Karibuni mpenda msikilizaji popote pale ulipo tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Kalenda ya vipindi vyote vya uchaguzi ujayo katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo inaendelea kutangazwa tangu ofisi ya tume ya uchaguzi huko CENI mjini Kinshasa. Mbele ya hapo, akiwa nchini Afrika Kusini kwa sababu za matunzo, kiongozi mkuu wa Seni kwamba zote zote zilitimizwa wa kutangaza kalendari hiyo itakayoheshimu katiba ya jamhuri. mm. E, jimbo ni Kivu ya Kaskazini, hakuna masikilizano tangu mwanzo wa juma tunayo kati ya wa wamai mai, mai raia mtomboki na majeshi ya farde paitebero itebero mtani walikale ishauri ya vijana ya mtaa huo imeshurutishwa na hali ya uhabifu wa usalama na makundi ya silaha katika eneo hilo. E, na ngombe makumi saba zilipigwa na radi na kufariki moja kwa moja jana siku ya tatu, kanda mji wa Kalemi kaskazini ya Katanga. Daktari anayehusika na matunzo ya wanyama wilayani Tanganyika anafadhaishwa na ajali hiyo inayogusa wafugaji. Oh, e ujambo mpendo msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari hii. Kalendari ya vipindi vyote vya uchaguzi inaendelea kutangazwa tangu ofisi ya tume ya uchaguzi hurusenii hapa mjini Kinshasa maandamano yanaendeshwa mbele ya wakuu wengi wa kiserikali wa Umoja Mataifa, wakilishwa vyama vya siasa na wa makundi ya kijamii, na walikuwa wengi, lakini mbele ya hapo wakiwa nchini Afrika Kusini kwa sababu za matunzo. Kiongozi mkuu wa seni Padri ya Apollinaire Malumalu alisema shurti zote zilitimizwa na tena kalendari hiyo itaheshimu katiba ya jamhuri. Alikuwa njiani mwa simu na mimiye ngumba mulungu la fini seni ililazimisha shurti mbili. Sasa shurti zile zinaenezwa na wakumbusha kwamba kwanza, tulipashwa kuchukua mipango mbalimbali mbali kulingana na sheria. Ya pili, serikali lipashwa kukubali bajeti imefanika kisha kuisawazisha. Kwa hiyo leo kalendari ya uchaguzi itatangazwa, ni kalendari ya vipindi vyote vya uchaguzi. Kalendari yeni kuheshimu katiba, watu wanatangazwa habari zisizo sawa lakini jweni kwamba seni ni, kwa ni kituo chenye kuchukua jukumu yake inaendesha kazi vizuri na inajua kazi yake, inaombwa kwa watu wote waweze kuiheshimu jimboni. Eh, Kivu ya Kaskazini hali ni ya vuta ni kuvute paitebero mtaani walikale kati wa ki, ya wamaimai raia mtomboki na majeshi ya FARDC tangu mwanzo mwanza wa juma tunayo Itebero ni mji mdogo wa sekta Bakano kwenye karibu kilomita kilometre makumi tatu sita na sita na Walikale centre. Shauri ya vijana wa Walikale inashurutishwa na hali ya uharibifu wa msalama na makundi ya silaha katika mtaa huo. Taarifa ya mapendano kutoka mji wa Goma hali hiyo ambayo inaonekana kudumu pa itebero na kandokando kando, inasababisha watu kuhama maskani mwao. Tangu mwanzo wa wiki hii, mapambano ya hatari ilizuka hii siku ya tatu wakati wapiganaji wa raia mtomboki walikuwa karibu na mji mdogo wa itebero kwa umbali wa kilometa mbili. Kiongozi wa shauri la vijana la walikale anajulisha kama raia wamekimbilia porini kando ya itebero na wengine tarafani masisi. Shirika la raia lasema ni mtu mmoja ndiye