Kwanza mwapendwa wasikilizaji, kwanza pateni vichwa vya habari. Askari wa jeshi la taifa wameanza operation kubwa ya kuwasaka wa ati wa ADEF katika vijiji kati ya jimbo la Kivu ya kaskazini na lile la mashariki, kama alivyo sema kiongozi wa operation soko la ya kwanza, shabaha ni kulazimisha wa ADEF wote wajitowe. Lani, tuheneo la waami wa Lagabo lilishambuliwa usiku wa kumbukia leo na watu wenye kumiliki silaha wanaozaniwa kwa wa ati wa FRPI. Matokeo kwa mashambulizi hayo zaidi ya watu kumi waliumizwa vikali kwa mipanga, mwanamke mmoja alibakwa pia, vitu vingi kuporwa. Shirika SNEL litasaidiwa kiufundi na kampuni Manitoba Hydro International ili kuboresha hali ya kazi. Mkataba ulisainiwa leo kati ya serikali ya Kongo ya kidemokrasia na kampuni hiyo ya Canada. Oh, Karibuni kwa habari zetu. Askari wa jeshi la taifa wameanza operesheni kubwa ya kuwasaka waasi wa ADF katika vijiji mbalimbali vinavyopatikana kati ya jimbo la Kivu ya Kaskazini na lile la Mashariki. Habari imejulishwa leo na kamanda wa operesheni Sokola ya kwanza kwa ajili ya kupokonya silaha waasi wale wa Ganda. Kama alivyosema Jemadari Muhindo Akili Mundos, shabaha ya operesheni hiyo ni kusukuma wa ADF wote wajitoe. Melezo mengi nawe, Martial Papi Mukeba. Hiyo operation ya FRDC ya kuwasaka wauni wa Ganda wa ADF inaendeshwa pa Makutano, Bangu, Samboko, Ndalia, Zunguluka, Kalalangwe, Mfuta Bangi na Kawele. Kiongozi wa operation Sokola ya kwanza amesema ya kwamba mbele ya kuendesha mauaji, wauni wa ADF wamejificha katika vijiji hivyo vinavyopatikana kati ya jimbo la Kivu ya Kaskazini na lile la Mashariki, mbele ya kuingia kwenye miji mkuu na kutenda mauaji ya raia. Jemadari Muhindo akili Mundos amehakikisha kama shabaha ya iyo operation ni kuwasukuma wa ADF wote kuweka silaha chini. Amesema pia kama operation hiyo itaendelea mpaka kukomeshwa kwa wa ADF. Duru zingine za kijeshi zimejulisha kwamba kwenye operation hiyo askari wa kikosi cha mia kenda na tano cha jeshi la taifa wilayani Ituri wanasaidia wenzao wanaoendesha operation ya sokola ya kwanza. Askari wa jeshi la taifa wanataka kuzuia waasi wa ADF kukimbilia ndani ya jimbo la mashariki Beni. Martial Papi Mukeba, Radio Okapi. Tangu lewa asubuhi kulisikika milio ya risasi kaskazini mashariki mwa eneo la rousayum tani Nyiragongo. Askari wa jeshi la taifa wana wasaka wapiganaji wa utu wa nyarwanda wa FDLR. Tayari jana ni kijiji cha kalak pa kilomita makumi mawili na eneo la Rousseau katika ka mbuga la wanyama la Virunga ndicho kilimilikiwa na kuongozwa sasa na jeshi la taifa kutoka Goma. Fredy Ignace Bikumbi anatuelezea mengi. Ilikuwa pande za saa kumi za asubuhi ndipo jeshi la Kongo ilifungua mapigano maeneo ya Kamatembe ni ndani ya mbuga la Virunga upande wa kaskazini mashariki mwa kijiji cha Rusayo. Duru zetu toka huko zarifu kusikika kwa milio ya bunduki kubwa kubwa, wakati shirika la raia ya mtawa Nyiragongo imejulisha kuwa kijiji cha Kamatembe ni ngome muhimu ya wanamgambo wa FDLR ambako wameishi miaka mingi. Jambo lingine muhimu ni kufukuzwa kwa FDLR siku ya Mungu iliyopita katika