuzuia kupita kwa magari. Polisi waliingilia kati na kuwalazimisha kurudi katika uwanja wa shule yao. Kulingana na afisa polisi mmoja, hali ya utulivu inatawala kwa sasa, huku wanafunzi wakirusha mawe mara kwa mara kutoka ndani ya shule yao ambako wamejificha. Mjini Goma, ombi la kusitisha shughuli za kiuchumi lililotolewa hii siku watatu na wafanyabiashara wa jiji hilo iko katika siku yake ya pili. Siku ya nne hii, karibu maduka yote, hasa katika kituo cha biashara cha Birere, hayajafungua milango yao. Kupitia hatua hii, waendeshaji kiuchumi wanalaani kulingana na wao unyanyasaji mbalimbali kwa upande wa huduma za serikali, wakati jimbo liko vitani. Denis Lukeso ameripoti. Bernard Nyangi kwa usomi wengi wa kodi, malipo ya ziada na unyanyasi wa huduma kadhaa za serikali ni mojawapo ya hayo wanaolaumu. Wanabiashara hawa wanasikitishwa kadhalika kuona wanabiashara ndogondogo wenye mauzo ya chini ya milioni 80 ya franc congolais washurutishwa kulipa kodi ya ongezeko la thamani TVA, jambo wanaodadisi kama kutoheshimu amri ya kodi kwa mwaka wa 2023. Tony Kitsa Ndole presidenti wa shirika la wanabiashara ndogo ndogo hunena kwamba kwa sasa wanashurutisha wanabiashara kulipa TVA wakati huu wenye mashariki mwa nchi imo katika hali ngumu ya vita. Cha kushtusha shirika DGI la nena kwamba jimbo la Kivu Kaskazini ni mkoa majaribio ya kuanza kukusanya TVA wakati huu wenye. TVA hayahusu wanabiashara wangazi, hiyo kama sheria ya tuhusu sisi wote, ni vema kufuata Inaosemeka katika sheria, barua la kiongozi wa DGI alipashwa kuwa juu ya sheria ya inchi. Tunaomba viongozi kufuatilia jambo hiyo. Hadi sasa hatukupata jibu toka viongozi wa jimbo kwa swala hilo. Kwa mujibu wake Bwana Tonikita, mgomo ule wakazi waweza kuendelea ikiwa viongozi hawapati suluhisho la haraka. Goma, Bernard Nyangi, Radio Okapi. Huko Kivu Kaskazini, uratibu wa shirika la raia katika mji wa Goma unaiomba serikali ya Kongo kuboresha hali ya usalama kijamii na kibinadamu katika mji wa Goma, ni hasa wakati huu ambapo jiji linakabiliwa na vitisho kutoka kwa uwasi wa M23. Kiongozi wa muundo huu anasema kuwa barua ya malalamiko iliwasilishwa wiki hii kwa viongozi wa nchi na misheni ambayo yeye mwenyewe anaongoza juu ya mada hii. Katika mawasiliano haya, muundo huu unaonyesha angalau changamoto kumi na nane za utulivu katika jiji kabla ya kuunda ombi la suluhisho katika Kivu Kaskazini ambako tunasalia, hali bado ni ya wasiwasi na tete siku ya nne hii karibu na muji wa Sake. Hii ni baada ya mapigano makali hapo hii siku ya tatu kati ya waasi wa m na jeshi la FARDC na washirika wao katika eneo hilo, kulingana na vyanzo kadhaa vilivyo mahali hapo. Licha ya utulivu katika eneo hilo, angalau mabomu mengine mawili yaliyorushwa na waasi yalilenga kambi ya kijeshi katikati mwa mji wa Sake asubuhi. Huko Ituri, kituo cha kulea watoto yatima cha Grace Divine, neema ya Mungu, cha mabikira wa Soeurs de la Charité katika tarafa la Aru kinapitia matatizo makubwa katika uendeshaji wake. Muundo huu kwa sasa unachukua watoto makumi tatu wakiwemo watoto kumi wahanga wa migogoro ya silaha hasa katika tarafa la Mahagi na pia katika nchi jirani ya Sudan Kusini watoto hawa wanakosa chakula na maziwa, jambo ambalo linaathiri ukuaji wao, wanasema wale wanaohusika na muundo huu ambao wanaomba msaada. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Watoto hawa walitokea katika maeneo za Jalasiga na Ngote katika tarafa la Mahagi na pia ndani ya eneo kadhaa zinazokuwa mpakani na tarafa la Jugu eneo la mizozo ya vita jimboni. Wamoja waliachiliwa na wazazi wao kwenye senta la Aru kwa sababu ya hali mbovu ya maisha, na wengine walitokea nchini Sudani ya Kusini na hata nchini Uganda, nchi mbili zinazokuwa mpakani na tarafa la Aru hapa Kongo. Msimamizi wa chumba hicho cha mayatima anajulisha ya kwamba watoto hawa wanakosewa na chakula na pia maziwa, hali inayowahatarisha na magonjwa mengi na yale yanayotokana na malisho mabaya. Bikira Catherine Masia anakuwa na hofu kuona ongezeko wa watoto kwenye chumba hicho kinachokabiliana pia na shida nyingi, tukitaja ukosefu wa nafasi za michezo na hata kwa kulala kwao. Tujulishe ya kwamba inakuwa tangu miezi sita kituo hicho cha mayatima kilifungua milango yake kwenye senta kuu la Aru nikiripoti toka Bunya, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Mkuu wa usultani wa Kayumba katika tarafa la Malemba Nkulu amevunja ukimya. Kiongozi aliyeshitakiwa anakataa tuhuma zote zinazotolewa dhidi yake na msimamizi wa eneo hilo. Kulingana na Andre Sengawiba, ilitoka kwa mashauriano ya kimila yaliyoandaliwa mnamo mwezi Septemba mwaka elfu mbili makumi mbili na moja na kwamba alikuwa ameandikishwa kulingana na mila na desturi. Kuhusu matukio ya Jumapili iliyopita yaliyosababisha kifo cha mtu, kwenye kipaza sauti cha Jongandu, kiongozi mkuu Andre Sengawiba anatoa maelezo yafuatayo. Maneno yake yanatafsiriwa na Fisto Ngoma. Kuhusu malavod... matukio mbaya, watu hawa walipofika bangwe walitamka kuwa ni mkuu wa tarafa ndiye aliyewatuma ili katengu akae kwa nguvu bangwe, na kwamba pia yeye aende kushimika tambo kwa nguvu huko shele. Mwenyewe alipozisikia jana, walimwambia kuwa si mkuu wa machifu wala jeshi wala polisi wanayohusika na matukio hayo, kwa hivyo asiendelee na hatua yenye matatizo huku akipuuza kuzingatia matokeo yake ya siku za usoni. Kwa kweli, huu ni ukosefu wa uadilifu wa maadili. Hata wananchi walioojiwa na msimamizi mbele ya wajumbe wa, wa baraza hilo walitamka kuwa matukio hayo yalitokea kati ya wafuasi wa Katengo na Tambo upande mmoja na kiongozi wa kikundi cha Kialwe Bangwe na kiongozi wa kikundi cha Kiela Shele upande mwingine. Hakuna askari, hakuna afisa wa polisi ambaye alihusika katika hili. Udhibitisho ni kwamba waliojeruhiwa ambao walirekodiwa walikuwa na uhakika wa kupata alama ya bunduki kalibre 12 kwenye miili yao. Kampeni ya chanjo dhidi ya polio katika jimbo la Maniema. Zaidi ya watoto elfu mia sita katika mitaa ya afya kumi na nane katika jimbo hilo wanahusika na operesheni hii, baada ya kuzinduliwa hii siku ya tatu. Siku ya nne hii, wafanyakazi waliojitolea kwa kazi hii wanapita nyumba kwa nyumba kuwachanja watoto wote wenye umri wa miezi sifuri hadi miaka tano kutoka Kindu. Tuungane na Florence Kizalunga anayetupa maelezo katika ripoti hii kila mtoto wa chini ya miaka tano hupokea matoni mawili ya chanjo ya VPO. Mwanamke huyu anaonyesha furaha yake baada ya mtoto wake kuchanjwa. Miye mama Adela Basoko na furahi kwa kumchanjisha mtoto wangu Sumaili Manara kwa kumukinga na malaria ya vunjavunja juu asipate nayo. Mwanamke huyu mwingine anawaalika wengine kufata mfano wake. mtoto wangu amechanjishwa, mama mufanye kama na mia gisi ninavyofaa. Kwa upande wake mkuu wa kitengo cha afya anaomba kufainisha operesheni hii, pia anaalika kila chama kuongeza ushiriki, akiwaonya kwa upande mmoja, wahuduma wa afya, watoa chanjo, wahamasishaji, washirika, wasimamizi wote, kila mmoja katika yale yanayowahusu wajihusishe kwa