Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linaongezea MONUSCO mwaka mmoja ya kazi, lakini kulingana na azimio iliokubaliwa leo, baraza linachukua hatua ya kupunguza idadi ya askari jeshi wa Umoja wa Mataifa kwa asilimia kumi kumi ili kuhakikisha kuzungumza muda mrefu na serikali ya Kongo ya kidemokrasia leo pa New York. Mboni mashariki, shirika la raia linashutumu viongozi wa gereza kuu ya Bunia kwa wenye kurahisisha kutoroka kwa wafungwa, wenye kuwalipa fedha. Askari polisi na askari jeshi wanaofuatiliwa kwa sababu hiyo walifungwa tangu Jumatano. Unaendeshwa uhimizaji kuhusu usafi gerezani kuu ya Makala tangu siku ya pili iliyopita. Ni kulingana na siku kuu ulimwenguni ya kupiganisha kifua kikuu. Waziri, waziri wa afya alichungua binafsi hali ya wagonjwa gerezani kumo, alitolea wagonjwa dawa pia ana kuboresha hali ya kituo cha afya cha gereza. Oh, Amjambo wapenda usikilizaji wa habari zetu. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linaongezea MONUSCO mwaka mmoja kazi, lakini katika azimio yake makumi mawili na mbili kumi na moja iliyokubaliwa leo pa New York, Baraza la Usalama linachukua hatua ya kupunguza idadi ya askari jeshi kwa asilimia kumi ili kuhakikisha kuzungumza muda mrefu na serikali ya Kongo ya Kidemokrasia iliyokuwa ikidai kupunguza kwa ghafla askari elfu sita wa Umoja wa Mataifa ili Jambo kutoka chombo cha habari cha AFP. Mwandishi wetu Michel Kifindangoi atuandalia taarifa inayosomwa studioni na Billy Ivan Lutumba. Jukumu kuhusu kazi la Monusco inchini Kongo la kidemokrasia imeendeleshwa juu ya mwaka moja baada ya kutokuelewana kati ya serikali la Jamhuri na wasimamizi wa Monusco. Kulingana na azimio kukubaliwa na wote siku ya ine, Monusco itapunguza idadi la askari wake. Maana yake kati ya askari elfu ishirini kuruhusiwa elfu mbili wataondoshwa. Azimio oyu inaeleza kwamba lengo ni kwa ajili ya Monusco kuwa wepesi katika kazi yake na kuenda bila tatizo mengi eneo mbalimbali mbali. Baraza la usalama kwa kuonesha pia kuwa kupunguzwa kwa idadi ya askari wa Monusco unaowezekana kuendelea wakati tahakikishiwa kuwa kuna maendeleo na uboreshaji katika sekta ya demokrasia na utulivu nchini hasa baada ya upungufu wa tisho kadhaa ya makundi ya wenye kumiliki silaha mashariki mwa Congo, kuanza kabisa waasi wa FDLR. Hata hivyo baraza la usalama sikubadilisha idadi la kikosi kuruhusiwa na askari elfu kumi na kenda mia nane kumi na tano na polisi karibuni elfu moja na mia ine ni kwa ajili ya weza kurudhilia uamuzi huo. Daftari ya mwisho ya wanamemba wa kamisheni kitaifa ya haki za binadamu itatangazwa Jumakesho. Habari imejulishwa leo na kiongozi wa bunge la taifa kisha ki mkutano na waakilishi wa, wa mashirika siokwaya kiserikali ni kutetea haki za binadamu. Tumsikilize Oba Minaku bila mikrofoni ya mimi Engumba Mulungu. Ya deja plusieurs mois, tangu miezi kaza sasa, tunasimamia maongezi kufanywa katika uwazi kati yetu kama wanabunge pamoja na watetezi wa haki za binadamu kati la shirika la raia ili kuunda komisheni la taifa inayohusika na haki za binadamu. Kazi kubwa imeisha kufanywa. Kulikuwa wakati fulani wasiwasi, mashtaka kati yetu dhidi ya