alifariki kwa ngambo ya wahuni tangu mapambano ianzishwe. Kwa mujibu wa shauri la vijana wa huko, ni kwa mataka ya viongozi ndiyo kundi la raia Mtomboki laendelea kuonekana, sababu wanakuwa kwa idadi chini ya watu elfu mbili. Duru hilo lajulisha kwamba kunakuwa pia viongozi wa moja ambao wanashirikiana na, na waasi hao. Shirika la raia pamoja na shauri la vijana la walikale wanaomba kwa viongozi wajihusishe pia la kufukuza vikundi za ndani zenye kumiliki silaha kama vile wanahusika na FDLR. Nikiripoti toka Goma, Christian Mapendano, Radio Kapi. Jimbo, e, ni Manyema, zaidi ya wafungwa mia tano wanaishi katika hali mbaya katika magereza kubwa na ndogo ya mitaa kumi ya jimbo hilo. Ndiyo matokeo ya ziara ya shirika lisilo la kiserikali la madaktari wa Kristo wanaohudumia wafungwa Muda wa mwezi mmoja shirika hilo lilitembelea magereza ya Lubutu na ya Punia na kugawa moja kwa moja chakula na vifaa mbalimbali kwa wafungwa. Mengi tweafata kutoka Kindu na mwanzetu Mathieu Ilunga kati za wafungwa wengi wao wamegonjwa malaria, magonjwa za ngozi, upele na kadhalika, hata magonjwa za kuambukiza kupitia ngono yesi katika lugha la Kimombo. Wamejilaza hata kwenye udongo bila virako wala matandiko, hawakulishwa vizuri kama inavyostahili, kama vile presidenti wa shirika wanganga wa Kristo wenye kushughulikia wafungwa anavyohakikisha. Dr De La Rose Muzingwa anaeleza kwamba waliweza kuendeshwa usisimwaji mara nyingi kuhusu usafi na kulinda utaratibu ya kiafya kunako vyumba vya maji jela kuendelesha msaada ndogondogo ya kusafisha na kutia usafi. Waliweza kuunda maanteni za wenye kujipendea kusaidia wafungwa kwa kuwafakidia kusafisha na kutia hata dawa za wawa vidudu. Shirika hilo laomba kujipenya kwa serikali jimboni kwa kupikanisha hata magonjwa inayokumbwa wafungwa, kwa mfano wa malaria, wakuwa viongozi waweza kuwatolea hata chandarua yenye kuchovya, kati za miradi ya shirika Medecin Cretien kwa ajili za wafungwa nataka kutia timu moja itakayotembelea majela kwa kusaidia wafungwa wenye kutaabika na magonjwa, lakini wanatimiza kazi hii kupitia msaada mdogo kutokea kanisa la Witiem Sepak. Nikiripoti kutokea Kindu, Mati Ilunga Shambu wa Mwanachebe, Radio Okapi. Ngombe makumi saba zilipigwa hadi na kufariki moja kwa moja jana, a siku ya tatu kando ya mji wa Kalemi, kaskazini ya Katanga. Eh, daktari anayehusika na matunzo ya wanyama wilayani tanganika nafasiaishwa na ajali hiyo inayogusa wafugaji mafasiyo mengi kutoka kalemi nawe espedi mwambamubi radi hiyo imeangukia kwenye kilometri makumi saba mbali na mji wa kalemi ilikuwa kwenye kitambo kati ya mji wa kalemi na kijiji bendera kundi ya ngombe zilizokuwa malishoni kapigwa na radi hiyo kwa rafla kwa mujibu wa daktari kaut mutomb huyu ni mganga wa wanyama wilayani ngombe makumi saba zimepigwa na radi wafugaji wamepoteza ngombe sabini. Kwa kweli ni wafugaji wa kiasili wasioorozeshwa kwenye bima, hawafahamu shirika la bima Sonasi. Ninadhani kwamba msiba huo unatarajia usaidizi wa kiutu. Idadi kamili haijulikani ya wafugaji hawa waliokumbwa na msiba, huenda wakawe tano wala sita, asema