maeneo ya Kalak. Jeshi la serikali FRDC ilipofika hapo tayari wapiganaji hao walikuwa wamejiendea katikati ya mbuga la Virunga. Wakati huo huo, mtaani Ruchuru, jeshi ya Kongo FRDC inamiliki vijiji vilivyokuwa chini ya mamlaka ya FDLR. Ni wapiganaji saba, kati yao FDLR watatu, Maimai wane mai, walikamatwa pa Kibirizi na Nyamili Ma. Ilikuwa siku ya tano toka Goma. Fredi Ignace Bikumbi, Radio Okapi. Wilani turi eneo la waami wa Lagabu payapata kilomita makumi matatu kusini mwa Bunia, lilishambuliwa usiku wa kuambukia leo na watu wenye kumiliki silaha wanaozaniwa kuwa waasi wa FRPI. Watu kumi na wawili waliumizwa vikali kwa mipanga, pia mwanamke mmoja alibakwa. Kwa mjibu wa kiongozi wa eneo hilo, waasi wale walipora vitu vingi kisha kupiga risasi juu, habari inayohakikishwa na viongozi wa kijeshi, wanashutumu kuwepo kwa watu wenye kumiliki silaha laha katika eneohilo mafasiriyo mengi na we Sadiki Abubakar ilikuwa kando ya saa tano ya usiku saa za mji ndiyo watu zaidi ya mia moja waliotambulikana kama waasi ya FRPI walijiingiza katika kambi ya wakimbizi ya Lagabo. Kwa mjibu ya msimamizi ya wakimbizi kwa hii kambi, hawa waasi walibeba bunduki na silaha za asili, walipika masasi nyingi juu kabla ya kupora mali na vitu ya wakimbizi kama pikipiki, kinga, mambuzi, vyakula na vinginevyo. Bwana Longa Norbert anasema kuwa waasi hawa waliumiza kwa mpanga watu kumi na mbili kabla ya kukimbia akwa na wajambazi tatu akiwa akikatalia vitu vyake. Huyu msimamizi husema kuwa askari ya FARDC wanaokuwa kando ya eneo hii waliarifiwa mbele ya muda na waasi hawajakimbia porini. Mmoja wakuu viongozi ya FARDC wilayani Turi analinganisha shambulio hilo na kupatikana kwa waasi wa moja kati ya wakimbizi. Anaongeza kuwa kuna mpango ya kudhibiti usalama kando ya hilo kambi ya wakimbizi. Toka Bunya, Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Kuboreshwa kwa polisi ya taifa kuna kumbwa na matatizo. Kazi za mpango wa miaka mitano zinatimizwa tu kwa asilimia tatu sababu katika bajeti serikali ya Kongo ya Kidemokrasia haiendeshi vipindi mbalimbali mbali vya kila mwaka vyenye kupangwa katika mpango huo wa miaka mitano. Lilo jambo kutoka mkutano wa kumi wa kamati ya uchunguzi wa kuboreshwa kwa polisi ya taifa ulioendeshwa leo mjini Kinchasa. Katibu mtendaji wa kamati hiyo anajulisha kwamba kuna lazima ya fedha kwani katika mpango huo washiriki wanasaidia tu kwa asilimia kumi. Taarifa ya Innocent Olenga. Ni uchambuzi wa pamoja wa miaka mitano kusemestri ya kwanza ya mwaka 2014 ndio ndiyo ilipana hesabu hii, zidi ya asilimia tatu iliyokamilishwa, asilimia makumi tatu na nane ya mpango huo haijaanza na asilimia makumi tano na tisa imeanzishwa. Hii kufuatana na katibu wa kamati ya ufuatilizi wa mpango wa mabadiliko ya polisi, inatuma kuendelea na mabadiliko yenyewe ni kama vile kuboresha hali ya kiutu ya wapolisi, kazi ya askari polisi, kujua kabisa hesabu, mafunzo ya polisi kunako majimbo mengine pia kupana kwa askari polisi vifaa vya kulinda salama, japo matukio ni chache. Makamu wa waziri wa kwanza na waziri wa mambo ya ndani hatoe