ajili ya kufanyikisha shughuli hizi na kwa wazazi wote kuwakaribisha watoa chanjo watakaoingia mlango kwa mlango. Washirika wote wanasalia kuhamasishwa ili kukomesha uwepo wa polio huko Manyema. Kumbuka kwamba kampeni hii ya chanjo ya polio itakuwa muda wa siku tatu kuanzia tarehe 28 hadi tarehe makumi tatu mwezi Machi. Nikiripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Kapi. Uongozi wa Regidezo katika Kivu Kusini ulipanga hii siku ya tatu makumi mbili na saba Machi, siku ya wazi katika kiwanda chake cha kukusanya na kutibu maji cha Murundu katika tarafa la Kabare. Tukio lililoandaliwa kwa lengo la kujadili hali ya upatikanaji wa maji, maendeleo, changamoto na mitizamo kuhusu upatikanaji wa maji ya kunywa katika jiji la Bukavu. Siku ambayo ni sehemu ya maadhimisho ya siku ya kimataifa ya maji tarehe makumi mbili na mbili Machi kila mwaka, ilikuwa ni fursa kwa wadau wote kubadilishana mawazo ya kufikiria vitu vipya ili kukuza upatikanaji wa maji ya kunywa, kukuza bidhaa za ndani, hasa kahawa, ili kukuza uchumi wa ndani na kitaifa. Huu ndio ujumbe muhimu uliotolewa siku ya nne jana, na mjasiria mali wa kike kutoka Goma, Kristine Mugoli, meneja wa Bahati Kahawa. Anaamini kwamba kwa kununua kahawa ya kenyeji, watumiaji pia wanachangia katika kukuza wakulima wote wa kahawa ambao wako katika maeneo ya mashambani. Anazungumza na Sifa Maguru. Mesaje gani uliwapatia wao wakaaji? I sensibilisation juu ya kutumia kafe, unawambia nini mie? Saa vile mwanamuke tuko mumwezi wa mwanamuke na hii mwezi tuko na teme ya kusema, ukisaidia mwanamuke una accelere ritme ya development, na watu wote wanaiwa kama mwanamuke ni source. Mwanamuke njoo kitofu, mwanamke njoo job yote, edukatio ya batoto, chakula mnyumba, ni mwanamuke. Sasa message inapati ya populasion tu wakunywe kahawa yangu Niakuambia kama wakie yes, wanawapilie vile mwanamke kwanza, mm. Na ya pili haiko tu mimi mwenyewe ndio wataapwie watabuye bale ba wa mama wengine wanakwaka mashamba kwenye huchungu kwenye Masisi kwenye Sake kwenye Minova, wale wa mama ndio wanafanya kazi mingi mshamba ya kahawa. Sasa wamama sasa kuhusisha ufetike hawana desizio, hawajiretuvake sana mgahawa. Sasa wakiuza hitasi ya kahawa itatusaidia kusaidia wale wa mama wajiretuve, na wale wa mama nao wakuwe wa otonome wajikamata ashava, kwa sababu tulifanya anketi kwenye village kwenye Minova pale Kishangi tukaona kama 80% ya kazi kwenye nyumba ni mama ndio anekamata ni watoto kuwakulishi. Kisha na apare ile, tulienda tena kwenye Kanyaruchina kwenye wale wakimbizi wiko, wakatuambia kama wamama mingi wiko viole kwenye mashamba ma mapake anaenda kata miti juu ya makala, wanakutana watu wabaya kule na wanamavyole. Sasa wanakuwa na vigumu ya kuongea na wabwana yao, tu wanaogopa wasipoteze unyumba. Tunasema ukifanya na mama kule uzisha, atakuwa anapata makuta ya kuemelea watoto, na itasaidia wamama wanakuwa otonome, na ile mavyole mama itaisha, aukata miti itaisha. Tunapata problemu ya kashofu maji kwa sababu watu wanakata miti sana, na wapande miti Mwanamke tulipenda kufanya biashara musekter ya cafe kwa juani. Cafe kahawa, mimi naita kahawa Swahili na cafe francai. Ni sekter yenye iko tres riche, ni sekter yenye iko ya muhimu sana kwa sababu inaingiza franka kwenye maaktivite mbalimbali. Kahawa nio banaita e Wazungu wanaleta franka mingi kwenye kahawa hapa Kongo. Lakini maisha ya wa wakongomani haishanje. Sasa nikasema kama hii kahawa ina pesa, kwa nini sisi wakongomani wenyewe