Kiongozi wa MONUSCO na liwali wa jimbo la Kivu ya kaskazini walitembelea leo siku ya tatu eneo la Kisiki lenye kupatikana kaskazini ya Beni, nafasi ya mashambulizi yaliyopelekea kuuawa jana kwa wanajeshi wawili wa, wa Umoja wa Mataifa. Wakuu wale wawili walishutumiwa vikali mashambulizi yale dhidi ya majeshi ya MONUSCO. wa Mai Mai wa moja walioendesha mapigano na kiongozi wa vita Mandrakwa aliyo wawa mwisho wa, wa juma jana jimboni Katanga walionyesha utashi wa kuondoka msituni. Walizungumzia swali hilo la kujisalimisha moja kwa moja mbele ya majeshi ya FARDC na wanamemba wa shirika la kiserikali Libertas. <coughs> Mwishowe tutazungumzia swali la mgawanyiko wa majimbo na vinyume vyake zidi ya uchaguzi wa sawa na wakimya wa majimbo na katika maeneo ya chini. Swali hilo lilisababisha ubishi mkali katika mkutano ulioandaliwa na shirika la Aita leo hii siku ya tatu hapa mjini Kinchasa. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na liwala ya jimbo la Kivu ya kaskazini walitembelea leo siku ya tatu eneo la Kisiki, kilomita makumi tatu kaskazini ya mji wa Beni, ndiyo nafasi ya shambulio iliyopelekea kuuawa jana kwa wanajeshi jeshi wawili wa Umoja wa Mataifa wazaliwa wa Tanzania. Martin Kobler na Julien Paluku walienda kujionea binafsi hali ya mashambulizi yale zidi ya majeshi ya Monisco walio yashutumu vikali mengi, kupitia laina simu kutoka gomana mwenzetu Maro Fimbo Mark, kabla kurudilia Goma tujione kwamba anaye kamanda makamu wa majeshi ya Monisco ametoa angalisho kwa washiriki wote wa kundi la silaha la Uganda la ADF wakati wa mkutano wa kila juma wa Umoja wa Mataifa leo hapa mjini Kinshasa. Jemadari Jean Bayo alijulisha kwamba uasi wa Uganda wa ADF ni kundi la wajambazi lenye kukaribia kukomeshwa kabisa. Afuatayo ni jemadari Jean Bayo katika masemi alisukoliwe na Emmanuel Mbanda Lokenga. La kuchukua hatua za kukata kifupi vitendo vya kuandika kwenye vituo vya walio na silaha mikononi ni vema, si kwa nchi Kongo tu, lakini na nje ya jamhuri, hasa zaidi kwa wale wenye kutendea nchi kikatili, wakiendelea kusaliti na kufanya unafiki wanapofanya mapatano na watomboki wa ADF pamoja na vikosi vyao na vinginevyo. Kwa kuona jitihada na uwezo vinavyotendwa na viongozi za nchi pamoja na uwezo la MONUSCO, wawezwa kulazimishwa kuunga Kono, uteteaji la jamhuri kwa kupikanisha vitendo vyote vya ukaidi, ambaye adefi iko inaendelea kushambulia nchi ijapo mapatano na masikilizano ambaye adefe na vikosi vyake, yafaa kutambua kama adefi imekwisha kuwa na taarifa la mabaya mengi. Ndipo natoa mwito kwa wote wenye kuunga adefe mkono, kama wakiendelea kutegemeza adefe watatoa hesabu mbele za mahakama bila shaka. Wilayani Turi, wakaaji wa mji mdogo wa Aru walikuwa katika wasiwasi wasi. Leo siku ya tatu mchana ni sababu ndege mbili za uwindaji zilizunguka juu kwa muda wa dakika 10 ya mawingo ya mji huo unaopatikana kwenye karibu kilomita mia tatu kaskazini ya Bunia. Washuhuda wanajulisha kwamba ndege hizo zilikuwa na bendera ya Uganda, wakati kamanda wa jimbo la kijeshi la makumi tatu na mbili hapo Bunia anasema ndege hizo kutoka jamhuri ya Sudani ya Kusini hazikuruhusiwa kupita katika eneo la anga la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. menge kutoka Bunya nawe Jean Paul Basila. Bwana Gilbert Unenchane, mwenyekiti makamu ya mtea Aru, amehakikisha hiyo jambo, amenena ya kwamba ndege haya akiisha kutua juu ya