ma unasherekea leo siku kuu ya figo. Ni ukumbusho nawandaliwa katika lengo la kuhimiza raia kwa magonjwa ya figo nchini Kongo ya Kidemokrasia. Wa Kinshasa na Bukavu, wenye kugonjwa figo wanahesabiwa kwa asilimia kumi na mbili, ijapokuwa ulimwenguni ni asilimia kumi kituo cha Amgo kinatangaza natangaza leo ripoti yake ya kazi ya uchunguzi wa uchaguzi ya mwaka wa elfu mbili kumi na tatu elfu mbili kumi na sita Kamisheni kitaifa yenye kuhusika na uchaguzi inapaswa kumaliza kwa haraka kazi kuhusu maeneo ya uchaguzi ulikomeshwa jana. Mkutano wa kutolea kongo ya kidemokrasia aina na mupya ya raia wenye kupenda inchi na wenye jukumu oh, Amjambo, wapendo wasikilizaji wa, wa, wa habari zetu. Ulimwengu mzima unasherekea leo siku kuu ya figo. Ukumbusho huo unaandaliwa katika lengo la kuhimiza raia kwa magonjwa ya figo, kama alivyosema kiongozi wa kituo cha kutunza magonjwa hayo kuna hospitali ya University ya Kinshasa katika mji mkuu wa Kongo ya Kidemokrasi na pa Bukavu jimboni Kivu ya Kusini, wenye kugonjwa figo wanahesabiwa kwa asilimia asil kumi na mbili, ijapokuwa ulimwenguni ni asilimia kumi. Mwandishi wetu Idadi ya magonjwa wa figo mu jamhuri la Kidemokrasia la Kongo ni juu kwa ile za ulimwengu. Kuambatana na kiongozi kunako chumba cha uchunguzi la magonjwa ule kunako hospitali wa University ya Kinshasa, mafunzo yani kufanika katika miji ya Kinshasa na Bukavu imeonesha idadi ya taraseti zaidi 12. Kufuatana na daktari Makulu, magonjwa mengi ndiyo imekuwa chini ya ali ilo kuna magonjwa ya sukali ya kilo nyingi na zaro, na katika mainchi za maendeleo kuna magonjwa yengine kama ukimwi, hepatiti b c na zingine. Kufuatana tu na daktari Makulu, magonjwa ya figo imeendelea polepole mbele ya kufika kwa kipindi cha mwisho. Kwa mfano, kunako hospitali kuu ya Universiti ya Kinshasa, wakati wagonjwa wamefika kwa kipindi cha tano ya ugonjwa, tarasenti mnane wala kumi kati yao ndio wamehanja matunzo na wengine wote wamefariki kwa ukosefu wa chochote. Mtaalamu huu wa magonjwa la figo ameshauria uchunguzi mbele ya wakati, kushimika kwa mpango mmoja wa taifa kwa kupiganisha magonjwa ile ya figo na gundi moja ya wagonjwa jimboni ya Ekwateur mpaka sasa, hakuna mapatano kuhusu mgomo wa wauguzi wa Lisala ambao wanadai malipo ya marupurupu yao ya hatari. Kisha kupata ahadi, wale wa hospitali walikubali kuanda kikundi cha idadi ndogo ya wauguzi watakaoendesha wa kazi, lakini hayeshimiwe kinyume. Wagonjwa wamoja ambao wanaendelea kufika katika hospitali hiyo wanafariki bila kutunzwa. Taarifa ya Dominique Olombi, usomi wake na Jean Kasami wauguzi wa Lisala ambao wanadai malipo yao ya hatari kazini ya mwezi wa kwanza na wa pili mwaka huu wamekazia msimamo wao wa mgomo wa kazi tangu sasa majuma mawili. Hata mpango wa kazi ndogo ndogo ulioamuriwa na chama cha kutetea haki zao umepigwa pia marufuko na wauguzi kunako hospitali kuu ya Lisala. Wagonjwa wenye pato ndogo wanashindwa kuendea vituo vya afya vya kipekee. Vifo vimeanza ripotiwa kutokana na ukosefu wa matibabu, Limeripoti shirika la raia. Kifo cha karibu ni kile cha nahodha wa mashua iliyokuwa safarini kupitia Lisala, alifariki bila kutolewa matibabu siku ya tatu hospitalini. Wauguzi wanashambulia wenzao ambao wanajaribu kusaidia wagonjwa angalau kwa muda mfupi. Franka za kuwalipa wauguzi zipo Lisala, lakini wahusika wanaomba jina la kila mmoja wao lionekane kwenye orodha ya malipo kutoka Kinshasa, badala ya zile roza zinachapishwa risala. Mfungwa mumuja wa jela la Kamituga mtaani Mwenga alifariki jana. Kufatana na duru za pale nyumbani, alifariki hospitalini ya Kamituga ambako alipelekwa akiwa katika hali mbovu. Shirika la Raya linachucumukona ni mutu watano mwenye kufariki katika gereza hiyo ya Kamituga tangu mwanzo wa mwaka huo. Jambo kutoka shirika la Raya linajulisha kwamba katika jela hilo likiwa chumba cha zamani cha uchunguzi wa madini ya kampuni ya zamani ya madini ya Kivu, hali ya kufungwa kwa watu ni mbovu pia, wafungwa wanatatizwa kwa kupata chakula, hali inayotumiwa na wenye kutetea haki za binadamu. Akiulizwa