Asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga, sikilizeni kwanza vichwa vikubwa vya habari tunazo. Umoja wa Mataifa ulisimamisha uhusiano na majeshi ya fardese katika msako wa wapiganaji wa Hutu wa Rwanda wa FDLR. Sababu ya azimio hiyo iliyochukuliwa tangu mji wa New York ni kushiriki kwa majenerali wawili wa FRDC katika uharibifu mkali wa haki za binadamu. Mpango wa mafunzo ya wakuu wa vijana wa vyama vimoja vya siasa ulioneshwa leo siku ya tatu mjini Kinshasa na shirika la amerikani ya demokrasia NDA. Mafunzo yale yana lengo ya kurudisha thamani za lazima zenye kupotea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sawa, unyenyekevu, uvumilivu, usawa, juhudi, upendo, jukumu na kadhalika. Matayarisho ya kuwasili kwa Masua Itebekokolo mjini Kisangani siku za hapa karibu yanaendeshwa bila shaka. Bandari ya shirika la STPT inasafishwa pamoja na viwanda vyake na ukarabati wa vyombo vya kupakua na kupakiza vifaa mbalimbali. Umoja wa Mataifa ulisimamisha uhusiano na majeshi ya FARDC katika msako wa wapiganaji wa Hutu wa Rwanda wa FDLR. Azimio hiyo ilichukuliwa tangu mji wa New York kunako ofisi kuu ya Umoja wa Mataifa sababu ya kushiriki kwa wajenerali wawili wa, wa, wa FARDC katika uharibifu mkali wa haki za binadamu. Msemaji wa Monisco, Charles Bambara hakikisha habari hiyo akisema, pamoja na wakuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Umoja wa Mataifa unahusiana kwa kutafuta suluhisho katika msako huo wa wapiganaji wa utu wa Rwanda wa, wa, wa FDLR tunaweza sema kwa kifupi katika uwazi kwamba Umoja wa Mataifa unasema kwa sauti moja, ilijulishwa na wasimamizi rasmi wa Umoja wa Mataifa. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia unabaki katika njia moja moja. Hiyo ni kweli, tumekuwa katika ushirikiano kila mara na wakuu viongozi wa jamhuri ya Kongo ambaye tuliwapa kiesi kuhusu majemadari wenye kutajwa. Ni kwa hiyo tuliomba serikali ya jamhuri kutupa uwazi kuhusu kesi hiyo na majadiliano yanaendelea bila shaka. Wakati huo huo, ni kweli tunapendelea ngambo moja kuona kesi hiyo kuendelea bila tatizo, kwani tunakuwa na masharti yanapashwa kuheshimu kulingana na haki za binadamu. Ngambo ingine, tunakuwa tena pia na agizo ya kupinga ili kukomesha kuwepo kwa makundi ya wapiganaji wote wenye kumiliki silaha nchini Congo, ni sawa wa FDLR, ADF na wengine. Kwa wakati huo tunasimamisha kwa muda ushirikiano wetu na jeshi la taifa kipindi tunasubiri uwazi uoneshwe katika kesi hiyo. Leo hii siku ya tatu, wakati wa mkutano wa kila Jumaa kati ya mashirika ya Umoja wa Mataifa na waandishi wa habari, kiongozi mkuu wa MONUSCO Martin Cobler alisema na matumaini zidi ya mazungumzo na wakuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuendelea kusaidia majeshi ya FARDC katika msako wa wapiganaji wa utu wa FDLR kupitia shurti zenye hazipaswe karibu haki za binadamu. Hapa mjini Kinshasa, tena uchunguzi wa makubaliano wa Nairobi ulifanyika kunako ofisi inaohusika na mwenendo wa mkataba huo wa amani. Ni vikaratasi vilivyosainiwa tarehe kumi na mbili Disemba mwaka wa elfu mbili kumi na tatu kati ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na uwasi wa zamani wa M23 kwa kumaliza vita. Wajumbe maalum wa kimataifa miongoni mwa mwao Saidjinit, balozi wa Uganda, na balozi mdogo wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo nchini Rwanda. Walichungua hali ya utimizi wa makubaliano ya Nairobi kuhusu wagano za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kama kawaida, wakilishi wa uasi wa, wa zamani wa M23 hawakuhudhuria mkutano ule. Mafasiri ya Franso Mwamba, kiongozi wa ofisi yona husika na mwenendo wa mkataba wa Nairobi, yupo mbele ya mikrofoni ya Inonsa Olinga Tulizungumuza kusudi Kongo ya Kidemokrasia pamoja na Uganda na Rwanda, sisi wote mbele ya Jumuiya ya Kimataifa tuwe na msimamo moja kuhusu mwendo wa kutimizwa kwa makubaliano hayo, kuhusu mipango inayopaswa kutimizwa ili mambo yaweze kufika mwisho. Katika mkutano huo umechukuliwa hatua muhimu, ni kwamba ujumbe wa pamoja kati ya Kongo ya Kidemokrasia ya Uganda na Jumuiya ya Kimataifa utajielekeza kwa haraka Uganda kwa ajili ya kutoa mwangaza kwa swali kuhusu nani yupo Mkongomani, nani anataka kurudi Kongo ya Kidemokrasia, pia nani anataka kuendelea kuishi nje ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hatua hiyo imekubaliwa na watu wote. Najulisha wakongomani kwamba bado juma chache watapata habari nzuri. Hatutazungumzia tena wapiganaji wa zamani wa M23 wala makubaliano ya wa Nairobi, kwani jambo hilo litakomeshwa. Ena, katika habari za kisiasa, mpango wa mafunzo ya wakuu wa vijana wa vyama vimoja vya upinzani ni vya wingi wa urais ulionyeshwa hapa mjini Kinshasa, leo siku ya tatu na shirika la Marekani la demokrasia. Nda ni vyama vya siasa vya UDPS, UNC, MLC, PPRD na AFDC. Mafunzo yale li, yanalenga kurudisha samani za lazima zaidi kupotea katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Sawa, unyenyekevu ni uvumilivu, usawa, juhudi, upendo, jukumu na kadhalika. Mafunzo yale yatakaoanzishwa kesho siku ya nne mjini Kinshasa yatadumu Jumatano. Nda itafundisha watakaoendelesha mafunzo kwa maana memba wa vyama vya siasa. Afuatae ni Patrik Lembo, kiongozi wa sekta ya ujana na usawa kati ya mwanamke na mwanaume kunako nda, anajifasiria hapa mbele ya mikrofoni ya Pascal Masirika tulitambua kwamba kuna upungufu wa tabia nzuri za vijana na katika eneo nzima ya Kongo. Jambo lingine ni kwamba mafunzo hayo itapelekea vyama vya kisiasa huweza kuwafunza vijana wao. Mafunzo hayo yatakuwa ya lazima kwa vijana vya kisiasa hivyo na kwa maendeleo ya nchi kwa ujumla. Kisha mafunzo hayo, vyama vya kisiasa vinaweza kupata wanamemba wa mpya. Mwisho wa mafunzo hayo kutakuwa matokeo mazuri. Na jimboni Kasai ya Magharibi vitendo mia mnane, mia mnane makumi ine vya ubakaji vilihesabiwa mwaka jana. Ndivyo imejulisha ripoti ya mwaka ya polisi maalum ya ulinzi wa watoto na wanawake iliyotangazwa jana mjini Kananga. Kwa mjibu wa ripoti ile, ni wanafunzi wa masomo makuu ndiyo wengi kati ya watendaji wa ubakaji, bali hao wanapinga shutuma hiyo Kambala, kutoka Kananga. Na wa kwenye jumla ya 880 inayoripotia kuhusu tendo la ubakaji iliyohesabiwa, kuna 372 ya wabakaji walionaswa na kupelekwa kwenye chumba cha mazambo, jambo linalotukia baada ya uchunguzi ulioandaliwa na kufikishwa mbele ya maafisa wanaohusika na kazi hiyo jimboni kwenye jumla hiyo ya wabakaji asilia makumi saba ni wanafunzi wa vyuo vikuu na wengine watu wasio kazi kawaida. Umaskini ndani ya vijiji, sheria ya asilia na hata fasi inayochimbuliwa maadini ni mmoja wao wa mambo inayostumu watu kutenda