muji Aru yaliendelea safari mjini jirani Arua nchini Uganda. Jemadari Jean Pierre Bongwangela kamanda ya jimbo la makumi tatu na mbili ya jeshi la FRDC, akihakikisha pia hiyo habari, amenena yeye ya kwamba ndege haya yalitokea nchini ya Sudani ya Kusini. Jemadari huyu amewalika hivi raia wasiwe na hofu kwa kuwa jeshi la taifa ina mamlaka yote ya kuwakinga mtaani aru Mwongozi hata mmoja nchini hajatoa bado wazo ama kunena ya kwamba kutakuwa ama hapana mahusiano kati ya nchi ya Kongo ya kidemokrasia pamoja na nchi jirani, kwa nia ya kutambua ya kwamba ndege haya yalitoka wapi na juu ya nini yalitua angani nchini ya Kongo ya kidemokrasia bila ruhusa lolote. Bunya, Jean Paul Basila, Radio Okapi. Turudilie sasa mwenzetu wa Goma kupitia line ya simu, Maro Ofimbo, Marc Ndiyo, Barte Kobler anafikiria kama ni muda ya kutumika sasa kwa pamoja na jeshi la taifa FRDC ili umalizike chanjo la waasi la ADF. Ndiyo maana alisema hivi, tunahukumu kwa ukali wote mashambulizi haya ya majambazi hawa, walinyanyasa raia FRDC mara hiyo sasa ni Monusco, hatutawahurumia tena, inabidi majibu mazito. Tulikuwa na tatizo ndogo ya masikilizano na jeshi la taifa FRDC, inabidi tuyanjishe na kuingilia kwani tukijiunga kwa mkono kwa mkono, ndio tutawasaga wale wajambazi wa na kuwamaliza na tutashinda hakika. Kwa upande wake, akiwapa pole jeshi la taifa FRDC na Monusco liwale la jimbo la Kivu la Kaskazini, anafikiria kama ni muda wa kufikiri kwa kilindini asili ya upiganaji ya hawa waasi. Ndio maana anasema sasa wamewekea FRDC macho tena, waliwekea jeshi la Monusco macho, yaonesha ya kama kuna jambo inabidi tufahamu na mabadiliko ya hii asili ya mapiganaji kwa hivi mara hiyo, mabadiliko haya yanafuatiliwa kwetu. Tunafikiri hata kama ni kwa MONUSCO hasa ni kwa jeshi la FARDC, tutaleta changamoto kwa wanaohusika na utafiti ili mpango zikamate kwa kuweka nanga kwa hii matatizo inayotaka kujichimika kwetu. Kwa kumaliza, tukumbushe kama mashambulizo haya yameripoti watu wawili kuaga dunia, ni ni wanajeshi la wa Tanzania na pia waraia kumi na tatu kujeruhiwa, watatu wakiwa madereva pia wasimamizi wake na mtembezaji pikipiki mmoja toka Goma. Mimi ni Maru Fimbo Marki kwa niaba ya Radio Okapi, asante kwako. Omaro Fimbo Marki, upande mwingine jimboni Kivu ya Kusini, watu mia moja na sita waliuawa tangu mwanzo wa mwaka, yani kila mwezi watu makumi mawili na saba. Ni idadi zilizotangazwa na shirika lisilo la kiserikali Sajesek kupitia gazeti yake ya siku ya kwanza. Shirika hilo linashutumu uzembe wa wakuu wa kiserikali wa jimbo la Kivu ya Kusini. Mbele ya hali hiyo ya ujambazi mkali, mareto mingi naujambatite ntonga kutoka mji wa Bukavu. Kama ilivyoonywa na muungano huo unaoaminika jimboni Kivu ya Kusini, usiku moja haupite bila mtu kuuawa. Ni kama haki ya binadamu kwa raia wa Kivu ya Kusini haishurulikiwe na viongozi. Muungano sa Jisek ilitoa matokeo ya upelelezi wao kwa muda wa miezi nne, watu makumi nne na wawili walitekwa, nyumba mia mbili kumi na munane zilishambuliwa na majambazi wenye silaha bila kutaja visa vya mauaji, magari yenye kuporwa na wasafiri walioporwa mabarabarani wilayani hata wilaya ya ijwi nayo iliripoti visa vya uuaji muungano huo sa jesec force vive waomba viongozi wachukue hatua kamili ili raia wapate usalama waziri wa mambo ya ndani jimboni alijibu kwa hali hiyo kuwa kiongozi jimboni anajihusisha na hali hiyo na kuwa anatafuta