wengine kupitia vyombo vya upashaji wa habari. Leo ni siku tulipanga kukusanisha wote, kuangalia yenye imeisha kutimizwa tangu mwanzo, kisha kuchukua uamuzi. Tumetambua kwamba tumekuwa tayari ili orodha la wanamemba wote saba wa komisheni la taifa inayohusika na haki za binadamu itangazwe, ndio maana juma Jimboni mashariki asilimia makumi munane ya wakaji wamuji, wa mji wa Isiro na kandokando hawapo tayari kushiriki kwa uchaguzi ujao. Hayo ni matokeo ya uchunguzi uliofanyika na mpango wa wadibisho wa kiraia kwenye university ya Uele tokea tarehe tano hadi tarehe kumi na munane mwezi huu wa tatu. Watu elfu moja mia ine makumi munane walijibu kwa maswali mnane ya wachunguzi kuhusu maoni yao kulingana na uchaguzi uliopita. Bikira Mkuu Celestine Tunaweza kusema kama tarsenti makumi munane kati ya raia hawapende tena kusharikia uchaguzi inchini. Tarsenti makumi mbili ndiye yuko tayari kwa kuisharikia sababu ni mapasho ya raia na vivi hivi. Basi wengi hawatambue maana ya uchaguzi ya mwenendo ya uchaguzi inchini. Hawatambue pia kazi ya wateule. Wakati wanachaguliwa, saa zingine raia inatamani wakuje kununua au kufanya kazi fulani au kujenga kitu fulani na wakandideti wakati wanakuja kuelemusha raia kwa uchaguzi wao wanaaga vitu nyingi, lakini hawatimize maagano zao, na hawakuweza kutimiza hata agano moja kwa yote walioaga raia. Jambo hilo ndiye inaregeza raia mwili. Basi inasaili kuelemusha raia kuhusu utume ya wateule, kuelemusha pia raia kuhusu shura ya kandideti mweni kusaili kwa kuchaguliwa. Tujelekeze wilayani Ituri ambako askari polisi sita na askari jeshi na katika mahakama ya kijeshi. Habari hiyo hakikishwa jana na kamanda wa polisi wilayani humo kisha shutuma za muungano wa mashirika ya utamaduni pa Ituri wa kutoroka kwa wafunga wenye kulipa feza. Melezo mingi na we Sadiki Abubakar kesi ya mwisho ya kukimbia akiolela kwa hiyo ngereza ilikuwa tarehe tatu mwezi wa tatu mwaka huu, ambapo wanawake ishirini walitoroka toka ngereza kuu ya mji Bunia kabla ya askari polisi na askari jeshi walinzi kupiga masasi yangani. Kwa hiyo mwongozi wa unad anashutumu masikilizano kati ya waongozi ya hilo ngereza na walinzi wake. Kwa ngambo yake, Mukanya Gregoire, mwongozi ya ngereza kuu ya mji Bunia, anajiondosha kwa hiyo mashtaka, akinena kuwa hiyo jambo zaidi inatendeka kwa saa za usiku wakati amekwisha rudi nyumbani. Luteni Kanali Israel Kantu, kamanda ya askari polisi Paituri, amehakikisha kufungwa kwa hao askari polisi na askari jeshi. Kapiteni Viki Lopombo, mwendesha mashtaka mkuu ya kijeshi Paituri, anasema kuwa kesi ya sheria ya hawa watu inaendeshwa kama kawaida. Toka Bunya, sadiki Abubakar, Radio Kapi. Kulingana na siku kuu li mwenguni ya kupiganisha kifua kikuu kunaendeshwa tena uingizaji kuhusu usafi gerezani kuuya makala tangu siku ya pili iliopita, na matembezi ya waziri wa afya aliyetaka kuchungua hali ya wagonjwa, kusudia kuwatolea matunzo yenye kustahili. Mwisho wa matembezi yake, Felix Kabange alihaidi kugeuza kituo cha afya cha gereza hiyo kiwe kituo kikuu cha afya. Kisha alitoa dawa mbalimbali mbali kwa wagonjwa, lakini waziri hakuchungua hali ya kweli ya gereza. Taarifa