wasalimu popote mupopote mulipo wilani chwapa katika jimbo la Equateur, watoto makumi matatu na wawili walifariki sababu ya malaria tokia mwezi wa kwanza hadi mwezi wa pili ulopita kijijini Ikotola katika nola asha la wema. Habari mejulishwa na shirika UNICEF. Wenye kusika na wadibisho nchini Kongo ya kidemokrasia wanachungua mwendo wa nchi kusu madibisho kwa wote. Kisha mwaka tunao swali la kusaidia kifeza madibisho nchini humo inapangwa katika maswali ya lazima. Waamzi sita wapya waliochaguliwa na sharti ya Roma mwaka jana pa New York wanaapa kiapo leo kwenye korti ya hukumu leo ya, ya kimataifa pala e kwa kuanza kazi kwa ajili ya madaraka ya miaka kenda. Kwa mara ya kwanza mzaliwa mmoja wa Kongo ki ya kidemokrasia anapatikana kati ya waamzi wale wapya, ni Antoine Kesiambe Mindua oh, Asante kwa kuwa nasi. Wilayani Tshuapa shirika UNICEF najulisha kwamba watoto makumi matatu na wawili walifariki sababu ya malaria tokea mwezi wa kwanza hadi mwezi wa pili uliopita kijijini Ikotola katika eneo la afya la Wema. Kumeripotiwa kwamba watoto wale walifariki sababu ya ukosefu wa dawa kwa kuwatunza vizuri. Ujumbe moja wa UNICEF ulijielekeza katika eneo lile la afya kwa ajili ya kufanya uchunguzi. Tarifa Dominique Olombi usomi wake na Francois Xavier Mbe ni jumla ya watoto makumi matatu na mbili waliohesabiwa ndani ya kijiji cha Ikotola, eneo ya kituo cha afya cha Isangi, kwenye kilometa makumi saba na tano na ofisi ya afya muji wa Wema. UNICEF anajulisha kuwa shida hiyo inasababishwa na ukosefu wa dawa kwa kutibu malaria iwezekanavyo. Ngambo yengine, kijiji cha Ikotola ni eneo mbali na Isangi, ambako wengi kati ya wazazi upeleka watoto wagonjwa kwenye shida hiyo. UNICEF anajulisha kuwa kundi la waganga tayari kwa kuhudumia ugonjwa jimboni la afya la Chikapa wakati wa ugonjwa wa Ebola. Amekwisha tuma kundi la uchunguzi na vifaa vya kiganga kwa kugombana na malaria. Kwenye jambo hilo, kundi lililofika eneo hiyo utangazia ukosefu wa dawa ya kugombana na ugonjwa huo na hata vifaa vya kupima kwa haraka ugonjwa na hata zaidi ukosefu wa bahasha ya kutilia modamu ya kupatia watoto wanao ukosefu wa damu. Wilayani Ituri watu kenda walifariki katika mporomoko wa udongo kwenye eneo la madini la Mucha Chali linalopatikana msituni kuna kumbuga la wanyama la Okapi RFO mtani Mambasa. Ajali ilijitokeza siku ya Mungu iliyopita, amesema mwanabunge wa Jimbo Joseph Ndia mchaguliwa wa Mambasa, anahakikisha kurudi kwa wenye kutafuta dhahabu katika eneo hilo kisha kufukuzwa kwa wo mwezi wa pili uliopita, habari inayopingwa na mlinzi wa eneo la RFO anasema hana habari kuhusu mporomoko wa udongo wala vifo kutoka Bunya. Sadiki Abubakar anatuelezea mingi. Mwanabunge Joseph ndia hamsini alihakikisha siku ya pili hii kwenye redio Okapi ya kuwa waaskari askari ya FARDC na gundi moja ya walinzi ya mbuga ndogo ya wanyama ya r4 wanaandikisha vijana na kuwatuma porini ajili ya kuwatumikia kazi ya madini kwenye eneo ya Muchacha. Ajali ajuma pita, ya jumapili iliyopita ilitukia baada ya mporomoko ya udongo inayolingana na mvua yenye kunyesha siku hizi maeneo haya. Anaongeza kuwa mkuu kiongozi ya RFO aliziuia askari polisi kuingia maeneo haya ajili ya kuokoa wahanga waliofariki ndani ya shimo. Bwana Lucien lokumu gedeon aliye mwongozi ya RFO anasema kuwa hajui mambo haya ya mporomoko ya udongo wala ya waliofariki, kusudi watu wote waliokuwamo zamani kiolela walifukuzwa mwezi iliyopita, lakini mbunge ndiye msini hungangania ya kuwa kuna watu waliofariki kwenye hiyo shimo. Anaomba hivyo kwa wakuu viongozi ya jimbo waweze kuunda kamati moja ajili ya kuwatambua waliokuwa ndani ya hiyo shimo na kuwazika. Toka Bunya, Sadiki Abubakar, Redio Kapi kama vile tulioelezea katika vichwa vya habari, wenye kuhusika na uadhibisho nchini wamekusanyika mjini Kinshasa tangu mwanzo wa juma. Tunayo wanachungua mwendo wa Kongo ya Kidemokrasia katika shabaha za maadhibisho kwa wote kisha mwaka wa elfu mbili kumi na tano katika jamhuri ya kongo ya kidemokrasia zaidi ya watoto milioni saba sikuenda shuleni asilimia kumi na sita uhakika tano tu ya pesa ndio serikali kuondosha juu ya elimu la taifa badala ya asilimia makumi mbili na tano kustahili juu ya kutimiza lengo la elimu kwa wote hata hivyo wataalam kushiriki katika mkutano huu wa shirika la raia kueleza kwamba jamhuri ya kongo imetoa