kuhusu swala hilo, waziri jimboni wa sheria amejulisha kwamba kuna mpango wa kupeleka wafungwa wa moja katika gereza ya Mwenga au Uvira. Kamishenieni kuhusika na uchaguzi inapashwa kumaliza kwa haraka kazi kuhusu taswira ya uchaguzi na kuitangaza kutokana na maeneo ya vituo vya uchaguzi, ni moja ya mapendekezo yaliyotolewa na kituo cha Afrika la watendaji wasio wa kiserikali AMGO kwa kifupi. Kituo hicho kinatangaza leo mjini Kinshasa ripoti yake ya kazi ya uchunguzi wa uchaguzi ya mwaka wa 2013 2016 kufatana na AMGO kwa judi zimefanyiwa tangu utawala upya wa uchaguzi, lakini kuna tatizo fulani kulingana na Limbisa Abubakar, mjumbe wa shirika Amgo. Seni napasha kufuata njia ya teknolojia mpya ya, ya upashaji wa habari na ya mawasiliano. Kwake yeye, kuna njia mpya na nzuri ya kutuma matokeo kwa wepesi katika usalama. Baada ya kumaliza kupiga kura, matokeo ni tayari muda ya masiku chache. Ndiyo lazima Seni analikwa kujipiganisha kufika katika ngazi iyi. Seni wanajipiganisha kila siku ili pendekezo zote hizo kutimizwa, lakini inaomba kuwa na vyombo vyote kustahili. Hata hivyo amgo kusema kwamba kuna yenye wao kupata kama mpya katika mwaka wa 2014 ni sawa nia ya wote kwa ajili ya uchaguzi kuendeshwa, lakini wanaogopa mbele ya masiku nia hiyo kupungua. Waziri, waziri wa Ujerumani wa ushirikiano wa kiuchumi na maendeleo Gerd Muller anapatikana mjini Kinshasa tangu jana kwa ajili ya ziara ya siku mbili. Alikutana leo asubuhi na Waziri Makamu wa Mambo ya Kigeni Frank Mwedi Malila, pamoja wamesimika kundi la watakaoendesha kazi kuhusu miradi hakika yenye Ujerumani unaweza kuhudumia kuhusu ushirikiano wa kiuchumi. Pande la Kongo linataka kuona kazi iendeshwe zaidi katika sekta ya majengo. Matembezi ya Waziri Ujerumani wa ushirikiano wa kiuchumi uchumi yanafanyika karibu mwezi mmoja kisha ziara ya mwenzake wa mambo ya kigeni. Sikilizeni Gerd Müller mbele ya mikrofoni ya mikrofoni ya Agathe Mpona Elema no kati ya wataalamu wa Ujerumani na wale wa Kongo. Wataalamu wa kiuchumi hawa wanapashwa kutosha projeti zingine, na bidi balozi atatatarisha kazi ya mwanzo. Minenwirtschaft, den Betreibern. Kuliko jana mkutano kitaifa uliandaliwa na Wizara ya Madhibisho ya Raia mpya. Muda siku mbili, wazuriaji kutoka majimbo yote ya nchi walizungumzia mpangilio na lengo la kutolea Kongo kidemokrasia aina mpya ya wananchi, hasa wenye kupenda nchi na wenye kuwa na jukumu, pia wenye kuwa na tabia mpya na nzuri. Wamechukua hatua ya kuunda baraza kitaifa litakalotoa mapendekezo na litaweza kusimikwa chini ya uongozi wa Rais wa Jamhuri maker mwangu, waziri wa masomo ya kimsingi, kisekondari na madibisho kwa ajili ya uraia mpya, anazungumzia hapa umuhimu wa mkutano huo. Yupo njani mwa simu na Innocent Olenga ikizingatiwa avions... na kwamba kuna tafsiri nyingi kuhusu swala ya uraia upya, gisi rahisi kupendelea swala hii kutambuliwa, tulipanga semina hii ili sisi wote tukuwe na ufafanuzi mmoja ni. Kwa hiyo wenye kushiriki katika semina hii waliwaza kwamba ni mwanzo wa majifunzo kuhusu uraia upya kupitia maadhibisho ya maadili ya uraia yenye kusisitizia, mfano yenye viongozi vinapasha kuonesha. Maana yake tutajipiganisha ili kupitia mbinu, wataalamu watatupa gisi gani tunaweza enda muda kwa muda, ili wakongomani wakuwe na heshima maadili za uraia upya: heshima ya saa, heshima ya majukumu na heshima ya sheria. Maana yake kutakuwa vituo vingi vitafuatilia swala zote. Hatimaye, muungano wa wenye kupatanisha watoza ushuru na wateja jimboni Bakongo ulisimamisha mgomo wa kazi tangu jana jioni. Kwa mjibu wa Julien Tula, kiongozi wa muungano huo, ni kutokana na majadiliano yaliyoanzishwa jana na viongozi wa pahali hasa, liwali makamu, katika mazungumzo kuna muungano wao na shirika DGDA. Kumbukeni kwamba wenye kupatanisha watoza ushuru na wateja walichukua hatua wa ya kugoma kazi siku ya tatu iliyopita wakipinga kusimikwa kwa, kwa kituo kimoja tu cha kulipisha fedha na mvurugo wa kazi. Na wapendo wasikilizaji, ni hapa ndio tunaweka nukta kwa matangazo yetu ya jioni. Asante kwa waliojiunga nasi.