Na wasalimu nini wote, wanamemba wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa walizungumzia pa New York hali ya Kongo ya Kidemokrasia, hasa hali ya kisiasa na usalama, pia kurudilia mara maratena kwa kazi ya MONUSCO. Katika mazungumzo hayo, Martin Cobler ametetea juu ya huru wa kujulisha maoni kwa ajili ya watu wote nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ulipwa kwa watumishi wa serikali kupitia benki nchini Kongo ya Kidemokrasia ni mabadiliko yenye kutajwa kama mfano barani Afrika. Mipango mbalimbali imechukuliwa hasa kuepusha watumishi wa serikali kwenda mbali kwa ajili ya kupata mishahara yao. Hayo ni matokeo ya mkutano wa jana uliendeshwa na kamati ya uchunguzi wa malipo ya watumishi wa serikali. Jimboni Katanga, kesi iliyoanzishwa jana mahakamani ya amani ya Kipushi ambayo inapambanisha serikali na wahanga wa nyumba zilizobomolewa kijijini Kawama mwaka wa elfu mbili na kenda inahairishwa ina kwa tarehe kenda mwezi wa ine ujao. Shirika ASDH naomba mahakama iendeshe kesi katika hali yenye kuwa usawa. Wanamemba kumi na tano walizungumzia hali ya Kongo ya ya Kidemokrasia na kurudilia mara tena kwa kazi ya Monusco, akichukua masimu mtu wa kwanza, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amezungumzia hali ya kisiasa, usalama na kiutu nchini Kongo ya Kidemokrasia, kama alivyosema Martin Kobler, hali inaimarishwa kutokana na juhudi za serikali ya Kongo ya Kidemokrasia na msaidizi wa Monusco. Kufuatana na kiongozi wa Monusco, kazi nyingi zimekwisha kutimizwa lakini kungali tena kazi nyingi za kufanya kwa kuimarisha zaidi Kongo ya Kidemokrasia. Katika mazungumzo na redio ya Umoja wa Mataifa pa New York, Martin Kobler ametetea juu ya uhuru wa kujulisha maoni kwa ajili ya watu wote nchini Kongo ya Kidemokrasia. Tumsikilize. On avait l'arrestation d'un groupe de, de, de société civile. Kulikuwa kufungwa kwa gundi moja ya wanamemba wa gundi la raia, kati yao kulikuwa wageni. Nipo mwenye kushughulikia shida hiyo sababu ya gundi la raia ni muhimu sana. Haiwezekani kuwe uchaguzi bila gundi la raia, bila vigundi venye kutetea haki za binadamu, magundi mengine na hata upinzani. Inafaa kupana nafasi kwa upinzani, uhuru wa kusema. Tuliona wakati, wakati wa maandamano ya mwezi wa kwanza uliopita walikata Facebook Twitter na vinginevyo. Ni muhimu hata wakati wa magumu kuimarisha uhuru wa kusema hata kuhusu maswali ya kisiasa. Jimboni Kivu ya Kaskazini, makabila tatu ya mkoa wa Bashali Mtani Masisi wanakubali kusikilizana na kukomesha mizozo. Ni kutokana na mazungumzo ya wakaji yaliyoendeshwa muda wa siku tatu Pakichanga mangaribi mwa mji wa Goma. Melezo mengi nawe Alain Wandimoyi maoni ya wananchi imekamilishwa na saini ya tendo ya kuhakikisha ya makabila ya Wautu, Watutsi na Waunde, yote yamehakikishwa naye Piero Muviri, katibu mtendaji wa shirika la Action Solidarite Pour La Paix Asbdi le hunde le Tutsi. Waunde, Wautu na Watutsi wameagana kuwafunza makabila zote waache kujiunga na vikundi vinavyoshika silaha. Vilevile wamehakikisha kuleta muunganyisho kuhusu Mashamba kubwa kubwa, pamoja na wenyeji vile vile wakaaji, kuhusu mashamba zinazo mizozo. Kwa mwisho, wameagana kufanya mazungumzo ya bami na wananchi ndani ya umoja, maksudi ya kubadilisha mizozo. Kazi ya masikilizano inayounga makabila zote imefanyika kwa lengo la kuweka makabila sudi wawe kwenye msimamo mmoja kuhusu mambo ya usalama katika kitongoji ya Bashali inayo na usalama mdogo ujo ya udongo inayokuwa chanzo ya vita, ndiyo kuwa serikali ya jimbo imechagua mwakilishi hapo kichanga kusudi afuatilie namna ginsi mambo itakayoendelea. Goma, Alain Wandimoi, Radio Okapi. Kulipwa kwa watumishi wa serikali kupitia benki nchini Kongo ya Kidemokrasia ni mabadiliko yenye kutajwa kama mfano barani Afrika, ndivyo amehakikisha leo kiongozi wa kamati ya uchunguzi wa malipo ya watumishi wa serikali kisha mkutano wa uchunguzi wa mabadiliko hayo ulioendeshwa jana mjini Kinshasa. Kutokana na mkutano huo, mipango mbalimbali imechukuliwa hasa kuepusha watumishi wa serikali kwenda mbali kwa ajili ya kupata mishahara yao. Jean-Luc Kayembe, kiongozi wa kamati ya uchunguzi wa malipo ya watumishi wa serikali anazungumzia jambo hilo, yupo njiani mwa simu na Agatha Mpona Elema. Matatizo ni ya urefu wa njia yeni watumishi wamepasha kutembea kwa kupata mshahara lao. Tulizungumzia shida hilo na mabenki imeahidia kufanya nguvu ya kushimika masehemu za karibu