juhudi nyingi kuhusu swala hilo kwake yeye ni elebe mjumbe wa osisa nchini kongo ya kidemokrasia ni muhimu kubwa gisi serikali inaongeza kila mara jeti kuhusu elimu na jinsi wanajenga shule mahali mbalimbali kwa ajili ya watoto kuwa nazo karibu. Anaongeza pia kwamba ijapokuwa juhudi zote, kuna mengi kubaki, na lazima shirika la raia kushughulikia kweli kweli swala hili. Mambo yake msimamizi wa shirika Connect anaalika wote kujipiganisha, ili wanawake kuenda nao wengi shuleni aifa wa kukubali kibarua chini kuelekea mpangilio kuhusu maadhibisho ya uraia mpya. Mda wa siku mbili, wazuriaji kutoka majimbo yote ya nchi watategemea mpango huo, nao lengo la kutolea kongo ki ya kidemokrasia aina mpya ya wananchi wenye kuwa na jukumu pia tabia mpya. Ndivyo amehakikisha makia mwangu, waziri wa masomo ya wa kimsingi kisegondari na maadhibisho kwa ajili ya uraia mpya, yupo mbele ya maikrofoni ya Innocent Olenga de ni kwa ajili ya kuadibisha wa Kongomani na kuongeza ujuzi wao ili waweze kuwa wafundi wa maisha yao ya kesho. Ni kuhusu mabadiliko katika mawazo, tabia na mienendo ya watu katika ngazi za maisha ya taifa na miji ya Kongo. Hakika zaidi ya kuleta wazo kuu ya mafundisho ya uraia mpya, itakuwa pia kwa ajili ya kuchunguza mfumo, utendaji na uwezekano wake itajadiliwa kuchunguza na kuchambua compartment mbalimbali ya dana kwa ajili ya kuboresha ubora, kuimarisha mtiririko na kukubaliana asa kwenye mpango juu ya msaada wa kisiasa na kiufundi ili tuweze kutimiza mpango huu. Ya lazima ni kuendeleza uelewa wa mpango wa mabadiliko ya mawazo ya raia muhimu, kwa ajili ya kujenga aina mpya ya wananchi kwa ajili ya maendeleo ya Kongo <tune> ya hukumu ya kimataifa inapokea leo pala e wa amzi sita wapya wanao hapa kiapo kwa hapa kiapo kwa amzi wale, ni kusema kuanza kazi, kisha kuchaguliwa kwa ajili ya madaraka ya miaka kenda, wakati wa kikao cha kumi na tatu cha mkutano mkuu wa nchi zilizosaini sharti ya Roma mwenye umri wa miaka makumi tano ugombeaji wake Antoine Mindua ilipelekwa huko CPI, korti za kimataifa kupitia uwaziri wa zamani Luzolo Bambi na ikiategemezwa na Wivini Mumba, mwenye ukomavu wa kina kirefu na akiwa na kibarua cha universiti ya Kinchasa, akiwa fundi stadi kwa kutatua shida, ndipo akaanzia mshauri maalum kiuhaki kwenye uchungaji na ofisa ya Rais Mobutu mnamo elfu moja tisa mia makumi nane na tatu hadi makumi nane na akiwa fundi na mwalimu stadi wa uhaki kimataifa huko universiti ya Geneve, mudini Swiss, balozi zamani wa kipekee na mwenye kushirikia yote yenye kuhusu Jamhuri la Kongo. Kwa kweli, Antoine Mindua yuko mwalimu mkuu wa uhaki za kimataifa, hata mawasiliano duniani kunako masomo za diplomasia huko Geneve, tena akida mkuu kunako korti la jukumu huko Yugoslavia ya zamani, pa haye. Anaalikwa mara kadhaa huko masomo za kimataifa yenye kuhusu haki za binadamu Strasbourg, Ufaransa. Leo Mindua atia kiapo kutimiza masharti zake kwa heshima na kujitolea bila upendeleo wala ubakuzi, hakiwa na zamiri safi. Hatimaye uzishaji wa watu ni jambo linalosahauliwa jimboni Kivu ya Kaskazini, japo kuwa kufatana na ubovu wa jambo hilo jimboni, shirika Justice and Equity linatoa angalisho kwa wakuu viongozi kuhusu vitendo vya kuteka nyara na kulazimisha fedha kusudi watu waache huru, lakini ni sehemu moja tu ya jambo hilo. Elezo mengi na Wilfred Ignace Bikumbi. Jambo ya kuwabeba watu nafasi isiyojulikana baada ya hapo ni kuomba pesa nyingi ili waachiliwe huru ni alama ya biashara ya binadamu siku hizi katika jimbo la Kivya Kaskazini. Florence Boivin Roumestan, mwenyekiti wa shirikisho la Justice e Ekite ya huko Kanada, ambayo anayewakilisha mjini Goma, anataja aina zingine za kuendesha biashara ya binadamu isiyojulikana na watu wengi jimboni Kivya Kaskazini ni kama utumiaji ya wasichana jili ya ngono kwenye migodi za madini ndani ya mitaa, kuweko na nyumba yenye kukubali washarati karibu makumi tano, zilizoandikwa na huduma za kiusalama mjini Goma. Huduma hizo zaweza changia katika kupiganisha jambo hilo, ila Boivin Rumestan anasema hazina namna yoyote ile kwa kujitegemea. Florence Boivin anaonya kuwepo na brigedi ya kiusalama kwa kukomesha biashara ya binadamu jimboni. Toka Goma. Fredi Ignace Bikumbi Radio Okapi Aksanti kwa kwa Fredi Bikumbi Ni pamoja na wenzio tunakomesha Habari zetu za jioni Kwa eri Okapi Okapi ye. Radio Okapi