ya Jeff Ngoy inasomwa na Kadi Azuba. Santa ya afya ya kifungwa Makala kilipokea vifaa vingi vya matunzo, na wafungwa walipokea hadi msaada wa chakula kwenye sherehe hiyo. Ni wengi kati ya wafungwa walikuwa wakizivaa mpira zilizokuwa zikiandikwa wote pamoja kwa kugombanisha ugonjwa wa kifua kikuu. Kwa kweli ni vuta ni kuvute kwa kuweza kufikia msaada yenyewe, kama walivyoeleza wafungwa. Jela hiyo ya Makala inakuwa na wagonjwa wengi wa kifua kikali, na hao wanapatikana kwenye chumba na nambari saba ila wafungwa hao walikamilisha eti kuweka hao wagonjwa pamoja, nafasi yao wenyewe siyo kabisa. Hali ya kuepusha wengine kuugua ni zaidi ya wafungwa wagonjwa moja wanaohesabiwa kwenye kifungo na kuishi kwenye hali ya uchafu isiyokuwa halali. Wafungwa walishtumu hali hiyo, wakati waongozi wanafika kutembelea jela. Hao waongozi wa jela wanaficha hali wanaoishi ndani wagonjwa na ni hivyo matokeo, hao waongozi ni kabisa vigumu kwao kuleta suluhisho kwa kuwa hawafahamu lini ya kuendesha jimboni Katanga, maeneo ya afya ya Lubumbashi yanendesha tangu siku chache operesheni ya kuandika wagonjwa watakaopasuliwa bila malipo tokea mwanzo wa mwezi wa ine ujao. Kampeni hiyo inahudumiwa na chumba cha rais wa jamhuri. Kama alivyo sema mwalimu Benjamin Kabila, mshauri kwenye wizara jimboni ya afya kati ya wagonjwa 1015 wanangojewa, 500 tu ndio wamekwisha kuandikishwa mpaka sasa. Operesheni za kuandika zinaendeshwa pia kuna chumba kikuu cha kuchungua Zikampeni ya kutoa matibabu mbalimbali inayoandaliwa na rais inakuwa na lengo ya kusaidia jumla ya kutosha ya wagonjwa wanaokuwa na shida ya kupata matunzo inayofaa. Miongoni mwa wanganga watakayotoa matunzo haya, wamoja wanatokea katika nchi ya Ulaya, ni wataalamu wa kinganga makumi mawili. Upande mwingine, ni wanganga watatokea sehemu ya nchi ya Kinshasa, waganga wataalamu makumi tano. Kutakuwa pia wanganga mbalimbali watakayechaguliwa hapa nyumbani Lubumbashi. Kwa jumla, wote ni wanganga utakao kuwa na utaalamu wa kuweza kutunza magonjwa yote inayoweza kumkumba mtu. Waganga waliye wageni watakuwa na vifaa vyao mbalimbali vya kazi. Kwa jumla, tupo tayari kupokea idadi ya watu wanayokumbwa na magonjwa elfu kumi na tano na tunapangilia kupasua karibu wagonjwa elfu tatu mia tano kwa kukomesha jweni kwamba ujumbe wa pamoja kati ya serikali ya Kongo ya kidemokrasia na benki kuu ulimwenguni umeondoka Kinshasa leo asubuhi kwa kuenda jimboni Equateur ukiundwa na waziri mkongomani wa usikai na mlimo na maendeleo ya vijiji na mwenye kuhusika na mradi kwenye benki ya ulimwengu bwana Amadu Umarba. Ujumbe huo una shabaha ya kuongoza mradi wa kuhudumia ukarabati na kuinua sekta ya mlimo parsa ni mwaka mmoja, kisha uchunguzi unaoendeshwa pia bado miezi kumi kabla kukomeshwa mradi jimboni mwishoni humo, ujumbe utabaki siku mbili Pabumba katika eneo la Mungala na Pagemena katika Ubangi ya Kusini. Ni swali la kuchungua eneo la kiwanda cha mlimo Pabumba na Pagemena, kutembelea majengo ya jumba gala na barabara ilo karabatiwa kati ya Bokuda na Bolebo. Ujumbe utarudi Kinshasa siku ya sita itakayokuja. Mwisho wa habari zetu, aksanti kwa walodi unganasi Okapi. Okapi,