kila wakati, na mabenki iliomba kwa serikali kuwasaidia kwa kushimika vyumba vyao popote katika majimbo za nchi. Na kwa hiyo jambo kwa upande ya kamati, tulitoa muda kwa mabenki kwa sababu mabenki zingine imeongoza malipo ya kutembea Huku na huku, kwa mfano wamezifanya sasa hivi, na ilikuwa hali ya muda. Lengo ilikuwa ya kusema mabenki ile ikomeshe mambo ya kutembea huku na huku na washimikwe katika majimbo, na yote ni majambo ya kutendewa muda chache. Ni kusema mabenki wamekubali na kuwaga kufanya yeyote juu wasitume tena watu kutembea urefu wa mbali kwa kupokea mshahara lao. Tuzungumzie tena watumishi wa serikali shirikisho kitaifa la kutetea watumishi wa serikali, Inapo kwa kifupi, inashutumu kuona serikali inazahau inazahau aliko la mkutano wa kamishani ya pamoja kwa ajili ya kuzungumzia mpango wa madai ya watumishi katika mkutano na wapasha habari leo mjini Kinshasa, INAP inajulisha kuwa mpango huo ulipelekwa tangu mwezi wa tano mwaka jana na inangoja mpaka sasa jibu ya serikali. Kungoja muda mrefu kuna uzunisha muungano huo wa mashirika nyingi za kutetea watumishi wa serikali. Sikilizeni Gote Kangudie, mwekazina wa INAP mbele ya mikrofoni ya Innocent Olenga. Jimboni Katanga kuliendeshwa jana mahakamani ya amani ya Kipushi kesi yenye kupambanisha serikali na wahanga wa nyumba karibu mia tano zilizobomolewa kijijini Kawama mwaka wa elfu mbili na kenda kwenye njia ya Lubumbashi kuelekea Likasi. Kesi inaairishwa kwa tarehe kenda mwezi wa ine ujao. Shirika lisilo la kiserikali lenye kupinga kutotoa malipizi na lenye kutetea haki za binadamu ACDH linalofurahishwa na kuanzishwa kwa, kwa kesi hiyo linaomba kama iheshimu kanuni pia iendeshe kesi katika hali yenye kuwa sawa. Madlan Waila anatuelezea mengi. Kufatana kikundi asideash, vikao viwili tayari vimekwisha kupangiwa tangu tarehe ishirini na tisa Januari, tena kikao kingine kwenye tarehe kumi na tisa Februari mwaka wa elfu mbili kumi na tano vikao hivi havikuandaliwa kwa kuwa imeonekana kama ni wale waliostakana mara wanakosa au wale wanayostakiwa mara ukosa. Pia kikundi cha kipekee kimejulisha kwamba wanayochongewa kwenye kikao hiki ni mshauri wa zamani wa waziri jimboni aliyehusika na jambo la mambo ya ndani, anayekuwa sasa mwanabunge kitaifa, viwanda vya madini vya CMSK; upande mwingine, mfanyakazi mmoja wa kampuni Antradec. Tukumbushe kwamba mu mwezi wa Novemba mwaka wa elfu mbili tisa, baada ya kuingililiwa kwenye shamba la madini la CMSK na wachima madini wanayotumika kwa kimagendo, siku iliyofuata kiwanda kinachohusika na usalama kimeandaa msako maeneo huko. Watu mia tano, wakaaji wa kijiji Kawama, wamebomolewa nyumba zao. Tujue kwamba kwenye kikao cha siku ya nehi, waliostakiwa kufika. Lubumbashi Madlen wa ila hawakujionyesha. Radio Kapi Tutakomesha jimboni Ekwatora ambako pagemena Shirika Regi Dezo linapanga kuzidisha idadi ya visima vya maji Tokia makumi matatu na kenda hadi makumi sita na tano mpaka mwaka wa elfu mbili kumi na sita kwa ajili ya kutolea wakaji maji. Utoaji wa maji safi kupitia mirija ni bei kali, kwani inafa kununua dawa za kusafisha maji katika eneo ambako ukosefu wa moto, umeme unasababisha matatizo kwa kutoa maji. Shirika Regi Dezo lilojulisha habari hii. Yo siku ya pili iliyopita kwa viongozi wa kata za Gemena, linatumaini kufikia shabaha hiyo na usaidizi wa fedha kutoka ushirikiano wa Germany. Taarifa ya Dominique Olombi, usomi wake na Rigobert Yumandwani. Kwa sasa Regideso Gemena haipani maji ya kunywa kwa wateja wake kupitia matio. Muji wa Gemena unakuwa juu ya mlima Ubangi na hauna fasi ya kutoa maji ambao uweza kuilinda mwaka mzima, ndiyo maana kiwanda hiki kilichagua visima kwake, kiongozi wa Regideso Gemena. Hali hii ambayo imekwisha dumu miaka mitano ilionekana kama ni muhimu kwa wakaaji. Sasa Gemena ina idadi ya visima makumi tatu na tisa na wanapenda kuongea a idadi hiyo mpaka ifike makumi sita na tano mbele ya mwaka alfu mbili kumi na sita. Kiwanda hiki huweka matumaini yake kunako viongozi wa makarta, na ni hii kiini cha mafunzo waliopata siku ya wa kwanza na siku ya pili iliyopita, kufuatana na mtaalamu Josefu Kurugunzu wa kiwanda cha Ujerumani na mmoja wa walimu kunako mafunzo hiyo. Projekti hii ni ndani ya mradi wa mpango wa Umoja wa Mataifa kuhusu uraisi wa kupata maji ya kunywa. Projekti yenyewe ina shabaha ya jiji tano la jimbo la Ekwatoria undu. Mwisho wa habari zetu. Kwa heri, wiki njema. Hmm. <laughs>