mganga wa wanyama wilayani. Msiba huo umefika wakati wilaya ya Tanganyika imeandaa ju kwa kuinua ufugo wake baada ya vita ya RCD. Hapo awali wilaya ya Tanganyika ilikuwa kihesabu ng'ombe laki tatu ama mia tatu elfu, leo hii zimebaki tu ng'ombe elfu makumi mbili. Tokea Kalemi, mimi ni Xpedi Mwamba Mubi, Radio Okapi, jimboni si mashariki. Gari ine zilizosafirisha ambao kutoka mtao Mambasa hadi jimbo la Kivu ya kaskazini zinazuiliwa tangu juma moja, kuna kituo cha luna mpaka kati ya majimbo yale mawili ni kutokana na watu wa shirika la Degerade leni kulazimisha uchuru wa kupanga miti, ijapokuwa wafanyabiashara wanasema walilipa uchuru uo huo kunako shirika la Foner Men kutoka Bunya. Nawe Marshal Kiza Bya Mungu. Wafanya biashara ya mbao wanashutumu kuona gari zao zimezibiliwa na chumba ya digirade yenye inawazimishwa kulipa kodi ya mbao ambayo imekwisha kulipwa na shirika yenye kuhusika na mambo ya kukongolesha pesa ya porini, yani FFN. Kutokana na masemi yake msimamizi ya chumba ya kiserikali yenye kuhusika na mambo ya kukongolesha pesa ya misituni Roger Zalabo, kodi ya mbao inapashwa kukongoleshwa na shirika yake kutokana na uamuzi wa mupya ya waziri ya kiserikali mwenye kusika na mazingira Pole Odiane, waziri jimboni mwenye kusika na madini kwa ngambo yake, anasema ya kwamba ni degerade ndio inapashwa kuendelea na kukongolesha kodi ya mbao tafamu. Ya kwamba kundi ya wafanya biashara ya mbao ilijulisha iyi mambo hapo jana siku ya tatu katika mungusanyo na waziri jimboni mwenye kusika na madini kutoka Bunya. Mimi Marcial Kizabia Mungu kwa nyaba ya Redio Kapi hapa mjini Kinshasa kwa kumaliza miradi ya kuunganisha uwanja wa ndege wa kimataifa wa Njili upande wa mashariki kupitia Jito Kungu na upande wa magharibi kutoka Kinsuka peshe. Miradi hiyo inachunguzwa na tena, barabara bara ndogo ndogo zingine zitakarabatiwa. Kuhusu mwenendo halali wa magari mjini Kinshasa, e, taarifa ya Jacques Yves Molima. mengi zinawe mamichulu sangi. Kwa kenda kukiwanja ya ndege watu wanapitia kwenye barabara kubwa ya Lumumba na kupitia juu ya kilalo cha Njili, ijapo kuwa tangu Matete inawezekana kutengeneza njia ndogo itwayo Limiere na kupitia kilalo juu ya mto wa Njili. Pia inawezekana kujenga barabara ya Sekomafa ya kwenda Lemba Imbu ili kutokea Pangaliema tangu mbele njia baipase. Ni vizuri kutengeneza barabara ya kwenda Kimweza hadi Kasangulu, kuna namna ya kuepusha wingi wa magari kwa mwenye kwenda pasite Mama Mobutu. Njia hiyo kiisha kutengenezwa, inaenda paka Savubu kupitia Mayano na Makala Ngunza ni vema kutengeneza vile vile barabara kwenye mikao ezo Kimwenza, Payolo, Ngambela, Birmani, Asosa na Sayo Pangiringiri, njia ambazo zaweza kurahisisha kwenda katika mitaa ya Makala, Bumbu na Selembao. Kuna njia nyengine kubwa zenye kwenda Pabandalungwa. Inawezekana vile vile kujenga vilalo vidogo juu ya jito Makelele, kama mtu apende kupitia juu ya kilalo Lunda Bululu kwa kwenda Kitambo. Kwa mwisho, ni vizuri kutengeneza barabara katika mitaa ya Barumbu na Kinshasa sawa vile Bakongo na Plateau. Okapi. Okapi. Okapi. <laughs>