mbinu za kupiganisha hali yenyewe bukavu Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi Jimboni Katanga, kiisha kuwawa kwa kiongozi wa vita Mandra kwa mwisho wa Jumajana, na wamaimai wa wamoja walioendesha mapigano naye wameonyesha utashi wa kuondoka msituni na kujisalimisha moja kwa moja mbele ya majeshi ya Fardese katika mtaa wa Pwetu. Walizungumzia swali hilo na wana memba wa shirika lisilo la kiserikali Libertas. Kiongozi wa mtaa amefurahishwa na mwendo huo, lakini bado anasema yapokea ripoti ya shirika hilo. Na kiongozi wa shirika Libertas usema kama wanamgambo awa walitoa nia yao ya kuondoka porini baada ya kifo ya wa kiongozi wao Bwana Mandrakwa. Kati ya wanamgambo awa kuna watoto kidogo na wakubwa wanapatikana hasa zaidi ndani ya sheferi Kyona Nzini na Mwenge. Awa wanatamani kutoa sila. Kiongozi wa shirika Libertas husema kama alisungumuza pamoja na waongozi wa jeshi wa pale Pweto kwa kuwapasha habari hiyo. Tumsikilize bwana Delfin Luembe turn, watu kadiri yeah mia moja walikutana nasi ili tuende kuongea pamoja na waongozi wa maskari jesi kwa kuwapasha habari hiyo. Jeshi, jeshi ilipokea na fura habari hii, hasa wale wa Batalion 2213 wa pale Pweto. Kwa sasa walituma habari kwa maskari jeshi wenye wanapatikana sehemu mbalimbali mbali ili wasaidie watetezi wa haki za binadamu ili waende kuonana na wamaimai mai awa ili wapokonywe silaha. Adminisirata wa teritoria ya Pweto usema kama bado ajapata ripoti hiyo, lakini anafurahishwa na habari hiyo. Kwa upande wake kamando ya wa kituo kia pili piliya ukingo Bwana Jean-Claude Kifwa ufurahishwa pia na habari hiyo, tena uyu usema kama jeshi meisha tayarisha fasi kwa ajila kupokea watakao upokonya sila silaha toka Lubumbashi. Jean Gandu, Radio Kapi. Hatima ee, swali la mgawanyiko wa majimbo majimbo na navivyakzidi ya uchaguzi wa wasawa na wakimya wa majimbo na katika maeneo ya chini ilisababisha ubishi katika mkutano ulioandaliwa na shirika la AITA leo hii siku ya tatu mjini Kinshasa. Taarifa ya Jeff Ngoi uso makezidoni nawe dunia mukunda milemba Kundi la shirika la raia lenye kusika na kugombea kuweko kwa uchaguzi mbalimbali wa wazi na wa ukimya uliandaa mazungumzo ya kufikiri na kuchanga maoni kuhusu swali lenye kuelekea uchaguzi mbalimbali mbali nchini ene kubadilisha na maoni kama vile mwalimu mkuu Jacques Njuli, wajumbe wa Christophe Lutundula na Adolphe Muzito mawanawaza kama kutakuwa uchaguzi usio faulu na mbaya sana sawa ule wa mwaka wa elfu mbili kumi na moja, kwani jua vituo vya uchaguzi mia moja makumi sita na kenda vilivyotayarishwa na seni ya zamani uchaguzi katika vituo mia moja makumi sita na mbili, Jerome Mboso wa aita anaye masito na kuhitaji mazungumzo ya wazi kuhusu jambo lenye kuelekea uchaguzi. Kwa upande wake mwanamembe wa baraza la mkutano wa seni Gisave Omba anajulisha kama anayo imara kweko kwa uchaguzi mbalimbali mbali. Ya muhimu ni kukutatua shida zote. Ugawanyu wa majimbo siyo kishida kwa uchaguzi, inafaa mahitaji ya seni ikamilisha, alisema Gisave Omba. Wanahusika na kubisha juu ya swali hilo walijulisha sini kuweko kwa majimbo mapya makumi mbili na sita wenda kuundwa kwa vituo elfu moja mia nne na makumi tatu na tano vya uchaguzi kuru. Inafaa kufupisha idadi ya vituo vya uchaguzi kwa mia moja makumi sita na mbili kurudisha nyuma uchaguzi mbalimbali mbali wa maeneo na miji mikubwa kwa mwaka elfu mbili kumi na saba Oka pi, oka pi,