Radio Okapi. Jean-Désiré Kanyama. Ujumbe wa wanamemba wa serikali ya Jimbo la Kivu ya Kaskazini wa viongozi wa Monusco na wakuu wa jimbo hilo ulielekeza leo siku ya pili panya milima katika mtaa wa Rutshuru ni kwa kutatua ugomvi wa tangu juma moja ya makabila mili ya jimbo la Kivu ya Kaskazini. Wakimbizi wa rundi wanaendelea kuwasili kwa wingi pa Uvira katika jimbo la Kivu ya Kusini. Mbunge wa taifa mteuliwa wa eneo hilo Zitambi Takwira amemba wakuu wa kiserikali wa zidishe uangalizi na wakazi moja kwa moja usalama katika eneo eneo hilo. Wilayani Ituri, mipaka mingi na simikwa na wanajeshi wa FARDESE katika mtaa wa Aru kaskazini ya Bunia kwa kunyanganya watu mali yao. Shirika la raia linashutumu hali hiyo, na linahakikisha kwamba ni wenye kutembeza magari na pikipiki ndio wananyanyaswa zaidi. Ujumbe wana wa wana memba wa serikali ya jimbo la Kivu ya kaskazini, wa viongozi wa MONUSCO na wakuu wa jimbo hile, ulijelekeza leo siku ya pili panyamilima katika mtaa wa Ruchuru ni kwa kutatua ugomvi wa tangu juma jana katika makati ya makabila mbili ya jimbo la Kivu Kaskazini. Mara alipofika Panya milima liwali makamu wa jimbo anayeongoza ujumbe huo alikusanya makundi yote ya kijamii kwa kuzungumzia swali hilo. Huyo alioma mapatano kati ya wanamemba wa makabila yali. Upande mwingine, wakimbizi warundi wanaendelea kufika kwa wingi pa Uvira katika jimbo la Kivu ya Kusini. Mbunge wa taifa Justin Bitakwira ameomba wakuu wa kiserikali wazilishe uangalizi na wakaze moja kwa moja usalama katika eneo hilo. Wakati wa mazungumzo na wapasha habari leo mjini Kinshasa, mteuliwa huyo wa Uvira alikumbusha kwamba ni lazima kila mwananchi wa Burundi atambulishwe akisema sababu ya kuingia kwake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na tena kusimikwe mbinu za lazima kwa kukaribisha wakimbizi kuambatana na sheria ya nchi hiyo kwa kuzuia hali ya ukosefu wa usalama katika eneo hilo. Mbunge Jitembi Takwira ni katika maseme lochukuliwa na mimie ngumba Mulungu, nilitaka kusema ya kwamba hali inayopita hapo Uvira siwezi kusemea Uvira tu nafasi kusemea na Fizi kwa sababu Burundi ina mpaka na Uvira na ina mpaka pia na, na, Fizi. Fizi kutokea laki Tanganyika. Nafikiria kwamba katika historia ya Kongo fasi kama Uvira na Fizi ndio fasi kunatokea kama baya yote yenye ku, kulemea hii nchi marosema wakubwa wa, wa, wa nchi. Nafikiri kwamba walishagawaza waza kama kwa kweli Nd, Uvira au Fizi ndio mlango na ndio dirisha ya Kongo yenye kuhusu insecurity. Siwezi kusahau sababu kusema kama zongo pia iko katika ile shida na hali yenye kuwa Central Africa. Mimi sielewi si, si, si namna gani hali yenye kutokea Burundi? Hakuna hata mkubwa mmoja mwenye alisha kusema jiandae aende kuangalia hali yenye kwa uvira, na wa interpelle mara nyingine sasa, premier ministre ya kusema kwamba kwa na, na dosye ya kuangalia uvira au kuangalia fizi, akuwe sensible sana, na misiri wa interior, na fikiri ya kwamba safari alikuwa dipanga ya kuenda huko uvira. Wakati umefika sasa, kwa leo, mbunge wa taifa Justin Bitakwira, huyo katika masemi ya natukilio na mimi ya ngumba mulongo Wilayani Ituri mipaka mingi ilisimikwa na wanajeshi jeshi wa fardese katika mtaa wa Aru kwenye umbali wa kilomita mia tatu kaskazini ya Bunia kwa kunyang'anya watu mali yao. Shirika la raia la Ituri linashutumu hali hiyo na linahakikisha kwamba ni wenye kutembeza magari wanatana pikipiki ndio wananyanyaswa sana. Shirika hilo la raia linajulisha kwamba ripoti nyingi kuhusu hali hiyo zilielekezwa kwa wakuu wa kijeshi bila mabadiliko yoyote. Vizuizo hizo zenye kuwekwa katika mta ya Aru ni kwa kuchunguza na kuepusha siraha isingizwe ama zisiletwe huko na kule kinyume na sheria, lakini shirika kiraia nyumbani na shtumu jambo hilo, kwa kuwa ni mahali kwenye wakaaji wananyanyaswa kabisa. Ikiwa baki jiji kerekere hadi vijiji sawa Azumba ama Abinaka, hali ni hivyo hivyo tu, hakuna jinsi ya kusafiri pasipokuwa na pesa ndogo mifukoni, unena sivyo mambo kiongozi makamu ya shirika kiraia ya