Wanamemba kumi na mnane wa kikundi cha kiraia Arusha waliofungwa jana mjini Goma walifikisha leo mbele ya kituo cha sheria ambako walisikilizwa mwakili wao Jean Paul Lumbulumbu amedai huru ao wasa kwa sasa sababu wana haki ya kuandamana katika kimya jimboni kivywa kaskazini. Tena mashirika ya kiraia ya mtaa wa Lubero yanashurutishwa na kurudi kwa hali ya usalama ya ukosefu wa usalama katika maeneo ya tama na itala. Zaidi ya maiti makubwa mane zilivumbuliwa miezi mbili iliyopita katika maeneo yale. Swali la uzuni ya wanaoomba visa mjini Kinshasa kwa kuenda katika Jamhuri ya China Balozi wa nchi hiyo amejulisha kwamba kituo cha uchongozi wa visa kinahusiana na shirika la kimataifa VFS ajili ya kuboresha kazi zenye kuelekea ombi hiyo ya visa. Oh, e, naifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Wana memba kumi na mnane wa kikundi cha kiraia Lucha waliofungwa jana mjini Kigoma na kufikishwa leo mbele ya kituo cha sheria ambako walisikilizwa Mwakili wao Jean-Paul Lumbulumbu anayedai huru sasa hivi amejulisha kwamba sio swali la ombi ya huru kwa muda, sababu vijana wale wana haki ya kuandamana katika kimya. Tumsikilize, yupo mbele ya makofoni ya Sekumbi Katondulu. Walifungwa jana walikuwa mikono yao walikuwa wakitia kamba wa bade kunakinywa yao, hatuone kama ni kosa gani tena ambayo waliofanya ambayo inaweza kuwacha wamefungwa. Kwa muda huu wanapatikana kunako kashe ya grande instance ya Goma, wamagistra wamewaanonsea kwamba watawasikiliza sasa hivi, na ni mwisho wa hiyo kuwasikiliza, mje tutajua tena kama parquet de grande instance inawafatilia kwa sababu ya makosa gani. Sasa wewe, kama mtetezi wao, nini yenye uh, utafanya kwa ajili waweze kuwaachilia? Sisi oba ni kuomba waweze kuwapatia uhuru kuweza kuwaachililia kwa sababu hatuoni kama kosa gani walifanya. Mikono yao ilikuwa ikifungwa, kinywa yao ilikuwa ikifungwa. Sijui kama kosa gani wanaweza kufanya mikono ikifungwa na kinywa ikifunga. Hatupendi hata kufikiria liberte provisoire kwa sababu hatuoni kwa sababu kwa sababu gani wanaweza kuwatia su regime ya mandat d'arret provisoire kwa sababu hatuoni kosa ambao waliofanya. Tunachunga tu ni relaxation ya hao wa kijana wa militant pro Lucha. Hey, ni kwamba wanamemba wale wa kikundi Lucha walisambazwa jana mjini Goma na kushikwa na polisi karibu wa kanisa Saint Esprit, ambako walitayarisha misa pamoja na maandamano ya kimya. Walikuwa na shabaha ya kudai yakudai kuachwa huru kwa wenzao wawili waliofungwa tangu mwaka mmoja mjini Kinshasa. Monusco imesema imeshurutishwa na uharibifu huo wa uhuru wa masemi, kiongozi wa wa ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, Jose Maria Aranaz. hasa kuzuia kila mara kazi ya mashirika ya kiraia. Mipango ya umoja kimataifa na maagano ulimwenguni ya haki ya kiraia na ya kisiasa zinaruhusu maandamano, isipokuwa tu kwa mashirika, lakini kwa raia pia basi ni kusema hiyo ni shughuli na jambo ilo inapashwa kutengenezwa, sababu inchi imejitayarisha kwa mwenendo ya uchaguzi. Ea mm, mtani Lubero katika jimbo la Kivu ya kaskazini, mili tatu iliyokuwa katika hali ya kuharibika sana ilivumbuliwa siku ya kwanza iliyopita pa Lusilu na wasafiri kati ya barabara Kasiki Mbwavinywa katika usultani wa Tama ni kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia moja kusini ya Luberu. Shirika la raya la apo nyumbani limejulisha kwamba limeshurutishwa na kurudi kwa hali ya ukosefu wa usalama, na tena maavu yale yanafanyika karibu ya ngome za majeshi ya Fardese. Miezi miwili iliyopita, zaidi ya maiti 15 zilikutanishwa katika usultani huohuo huo. Hakikisho ni ya kiongozi wa mtaa wa Lubero, Joi Bokele, mwenye kutangaza idadi ya maiti makumi mane na mbili katika usultani wa Tama na Itala. Ezekiel Kanendu, msemaji wa shirika la Riala hapo nyumbani, amezifasiria njiani mwasimu na Bernardin Ndyambu. tunaomba guvernement provincial iweze kuidadisha wakimbizi wote ambao wanapatikana kwenye kambi ya Chuto Luhanga na Miriki kwa kuweza kuepuka uh, infiltration ya watu fulani fulani kusudi waweze kusababisha usalama ndani ya kambi hizo na katika maeneo hiyo. Tunaomba pia gouvernement provincial iweze kupana mchango wao kwa amuzi, ili waweze kuendesha kazi yao vizuri na kufanya uchunguzi mkali, ili watenda maovu wote waweze