Radio Okapi. Aba Huzetu, Dunia mukunda Milemba. Karibuni wapendwa wasikilizaji, kwanza mtasara wa habari zenyewe. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mjini Beniville, FRDC ilianzisha leo hii operation Sokola ya pili ya kupokonya silaha wahuni wa, wa nyaranda FDLR. Jenerali Didier Etumba mkuu eta major mkuu ya FARDC ndiye alianzisha operation hiyo. Kwila yani Ituri, hali ya gereza kuu la Bunia ni mbaya sana, hatari ya kufa. Zaidi ya wafungwa elfu moja wanasongamana katika eneo lilojengwa kwa watu mia mbili makumi matano. Jimboni Ekwatori ya ugonjo waku samaki bado kuvumbuliwa unao samaki kiolela ulianza tangu kaskazini mwa Ubangi, sasa unatawanyika mpaka kusini mwa Ubangi. Habari oh, Kami, kamili. Majeshi ya taifa ya FRDC lianzisha leo hii siku ya ine operation ya kijeshi sokola ya pili kwa kuwapokonya silaha wao ni wa nyarwanda wa Fidele. Operation hiyo ilianzishwa leo tangu beniville na mkuu kiongozi shef deta major mkuu wa FRDC wakati wa mkutano wa pamoja na wapasha habari pia na majeshi mkuu kiongozi wa majeshi ya MONUSCO, kufuatana na maoni ya jemadari Didier Etumba, wauni wanyarwanda wa FDLR wenye kuwa zaidi ya elfu moja watapokonywa silaha na FRDC katika usaidizi wa MONUSCO. Tumsikilize jemadari Didier Etumba, mkuu wa Etat Major kuu ya FRDC, katika maoni yalichukuliwa na Marcel Papi Mukeba. Uh, mimi kwa hupekee kama mkuu wa jeshi husika wa operesheni ya kuwasaka wa FDLR nilipata mitindo ya kuandaa namna operesheni itakavyoendeshwa. Hao washika silaha yapata miaka saba walihesabika yapata elfu saba na mia tano na kwa sasa hawako tena wengi kama hisemavyo duru za nyumbani. Washika silaha hao wamehesabika yapata elfu moja na mia nne kwa jumla. Kwa upande wake kiongozi cha majeshi ya Munisco jemedali Dos Santos Cruz alihakikisha kama atapana yote ifaayo kwa kuweza kusaidia FRDC kulingana na madaraka zote, kwa kuunga mkono FRDC kwa upokonyaji wa silaha kwa wauni wa silaha kwa wahuni wa Nyarwanda FDLR. Wilayani Ituri, uhakikisha kama hali ya gereza kuu la Bunia ni ya mbaya sana. Zaidi ya wafungwa elfu moja wanasongamana katika gereza lile kuu la Bunia, ambalo ujenzi wake ni tangu ukuluni, na ambao hali ya maisha ya watu usafi ni ya ajabu sana kwa hali ya idadi ya wafungwa iliyopaswa kuwa ndani ni mia mbili makumi na tano. Mwandishi wetu Jose De Sharte Menga alitembelea gereza lile wakati ule wa fujo ya jana. Mengi sidenichafate katika taarifa yake na Sadiki Abubakar hiyo nyumba ambayo ilijengwa toka miaka elfu moja mia tisa makumi nne ilikuwa ya mfanyabiashara mmoja wa Ugiriki. Ni kuanzia wakati Kongo ya Kidemokrasia ilipata uhuru ikaingizwa kuutawala ya serikali ya Kongo na ikafanywa jela. Inapatikana kwenye karta y Bankoko mjini Bunya. Kwa kuingia ndani tu unajikuta kama mwenye kutoka duniani na kumwona shetani. Wanaume, wanawake na vijana ambao wote wamebaki mifupa, wamelala udongoni. Harufu ngumu kutoka ndani ina kukaribisha uwanjani. Wale walioumizwa katika vurugu wanalazwa