Marekani ilitoa mchango wa milioni makumi mawili azwaza kimarekani kwa kuendesha uchaguzi wa rais ujayo kwa wakati katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Habari ilihakikishwa le leo siku ya kwanza mjini Kinshasa na mjumbe maalumu wa Marekani katika kanda ya Afrika maziwa makuu Ruiz Feingold. Tutamsikiliza mwanzo wa taarifa hii ya habari. Hali ya maisha ya wafungwa ni mbovu katika gereza kuu ya Kamituga jimboni Kivu ya Kusini na katika gereza kuu ya mji wa Kindu jimboni Manyema. Hali mbaya hiyo ilipelekea kuoa kwa wafungwa na kukimbia kwa wengi katika magereza yale. Kiwanda cha taifa cha usafirishaji wa ya anga Congo Airways kina ofisi ya kazi na magari, inabaki ndege zitolewe kutoka washiriki wake kwa kuanza kazi kamili. Oh, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Hakuna sababu itakayofasiria kutoendeshwa kwa uchaguzi ujao wa urais mbele ya wakati mwaka wa elfu mbili kumi na sita katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hayo ni masehemu ya mjume maalumu wa Marekani katika kanda ya Afrika ya maziwa makuu Russ Feingold aliyoyatamka leo, siku ya kwanza mjini Kinshasa, wakati wa mazungumzo na wapasha habari. Seneta huyo wa Marekani alijulisha kwamba nchi yake tayari ilitoa mchango wa milioni makumi mawili ya dola za kimarekani kwa kuendesha uchaguzi huo kwa wakati. Katika na Michelle kumbusha mara nyingi kwamba ni lazima seneti itangaze kalendari ya uchaguzi sasa na kukubaliwa kwa sheria ya uchaguzi. Tunawaza kwamba shurti zinaenezwa kusudi kalendari hiyo itangazwe. Serikali imejulisha kwamba itafanyika kwa haraka namna ya upekee nataka kutia mkazo kwa kusema kwamba kalendari hiyo inapaswa kujulisha wazi waandalizi wa uchaguzi wa uraisi mwaka wa elfu mbili kumi na sita kubadilishana madaraka kunapaswa kufanyika katika amani kulingana na udemokrasia kupitia uchaguzi wa sawa Serikali ya Kongo ya Kidemokrasia inajulisha kwamba hakuna kitu kitakachozuia uandalizi wa uchaguzi. Inahaidi kutoa fedha kwa ajili ya uandalizi wa uchaguzi. Ndio maana Marekani inajiandaa kuhudumia kifedha uchaguzi. Milioni dola za Kimarekani milioni makumi mawili zimetayarishwa kutolewa kwa sababu hiyo. Upande mwingine wilayani Ituri vitendo vingi vya ubakashi na vya uwizi kwa silaha vilihesabiwa mwisho wa, wa juma jana katika mji wa Bunia. Kiongozi wa mji huo anafasiria uharibifu mkali wa usalama kutokana na kukimbia kwa wajambazi katika gereza kuu ya Bunia. Kamati ya usalama wa mji huo ilichukua hatua nyingi kwa kupinga uwizi wa wajambazi wenye kutumia silaha mengi. Tuyafuate kutoka Bunia na mwanzo wa sadiki ya Abubakar nekana katika makarta ya Bankoko, Nyakasanza, Sayo, Salongo pia Rwambuzi. Kwa Bankoko, kiwango kubwa ya fedha iliporwa na watu wenye kubeba siraha ndani ya duka ya madawa moja na nyumba ya kulalia baada ya kupiga masasi juu. Meya wa mjibunya Fimbo Lebili anasema kuwa msichana mmoja aliguswa na hii masasi. Pa Rwambuzi, hawa wajambazi waliiba pikipiki na kuumiza vikali mtu mwingine kwa masasi kwenye karta Nyakasanza. Mwanamke mmoja alibakwa na wale wajambazi baada ya kupora Manyumba mengi kwa hiyo