hatuwezi tukamate sawa vile mtoto wetu tumkomalishe? na tuone kama tutashanje hata maisha ya watu wa moya wa moya, na tuone kama wale watu wataishi vizuri. Maana tukamate tu kwanza, na ndio maana nilisema hawa tuikilike maji watu waivale, ikuwe safi yao, kisha tuone kwenye tutaenda kesho. Lakini vizao yetu haiko tu kahawa, tuko tunakompanya wamama, tunawagaulia semence, biko wanalima maharage kwenye bwerema na pale Bishangi. Lakini hii mavita ndio inatuma natuma hatuendelee kazi vizuri. Tunajua kama Mungu atasaidia kazi itaendelea vizuri. Aksa, aksa, aksa, Kapi, dosi mjini Beni karibu vijana makumi tano hivi watembeza pikipiki na wasafishaji magari na pikipiki kunako kitongoji Kalinda katika manispa Mulekera walihamasishwa siku ya tano iliyopita kuhusu mkataba wa makumi mbili na mbili makumi tano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa inayokazia kuhusu vijana ukimya na usalama ikiandaliwa na kongamano la vijana kwa kuimarisha usalama maarufu JPCP. Shughuli hii ya majadiliano ya jamii yanahusu mchango wa vijana katika mbinu za urejesho wa usalama na ukimya. Mengi tuyafate katika ripoti yetu ya siku naye Marke Marofimbo. Kikao hiki ya uhamasishaji kilihusu mkataba wa baraza la usalama wa Umoja wa Mataifa ya 2250 inayotoa fursa kwa vijana kuchangia katika mchakato cha kutafuta ukimya na amani. Ikiwa tarafa la Mulekeri na kitongoji cha Kalinda mjini Beni yajulikana kuwa mahali ambako usalama mdogo yaripotiwa kila siku, vijana wazani kwamba kikao hii ni ya maana sana. Sawa ashuhudia hapa Baraka Kasereka Vihamba, mtembeza pikipiki. Leo tulifunzwa kuhusu sekurite ya vile ya Beni, kuhusu Eric Kasereka yeye ni msafishaji magari na pikipiki. Adhani piki, uh, kwamba Oje ongea mabazazi yake kama ongea mzazi yake itafuataka akili siku za kitu kitafote yake. Shirika la JPCP yatoa mapendekezo kadhaa kwa vijana hawa ili kuwapa changamoto ya kushiriki katika mchakato ya kutafuta amani na usalama mjini, kama aeleza hapa Benjamin Asimoni, Mkurugenzi Mkuu wa JPCP. tuliwachia pendekezo kubwa tatu. Ya kwanza, tuliwaambia kama waweze waende, watembelee wafadhili wote ambao wanatumika kwa kazi ya kurudisha usalama wa kudumu. Ya pili, tumewaambia wanakuwa kikundi hata kama hawana vitabu fulani fulani, lakini kwa vile wanashinda fazi moja, wanafanya kazi pamoja kila siku, inabidi waende waweze kuongelesha waku viongozi wa societe civile na jeunesse ndani ya komini yao ya Mulekera, ili waweze wakijitambulisha, na wajue ya kwamba ikiwa kuna maongezi fulani, jambo fulani ambayo inahusu vijana wa eneo ya komini Mulekera, wao pia ni kundi ya vijana ambao wanashinda fazi moja, wanakuwa na maoni ambayo wanaweza kupana na ya tatu ilikuwa kusema watafute namna gani wanaweza kuenda kuwatembelea viongozi wa quartier, chef de quartier pia na bourgmestre wa commune, ili waweze wajitambulishe na kuonesha kama kunakuwa shida fulani fulani za usalama ambao wanakuwa wanapata. Walipenda wafungule mlango ya maongezi namna gani, wakifika mara na mara, kama kunakuwa masuala fulani ya tatizo ambao wanabidi waweze kuongea na ambao ni waongozi kama Chef de quartier ama bourgmestre. Kwa kumbukumbu, ni kwa mwaka elfu mbili 2015 ndipo Baraza la Usalama ya Umoja wa Mataifa yalikubaliana kuhusu mkataba wa 2250 yanayotoa fursa kwa vijana kuchangia mchakato wa amani kupitia mbinu kadhaa ya ukingo kwa kuepuka ghasia yote ya mafarakano miongoni mwa majamii. Beni, Mark Marufimbo, Radio Okapi, mwisho habari, wa habari. Asante kwa kutufuata.