kupelekwa mbele ya mahakama na katika mtaa wa Lubero, ili watu wote waweze kuangalia kwamba sheria imefanya kazi yake. Tunaomba pia kwa shirika za kutetea haki za binadamu waweze kushindikiza na kusimamia hawa wahanga wote ambao wamekwisha kuteseka katika maeneo hii ili waweze kurudishwa katika haki yao. Jue hey, jueni kwamba siku hiyo hiyo ya kwanza maiti ingine ilivumbuliwa karibu ya kijiji Kinyati katika usultani jirani wa Musimbi ambako kundi la Mai Mai wa UPC La Fontaine Swali la uzuni ya wanao mba visa mjini Kinshasa kwa kwenda katika jamhuri ya China, balozi wa nchi hiyo alitoa jibu leo hii nyuma mchana. Kituo cha uchunguzi wa ombi ya visa kinahusiana na shirika la kimataifa VFS ajili ya kuboresha kazi zenye kuelekea ombi ya visa. Yan Yumin mshauri wa kwanza wa balozi wa China mjini Kinshasa, alisema hivyo wakati wa mazungumzo leo hii na mwenzetu Daniel Tamizoni. Tumsikilize. De Chine, a Kinshasa, ubalozi wa uchaina pa Kinshasa awezi tena kujibu kwa maombi yote ya viza kwa wakongomani wanaotamani kwenda uchaina kwa sababu ya idadi ndogo ya wafanyakazi na nafasi ndogo kwa kuwapokea. Ndio maana tumeunda kituo cha kupana viza za uchaina ajili ya kujibu kwa maombi ya wenye kutafuta viza. Wajambo la walio andamana ambao wanasema kwamba wanawaomba, wana waomba tena pesa wakati wanapeleka karatasi vyaokonako kituo cha kuomba viza na hakikisha kwamba kwa uchunguzi wa maombi ya viza nje ya, ya ubalozi au utaongeza malipo ya viza. Lakini jinsi kituo cha viza kinaendesha kazi, kinachukua pia pesa za vibarua mbalimbali. Lakini pesa za viza kuongeza pesa za vibarua mbalimbali zingali chini. Hapa mjini Kinshasa, wizara ya watumishi wa serikali ilijulisha leo mwanzo mwezi wa Aprili ujao wa uchunguzi wa mwezi mmoja wa kazi zinazotimizwa na mashirika ya kiserikali, ni kwa kupendekeza suluhisho kwa kazi hizo kama zinatendeka vizuri wala hapana. Uchunguzi ule unaelekea wizara tano, hususan wizara ya fedha, ya bajeti na ya viwanda vya serikali. Sababu ni gani? Jibu ya waziri wa watumishi wa serikali Pascal Isumbisho mbele ya makofoni ya Dona Madimba. Ni wizara za pesa. Ni kusema kwamba kwa kuboresha nguvu ya kazi za kiserikali, inafaa kuanzia na wizara ya watumishi wa serikali. Katika wizara hiyo, kuna aina yote ya watumishi na tulichagua kwenda kwa wale wanaohusika na uongozi wa pesa za serikali, kwani bila pesa mabadiliko haiwezi kufanyika. Hatutachungua idadi ya watumishi lakini tutachungua nguvu ya kazi za kiserikali, ni kusema hali ya kazi za kiserikali. Mwisho wa muradi wa kusawazisha na kuboresha kazi za kiserikali, tutaweza kuchungua matokeo ya muradi huo kuhusu nguvu ya kazi za kiserikali. Hatimaye shirika la moto Memesnel liliendelesha leo Panjili, magharibi ya mji wa Kinshasa, Mikutano ya umizazi wa wateja wake. Wakaaji wa wilaya changu walihimizwa kuhusu matatizo yanayoelekea mgao wa moto wa umeme. Wengi walijibu kwamba umizazi ule hauwaelekee, sababu huenda haulete suluhisho kwa matatizo ya moto wa umeme katika mikoa yao, lakini wengine walifurahishwa na mradi ule hata kama siyo jibu kwa magumu yao kuhusu moto wa umeme nawe Mami Chulu Sangi, Mama munavyoona kwa mazungumuzo kati ya watumishi wa Snele na wateja wake, Snele ina kazi kubwa, wateja wachangu wakiwa katika asira sababu ya ukosefu wa moto wa umeme muda mrefu. Hawakubali mafasirio yenye kutolewa na Snele. Sikilizeni mteja mmoja. Tunafurahishwa na uandalizi wa Snele, inafaa kujulisha habari kwa raia. Tunajua kwamba Snele ina matatizo mengi. Wangelipashwa kutupatia habari ili tuweze kusawazisha namna ya kulipa umeme, kwani wakati huyo unarahisisha ukosefu wa usalama hapa Njili, na mnajua kwamba vijana wa Njili wanaendesha zaidi kazi za kienyeji. Tunaendesha mashirika ndogo ndogo, na kadiri wakati hakuna umeme ni shida kubwa. Lakini wakahaji wengine wengi walikataa kusogelea Snele ajili ya mafasirio kuhusu matatizo ya umeme mpaka wakati watapata suluhisho mmoja anajulisha kwamba hawezi endesha kazi katika kilabo chake cha kinywaji sababu ya ukosefu wa umeme, kuna joto pia, wateja wanataka pombe ya badilisha. Mzunguko pagombe na Njili, Snele inapanga kuandaa mazungumzo na wakahaji wa mitaa mingine ajili ya kuwafasiria wakahaji matatizo yanayomkumba, pia juhudi zinazofanyiwa. Okapi Okapi hayo