karta. Fimbo Lebilia anasema kwamba watu hawa waliiba pia ndani ya shule moja ya msingi katika karta Salongo, feza ya kikongomani elfu miatatu. Kamati ya usalama mjini iliyokutana siku ya kwanza hii ilikamata hatua ya kukataza vazi ya kiserikali kwa wale wote, hata kama ni askari asiye kazini. Meya wa mji Bunya anaongeza kuwa wanaozaniwa na hii jambo wamoja wao wamekwisha shikwa toka Bunya. Sadiki Abubakar, Radio Kapi. E, kwa kifupi, katika mtaa wa Uvira jimboni Kivu ya Kusini, watu wanne waliuawa kwa risasi, miongoni wao wanawake watatu na mtoto mchanga wa mwaka mmoja, hapo Kashatu kijiji cha Runingu kaskazini ya mji wa Uvira. Watu wale walipigwa risasi na askari jeshi aliyezania mke wake ni mpenzi wa mtu mmoja katika kijiji cha Kashatu. Ndugu za kijeshi za hapo nyumbani zinaarifu kwamba muuaji huyo anatafutiwa Hali ni mbovu katika gereza kuu ya Kamituga jimboni Kivu ya Kusini. Watu watatu waliuawa muda wa miezi mbili wa mwisho, ni wa jumajana. Watetezi wa haki za binadamu wanashutumu hali mbaya maisha wafungwa katika gereza kuu ya Kamituga, na wanasema hata hivyo hakuna suluhisho kutoka wakuu wa kiserikali. Mengi tuafate kutoka w Bukavu na mwanzetu Michel Chirimwami kwa mujibu wa mkuu wa kliniki ya kisheria ya Kamituga, wafungwa wa hapo wameachiliwa kabisa, wakilazwa katika chumba kisichofaa na ni katika hali mbovu ya maisha ambamo hawana matunzo, wa, matunzo ya afya wala malisho kwa chakula. Chumba cha gereza ya Kamituga ni maabara ya zamani, yani laboratoire ya madini ya wakati wa Somenki. Gereza inayo uwezo wa kuwapokea wafungwa makumi tatu ila sasa mna makumi saba na saba yani zaidi ya mara pili ya uwezo wake. Mtu aliyefariki ndani hivi karibuni alienda fia kwenye hospitali kuu ya hapo Kamituga. Hapo wafungwa hawana wa kuwalipia matibabu, kwa mfano shirika la misaada au serikali yenyewe. Kiongozi wa wilaya ya Mwenga aliyekuwa ziarani hapo analaumu pia hali hiyo na kuomba gereza kuu ya Mwenga ipate kukarabatiwa kwa kupunguzia ndani wafungwa wa kutoka hapo Kamituga. Ametoa wito kwa mashirika ya misaada ya kiutu na watu wa hiari wachukue fursa ya kuhudumia wafungwa kwa kuboresha hali yao ya maisha hapo Kamituga, kama vile Mwenga. Sant Bukavu, Michel Cirimami, Radio Kapi. Wafungwa wengine watatu walifariki muda wa juma moja katika gereza kuu ya Kindu jimboni Maniema ni kutokana na magonjwa aina nyingi, na tena wengi walikimbia katika gereza hiyo kutokana na hali mbovu ya maisha kutoka mji wa Kindu. Kisa cha mwishomwisho ni ile ya siku ya posho iliyopita, wakati kijana moja aliweza kutoweka baada za ugonjwa fupi la siku mbili tu, kufatana na yenye kuambatana, muhanga aliweza kuarisha kabla ya kufa kwake, walipokuwa wanataka kumpeleka huko hospitalini. Wengine wawili waliotumwa huko hospitalini kuu ya Kindu waliweza vilevile kufariki siku chache baada za kupelekwa huko. Jambo la kufanana ni kusema kama kumeonekana alama za punyeto au kwa wao jelani kama vile duru za watunzaji waliweza kudhania. Kungambo lake kiongozi wa jela kuu ya Kindu, wafungwa wengi wamejifanya wakorofi kwa wagonjwa, wakitumia mbinu hii kwa kujipatia