Aru, jambo yenye kuendelea kuhuzunisha wakaaji ya mta ya Aru mahali kwenye kumeri wa kila mara unyanyasi yeni kuendeshwa na vituo vyenye kuhusika na usalama. Kumbuka kwamba mfanyabiashara mmoja alipigwa na wanajeshi FDC kumepita ya miezi chache, akishtakiwa kuendesha magendo ya gari moja, jambo yeni yalisukuma wakaji kushambulia maofisi nyingi ya serikali huko mtaani Aru. Hatukuweza kujua njiani mwa simu na viongozi wa kijeshi hapo ilani tuli kwa kupewa maoni yao kuhusu mashtaka hizo. Toka Bunya, mimi naitwa Jean-Claude Kidile, kwa niaba ya Radio Okapi. Hapa mjini Kinchasa, tena zaidi ya wanajeshi makumi matatu walioachwa huru siku yeni iliyopita kutokana na amri ya msamaha wa urais wanabaki hadi sasa katika gereza ya kijeshi ya ndulu au wanatengwa katika eneo la maafisa na ukiwa na vitu vyao. Mtetezi wao wanaamuru kwamba wateja wake wa zamani wanatendewa vibaya na madai, anadai watolewe huru. Hakika afuatai ni mwakili Pite Ngomo akiwa mala mikrofoni ya Jefu Ngoi. Mliona hali mbaya ya maisha ambamo wanaishi wanachukua wale wa makala na wale wa ndolo ndolo na kuwa changa, na unaona hali ya maisha wanayo. Watu makumi tatu pamoja na gunia na mizigo yao, kunako wenye kulala juu ya diti, kunako tu msalani moja na ni yenye kujaa sana na kufungwa, na kwa upande wa saa kumi na mbili magharibi wanafungwa milanguni, na wakati huo wa kivukutu watu wanawo lazima ya kunawa na hawana namna ya kunawa. Viongozi kijeshi vilijulisha kama wasikari wote wanapashwa kutiliwa pamoja, na kisha wataenda kuchungua wakati gani wanaweza katu kwa, basi Kinshasa hakuna hati ya kuweza kuatia askari ambako wanaweza kuatia, wakisema kama mtu askari iko askari wa X mtaona kama ni nani, lakini ukiitwa mtu X koloneli, ni kusema kama hayupo tena askari basi sababu gani ya kumchunga kwa gereza? He, kwa mjibu wa wakuu wa gereza ya Ndolo hakuna mabaya wana nafasi wanapolazwa ni kwa mpito kufuatana na mwenendo wa kijeshi. Na uongozi wa gereza ya Ndolo unahakikisha kwamba wanatolewa godoro kwa kulala. Bila shaka, vituo vya habari vina siku makumi tatu tangu leo, siku ya pili, kwa kujitambulisha mbele ya baraza kuu ya upashaji wa habari na mahusiano sesake. Wakati ule ulitolewa pia kwa mashirika mahusiano ya mahusiano ya utangazaji wa biashara na kwa watungaji huru. Kiongozi wa komisheni ya sheria ya Sesak akiwa pia mwakili mkuu wa taifa Petronil Musakasala anafasiria pa sababu za kampeni hiyo. Yupo mbele ya mikrofoni ya Emmanuel Imbanda kujiandikisha kwa vyumba na vituo vya upashaji habari kunaweza kutusaidia tupate kutambua kabisa kama ni wanani, twaweza kuwa na shurti ya kuongoza na kutia utaratibu juu yao. Hatuwezi kusema kama tunaalalisha na kutia utaratibu kwenye vituo vya upashaji habari wakati hatutambue kikamilifu wanani weku wanatumikia katika visa hivyo. Inafaa mpate kuelewa vizuri tashi pia mapashwa iliyopewa na serikali kufatana na upashaji habari vinaelekea Sesake ambaye inapewa haya mamlaka. Ndipo tunaomba na kulazimisha kila kituo cha upashadi kipate kuonyesha kibali chake kufuatana na sheria. Mwapashwa kuelewa kama anaye mamlaka ya kuchunguza na kutoa hesabu juu ya upashaji habari nchini Kongo ni Sesake. Twaweza kuchukua mipango na hatua zenye kuelekea vyumba na vituo vya upashadi kuambatana na sheria ya nchi. Kwa kumaliza kwa kifupi, jimoni Kivu ya Kusini, tango kuanzishwa kooperesheni ya kufikisha katika vyama vya seni vikaratasi vya wagombea wa bunge wa majimbo, ni peke yake vyama viwili vya siasa ndio vilijibu. Katibu mtendaji wa seni jimbo ni kivya kusini hukosa mafasirio kwa hali hiyo, sababu tayari fomu mia mbili, makumi mbili, na mnane zilichukuliwa kwa operesheni yenyewe, mia moja makumi saba miongoni na kenda ni kutoka vyama vya siasa na magombea huru makumi manne na kenda Eugene Birinjira naisi, wakati uliongezeka wa siku makumi mawili utapatia wagombea wote bahati ya kufikisha katika vyomba vya seni vikaratasi vyao. E, na huo utakomesha matangazo yetu ya jioni. Nasema asante kwa wote waliojiunga nasi kwa irini oh.