chini bila usaidizi yoyote. Mbalimbali ya ukosefu ya uhuru, hawa watu wananyimwa pia kiutu. Baada ya vurugu, kati yao wafungwa kenda waliojeruhiwa vikali waliweza hivyo kupelekwa hospitalini kuu ya mji Bunya, na wakiwa chini ya ulinzi ya askari polisi. Waganga wa jela na wamoja wa MSF wanajaribu kutunza wamoja kati yao kwa hiyo jela, ambapo maisha ya kila siku inafanana hali ya kufa. Abubakar mwalimu mkuu wa elimu ya kizabinadamu kuna universite ya Kinshasa, Andre Mbata Mangu alishambuliwa jana na watu wasiojulikana, ambao walifyatua masasi tatu inchini Afrika kusini ambako anapatikana fatana na ushahidi ujulisha kama watu wenye silaha revolvei itwayo walifyatulia masasi akiwa katika chumba chake cha hotel ya Pretoria. Mwalimu mkuu aliumizwa kichwani na ni mwenye kupata matibabu kunako kliniki ya Pretoria. Polisi la Afrika ya kusini linaandaa uchunguzi kwa lengo la kuvumbua waliotenda kitendo kile. Jimboni Ekuatori, ya ugonjwa usiotambulikana bado aina yake unauwa samaki kiolela uliweza kujitawana huenda kujitawanya katika maeneo mengi, kisha kaskazini mwa Ubangi ambako ulijulishwa tangu mwezi wa kumi na mbili na mpango wa madini, na mpango wa dini yenye kuhusika na ufugo wa samaki waliweza kuchungua ugonjwa huu. Ugonjwa huu kwa sasa unatambulikana katika mitaa tatu ya eneo la Mbari, mtaani Gemena, katika distrikti ya Sudi Ubangi. Viongozi vya kazi za kilimo, uvuvi na ufugo, na pia mazingira na ukingo wa mazingira wanaitungua jambo lile. Mengi tuyafate katika taarifa ya Dominike Wolombi Monga Mpange katika sidio na Fiston Ngoma. Kiongozi wa huduma za kilimo, uvuvi na mifugo wilayani Kusini ya Ubangi, pamoja na mwenzake wa huduma ya mazingira, walirudi jana mjini Kimena ni baada ya uchunguzi wao katika mkondo wa maji ya Bogoro, Budumbili na Busambia katika sekta ya Mbari tarafani Kimena. Ni wavuvi ndio waliwatolea wito wakuu viongozi hao kusudi ya kufanya uchunguzi. Uchunguzi yenyewe ulithibitisha yule uliotolewa na mradi ya ufugaji wa samaki ya ushirika ya Kiinjili ya Ubangi pamoja na ya Mongala katika wilaya kaskazini ya Ubangi. Ugonjwa huo unashambulia hasa mito ya samaki ya maji safi kama vile katika mashamba ya samaki kwenye tarafa za Mobai na Businga. Ugonjwa huo unaonekana kwa vidonda vikubwa kabla ya samaki kuuawa. Wavuvi wanakumbwa na wasiwasi tangu wiki moja, walitoa malalamiko kwenye huduma ya serikali. Wateja kwa upande wao hawataki kununua samaki yenye kufa na yenye kuwa na vidonda. Hali hiyo inaathiri kiasi kikubwa cha maisha ya wavuvi kwenye sekta wavuvi hawauzishe tena zaidi ya asilimia kumi na mbili ya mazao yao ya kila siku ya samaki, na sehemu ya samaki yenye kubaki inatupwa. Wakuu wa kilimo, uvuvi na mifugo pamoja na wa mazingira wanasema kuwa walikusanywa sampuli na kuituma Kinchasa kwa ajili ya uchambuzi. Mjini Kinchasa, bei ya vyakula mbalimbali inashusha. Hayo yalivumbuliwa kunako soko kubwa ya mji huo wa Kinchasa. Kwa wachuruzi wamoja, walijulisha kama ni tangu zaidi