ubakaji, watu wakifikiria zaidi mambo ya giza. Wengi kati ya wanafunzi hutupilia mbali madai haya. Mmoja wao hufika hata na kunena ripoti hiyo inaongeza isiyo ukweli. Ijapo ngambo ya Lizadel, matendo ya ubakaji huenda kupunguka ndani ya miji mikubwa, lakini vijijini ni hatari kubwa, kwa sababu uaminifu wa watu hutegemea zaidi mambo ya asilia, na hata wengine hupeleka binti chini ya miaka isiyofaa kupelekwa ndani ya ndoa. Ndiyo maana kampeni ya malida ndani ya mikoba inapashwa kuzidishwa. Mjini Kisangani, matayarisho ya kuwasili siku za hapa karibu kwa masua itebe kukulu yanaendeshwa bila shaka. Bandari ya shirika la STPT inasafishwa viwanda vyake, pamoja na ukarabati wa vyombo vya kupakua na kupakiza vifaa mbalimbali. Nao wafanyabiashara wakati ule wanataarisha mizigo yao yote, chini ya uangalizi wa wakuu wa kiserikali wa jimbo la Mashariki. Mengi kutoka Kisangani na Jacques Mukonkole. Mara ya mwisho wakaji ja Kisangani waliona merkebu merkebu Kokolo kunako bandari ya shirika Onatra ilikuwa mwaka 1995. Kutangazwa kwa kufika kwake Kisangani inafurahisha watu mingi, hasa wale weni kuelekea usafirishaji kupitia bahari. Wa kwanza ni kiongozi ya shirika SCTP ama onatra zamani, bwana Fernand Kalala, yeye anajulisha kama kazi mingi imefanyika huko sawa, huk kutakatisha rupango na kandokando ya bandari, depo imepakaliwa rangi na wanatamani kutia marobine ine ya maji ngambo yao ufanya biashara, hasa wale wenye kuchuza vyakula sawa wauzaji ya maharaki wanajitayarisha pia. Augustin Kale naye prezidenti yao alinena kama wanajitayarisha kweli kwa kusafirisha maharagi yao kwani chakula imeuzishwa kwa wepesi. Kwa kujionea vinafsi namna matayarisho ya kupokea itebe kokoro imefanyika mji Kisangani, ni liwali la jimbo la Mashariki Jean Bamanisa Saidi alitembelea siku ya posho inayopita shirika SSTP mji Kisangani. Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Na milioni tano ya dola za kimarekani ndiyo fedha zitakazotumikishwa katika miradi mingi mtaani Mambasa jimboni Mashariki ni katika mpango wa mradi amani njia ya ama maendeleo unayosaidiwa kifedha na nchi ya Norway na kutimizwa moja kwa moja na mashirika ya Umoja wa Mataifa pamoja na shirika mlezi za kiserikali za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Gavana wa jimbo la Mashariki, Jean Mbanisa Saidi, alizindua rasmi mradi ule jana siku ya pili pa Mombasa, kilomita mia moja makumi manane kusini ya Bunia. Mimi kutoka Bunia, nawe Jean Paul Basila. Mpango hiyo ina shabaha ya kugeuza maisha iwe rahisi zaidi mtaani Mombasa inayokumbwa na misukusuku ya vita, pia ugomvi ya udongo. Itategemea vipindi tatu: ya kwanza ni mazungumzo ya ukabila kwa nia ya kushimika zaidi amani, ya, ya pili ni kurudisha heshima ya viongozi ya serikali, na ya tatu itategemea kazi ya kutengeneza njia kutoka Mombasa na kujielekeza mjini nduye. Sehemu ya kilomita makumi sita kutajengwa upya, pia kutengenezwa vyumba vya kazi vya askari polisi liwali jimbo ya mashariki bwana Jean Bamanisa amefurahi sana na hiyo mpango, kulingana na shida nyingi mtaa ya Mambasa inayopatikana ndani. Mwanabunge jimboni Joseph Ndia ametamani mpango hiyo itimizwe na msaada ya wakaaji wakiwa waki tayari kupewa kazi. Kazi yote itadumu miezi kumi na sita. Bunya Jean Paul Basila, Radio Kapi. Oh, Kapi. Oh, Kapi, yeah. Ayu, oh, Kapi.