nafasi za kutumwa hospitalini, mahali wanapata fursa za kutoroka. Duru hii yasema kama kwa wiki moja tu wamerekodi ukimbizi na kutoroka kwenye jela kwa wafungwa wengi, wakitumia mbinu za magonjwa na kupelekwa kunako vyumba vya matibabu. Ndipo anaomba serikali kutuma munganga mkuu wa kubaki kawaida huko na kukomalisha mipango za kusalimisha jela kuu la Kindu, pia kuongeza hesabu ya walinzi na wachungaji kwa kuepusha ukimbizi na kutoroka mara kwa mara kwa wafungwa wa jela kuu la Kindu. Kindu. Mache Ilunga Shambwe wa Mwanachebe Rejo Kapi, kiongozi mkuu wa Kongo Airways aliyetajwa hapo majuzi na Rais Joseph Kabila, tayari alianza kazi katika ofisi yake leo hii, siku ya kwanza mjini Kinshasa. Huyo anapia magari kwa kuonesha kazi ya kiwanda hicho. Ofisi kubwa ya kazi ya kiwanda cha taifa Congo Airways inapatikana katika Boulevard de 30 Juin mtaani Gombe, yeni kubaki ni kufahamu wakati gani kazi zake zitaanza. Hakika zilizotayarishwa kuanzishwa mbele ya mwezi wa kumi na mbili mwaka jana, wala tena mwezi wa kwanza huu uliopita. Taarifa inonsa ulenga mengi Sidoni nawe Mamicho Lusangi. Kwa siku ya leo, kiongozi wa Congo Airways anajulikana kwa jina ya Claude. Kirongozi wa chini yake ni mwanamke Mfaransa mwenye serikali ya Congo ilimchagua kwa kuongoza Congo Airways ambayo ni ya mpya. Maofisi za hiyo kampuni ziko tayari na magari za kazi ziko tayari, ndege hazijafika lakini serikali ya Congo inaomba kwa mashirika ya Air France KLM na ya Canadian Bombardier mwisho wa mwezi wa tatu. Kutokana na habari za usafirishaji, aina mbili za ndege zitatolewa kwa kiwanja cha Congo Airways, aina Airbus na Bombardier. Mandege zitakazotumikishwa zitatolewa kwanza kwa deni, kisha hapo ndipo serikali ya Kongo itanunua gari mpya. hatimaye njia ya reli ya Benguela inayovuka nchi ya Angola tangu mtaa wa Dilolo katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kupitia njia ya reli ya SNCC hadi bandari ya Lobito katika bahari kubwa ya Atlantiki itazinduliwa siku ya posho ijayo. Hiyo itaruhusu shirika la SNCC kufaidishwa na usafirishaji wa reli wa reli kima wa kimataifa upande wa Jamhuri ya Angola. Mambo yote yapo tayari. Wakati matayarisho yanaendelea vizuri upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mafasilo kamili na mwenzetu wa Lubumbashi, Karin Toperidasi. Kampuni ya SNCC hujulisha kwamba kumeandaliwa tangu wiki mbili sasa kazi ya kuboresha reli eneo ya vijiji Kisanfu pia Tenke. Kazi hii itaipusha kuanguka kwa kwa treli eneo humo. Wakubwa wa SNCC ujulisha tena njia ya ya treli toka vijiji Kisanfu pia Tenke hadi Dilolo sio mbovu kabisa. Kwa upande wake kiongozi wa mtaa Dilolo usema kama hakuna hata kazi moja inaandaliwa upande wa kituo cha treli pale Dilolo, yeye anaanda tu kazi ya kukata majani ushuda palepale pale, usema kwamba kwa upande wa Angola kazi imesonga mbele, reli imeboreshwa, barabara ya kuelekea kwenye customs ya Dilolo pia ya Angola nayo imeboresha, na manyumba ya walinzi imejengwa mahali yapo kwa sasa. Kwa tajari kwa kuzinguwa njia ya treni siku zijazo toka Lubumbashi. Mimi ni Karim Toperi Dasi kwa Redi Okapi. oh, kapi, oh,