ya juma moja, hali hiyo inatambulikana. Mwandishi wetu bibi Joseline Musa Uponde aliweza kuchungua jambo lile, katika ripoti inayosoma studioni na Mamishu Lusangi. Biashara ya kutoka nchi za kigeni ndiyo inashuka bei, na kuna vitu vingine ambaye vinatoka katika jimbo ya RDC ambaye bei imeshuka kama vile dawa ya kusafisha nyumba, dawa ya kushafisha vyombo na vyakula kama vile mateka na vitu vingine. Bei imeshuka kwa vitu ambaye vinatoka nchi za kigeni kama vile maziwa ya unga Belolandes ambaye ilikuwa na bei ya fedha elfu makumi mbili na saba inaujishwa leo kwa bei ya fedha elfu makumi mbili na Ine. Na ni vile tena kwa mafuta ya kalanga oki, litre tano inaujishwa elfu saba na mia tano Pahali ya elfu munane kuhusu mateka ilishushwa. Na fedha mia saba, mia mbili au mia tano ya mayonese na mafuta ya olive ndiyo ilishuka kwa wafanyabiashara. Wanasema kwamba kushushwa kwa bei ni juu ya fedha za kigeni ero, fedha hiyo wanaitumikisha katika nchi mbalimbali za kigeni ambaye wanatuma biashara hapa Kongo ya Kidemokrasia, na watu wengine wanasema kwamba ni kwa juu ya biashara kutoka nchi Brazavi Angola ndiyo wanashusha viashara. Wafanyabiashara wanasema tena kama mpaka ya iyo mainchi iko na bei chini sana kuliko nchi ya Kongo ya kidemokrasia. Juweni kwamba kushusha kwa bei ya viashara haiyakuwa kwa chakula kama vile samaki, nyama na vyakula mbalimbali mbali. Turudilie jimbo la Ekuatoria kwa kuweza kujulisha kama kumeanzishwa leo siku ya ine mjini Mbandaka semina kuhusu uchunguzi wa magrupu mazote katika jimbo hilo la Ekuatoria. Semina hiyo inakusanya wajumbe wa baraza la bunge jimboni, wa serikali ya jimbo, wa senii na wakomisa wote wa distriki na viongozi vya mitaa. Lengo la semina hiyo ni kuunganisha, ni kuunganisha mnyorazi matokeo kati ya viongozi vya mitaa na seni, na hiyo ni kulingana na uchaguzi ujao mjini, uchaguzi wa miji mikubwa, mitaa na lokalite. Hayo ndiyo yajulishwa na kiongozi cha chumba makamu wa waziri wa mambo ya ndani lengo ya ziara yetu ya kazi ni kuwa baada ya uchunguzi kudhibitisha groupma kuruhusiwa kuitwa groupma kulingana na sheria, ili seni awezi kuchora ramani yake ya uchaguzi. Umuhimu wa kudhibitishwa kwa ramani ya uchaguzi ni wakati ramani hiyo kuwa tayari, baada ya kusainiwa au kukubaliwa na ubunge jimboni, serikali jimboni, seni na wizara wa mambo ya ndani, tutafika katika kipindi cha kuepuka kutokoelewana na mkanganyiko. Baadaye Seni itakuwa na uwezo wa kupanga ugawaji wa viti kati ya magrupu zote juu ya uchaguzi aniapo. <laughs> Tunatia nanga kwa bali zetu katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni, kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean-Claude Siala na kundi liweza kuandaa taarifa tarifa, ili kuongozwa na Julie Nyamwini kwa usajili wa Tereze B, Tereze Nkanku, tunawapigia asante sana na, na kuwatakia jioni njema, tunacha mikrofoni Bina na Boloja atakaongoza vipindi vingine. Kwe tunasema kwe, tunasema kwaheri Okapi. Okapi hayo Okapi. <hah>