tumaini, Evariste Boshabe anasema tunamnukuu, nipo yakini kama pamoja tutakamilisha muradi huo. ni hivi naomba kwa watu wenye kuhusika na muradi wenyewe kujitoa kwa kufaulu, mwisho wa kumnukuu. Twajulishe kama mabadiliko ya askari polisi ina shabaha ya kupana kwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo vikosi maalum vyenye kuheshimu haki za binadamu katika mazingira ya mageuzi ya mashirika za serikali ndio mkataba huo ulitimizwa kwa kufata waziri wa mazingira ya serikali. Tangu mageuzi ya SNEL kuwa kampuni ya biashara katika mwaka elfu mbili na kumi mipango mingi ilianzishwa kwa ajili ya kusafisha hali yake ya kifedha na taarifa za fedha kabla ya kufungua mitai zake. Kwa kweli ni katika usimamishaji wa SNEL ndiyo kampuni ya Kanada Manitoba Hydro International ilisaini tarehe kumi na mbili mwezi wa pili uliopita mkataba wa hudumu. Kampuni hiyo italeta wataala mchache kwa SNEL kwa ajili ya kumsaidia katika maeneo itakayokuchukuliwa muhimu muimu na yenye tatizo sana kwa ajili ya maendeleo yake. Kati ya maeneo yale kuna kituo cha kutoa umeme cha feza cha biashara na cha kufuatilia vyombo vya kazi. Kufatana na kiongozi wa Manitoba, mkataba huu takamata kipindi cha miezi kumi na mnane na feza ya banki la dunia kiasi milioni kumi ya dola kampuni iyo ya kanada ina miaka mia moja makumi tatu ya ufundi mu kazi ya umeme na iko na wateja elfu mia tano makumi tano hatimaye jimbo la katanga linarudishwa kwa mwezi dola za kimarekani milioni moja kutokana na kazi ya madini habari iliyotangazwa jana na waziri wa mpango olivier kamitatu saa chache kabla ya kuondoka mji wa lubumbashi kisha ziara ya kazi ya siku tatu mjini humo na kusimikwa kwa mgawanyiko wa mitaa Serkali napanga kufanya nini kwa ajili ya uongozi wa pesa za kurudishia jimbo hilo kuhusu madini? Fateni jibu ya waziri Olivier Kamitatu mbele ya mikrofoni ya Kola Juma Musompo. Le gouvernement central cultive d'abord la vertu de la concertation. Serikali ya taifa imetazamia zaidi jambo la mazungumzo, ni kusema ya kwamba tutaweza kuangalia vitu gani vitaweza kutuhaidia, eti tupate kujua magumu inayokuwa upande wa majimbo inayokatwa. Na mimi nina uhakika ya kwamba shughulisho itapatikana, na ninyi wenyewe mnajua ya kwamba jambo la mkato la majimbo, rais wa jamhuri alitangaza kibarua chake ambako kibarua hicho cha sheria vitafanyiziwa hatua kwa watuwa bali, nayo natazamia jambo la redevance miniere. Tunapaswa kujua kutakuwa commission itakayosimikwa na yale yatakayoangalia ubovu na kupata kwa kila jimbo uwezo wake na kuangalia namna gani serikali itakuwa ikitembezwa, na sisi tutaangalia namna gani jambo hilo ipo ikiendeleshwa ndani ya majimbo na kwa namna gani tunaweza kusaidia eti majimbo hiyo ipate kusimama. Waziri jimboni wa fedha anakubali kwamba hakika jimbo linapata pesa hizo, lakini Christian Mwando anajulisha kwamba jimbo linaingiza kwa mwezi dola za kimarekani milioni kumi na moja. Kwambatana na sheria, jimbo lingelipashwa kupata kila mwezi dola za kimarekani milioni tano na hundu. Mwisho wa habari zetu, aksenti kwa waliotutega sikio oh.