Karibuni mpendo wa msikilizaji, kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, shirika la kutetea haki za upashaji wa habari zetu kwa kifupi, vinaozunishwa na hatua ya serikali ya Kongo kuondoa singa ya upeperushaji wa habari wani kwa vituo mbalimbali vya upashaji mjini Kinshasa. Wilayani tulihukamilisha fujo iliyotukia katika gereza kuu la Bunia. Makundi mbili ya wafungwa yalipambana kwa visu na mipanga na kusababisha hivi kuumizwa kwa wafungwa wa tukiwa jimboni mule mashariki. Ujumbe mmoja wa pamoja serikali jimboni ya mashariki na Monusco unapatikana angu liwali wa jimbo lile, aliwapokea wajumbe wa makamati mbalimbali mbali, pia wajumbe wa, wa Mbororo Habari kamili: kuondolewa kwa singa ya upepurushaji wa habari hewani kwa vituo vya upashaji wa habari mjini Kinshasa jambo linaohuzunisha sana shirika la kutetea haki za wapasha habari. Ni kama vile kuteka uhuru wa upashaji wa habari nyara, kunyima watu uhuru kwa habari mjini Kinshasa. Hayo ndio maoni ya mwanzo ya tangazo la shirika Jedi, ikiongoza kusema hivi kama kweli inazulumu upashaji wa habari Jede kwa kifupi, katika tangazo lake lijulisha kiserikali jana siku ya pili, Jede inahuzunishwa na hatua ya viongozi vya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia kwa kukata singa za upepeshaji wa habari hewani ya vituo Canal Kin Television, Radio Television Katolika Elikya, kukatwa kwa internete na kufungwa kwa kazi za upashaji wa habari kwa njia ya simu kwa viwanda Vodacom, RT na mengine. Taarifa ya mwandishi wetu Bibi Agate Mpo na Elema Mengi, Suzantiofa Te na Bili Ivalutumba shirika ndanjei, kwa mba ya journaliste dange inaonesha kwamba mipango serikali ya jamhuri kuchukua si kuheshimu hata kidogo kanuni na sheria. Ndiyo maana ni mipango yenye haiwezi kukubaliwa nchini inchini Kongo ya kidemokrasia. Kiongozi wa shirika hiyo bwana Chivisi Chivuadi: ni mipango yenye si kuambatana na uongozi bora, ni kwa hiyo tunashutumu vikali uharibifu wa haki na uhuru wenye kufananishwa na kutegwa kwa udemokrasia nyara. Tunaalika waku viongozi wa jamhuri ya Kongo kukomesha hali hiyo ya haibu kutia jamhuri yetu katika mainti jaili Mambo yake, waziri anayehusika na upashaji habari anajibu kwamba vyombo vya upashaji habari kufungwa vilitangaza maneno kuhamasisha watu kuharibiwa vituo vya serikali na tisho dhidi ya wasimamizi wa vituo vyenyewe. Lambert Mende kunena kwamba serikali inapaswa kuheshimisha sheria zote, ni kwa hiyo serikali inalazimishwa kulinda haki ya wananchi wote sawa, wenye mali yao yalipoorwa na vyumba kuharibiwa kupitia maneno vyombo vya habari viwili hivyo kutangaza na vyenye kuwasimamizi kuchukuliwa mipango. Anaongeza pia kwamba kuna vyombo vingine vya upashaji wa habari vya upinzani ambavyo vinaendelea kuendesha kazi yao katika uhuru. Kwake yeye sasa kusema kwamba wanafuatilia karibu yote kufanywa katika sekta hiyo ya upashaji wa habari na kudai kwamba watajieleza kuhusu kesi hiyo baadaye. Maandamano kuhusu uchunguzi wa sheria ya uchaguzi yanazungumziwa hata siku hizi. MONUSCO ilihakikisha kuwa na uhusiano na viongozi vya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ili swali waliofungwa lichunguzwe na sheria wakati wa mkutano wa Umoja wa Mataifa wa kila juma na wapasha habari kila siku ya tatu, leuje madari Abdallah Wafi, msimamizi maalum wa katibu mkuu wa UNII nchini Kongo ya Kidemokrasia ausikane na mipango za operesheni mashariki mwa Kongo, anahakikisha kama MONUSCO inatetea ili wafungwa wote wasikilizwe na vituo vya sheria. Jemadari Abdallah Wafi, katika maoni yaliyochukuliwa na mwandishi wetu Agate Pona Elema. Tunajadiliana na viongozi kuhusu watu waliofungwa, kuhusu Kristofu Ngoi, nafahamisha kwamba anafungwa atatolewa mbele ya viongozi ya sheria. Tuliomba kwa serikali itume wafungwa hao mbele ya sheria, ikawa kama wana makosa, ili wasambishwe gisi ilivyo. Kuhusu msemaji wa serikali alisema kwamba Christophe Ngoin iko mbele ya kiongozi wa mahakama ili ajiteteye kuhusu makosa anayoshitakiwa kuhusu idadi ya hali ya jumla iliyotukia mjini Kinchasa, Munesco inahakikisha kwamba inaendelea na uchunguzi kwa ukamilifu wa idadi ili ajulishe katika ripoti kamilifu. Kurti ya sheria ilichukua hatua ya kufuatilia jambo lenye kuelekea Vitali Kamere na Wivine Moleka katika hatua iliyojulishwa leo siku ya tatu tarehe 18 Januari mwaka utunao Wakati wa kesi ya korti kuu ya sheria, jambo lile lilitumwa kuna chumba cha sheria kwa uchunguzi wa ukamilifu. Walikuwa wa, wa, wakili wa vitari kamele waliokuwa katika kesi hiyo, wakiwa na uaminifu kwa sheria ya Kongo, wanawaza kama sheria huenda kusema sheria ili jambo lile liko mweshe kabisa. Lakini wakili wake vitari kamele wanangoja kupewa hatua hiyo kiserikali kwa kuelewa maoni ya muhimu. Taarifa ya mwandishi wetu Jake Ive Mulima Mengi, studioni cha Fate na Bili Iva Lutumba. Wanasheria wenye kutetea bwana Vital Kamere kunena kwamba walifikiri kuwa kesi hiyo itatupiliwa mbali na koti, kwani siku ya kwanza nyuma mtetezi wa Wivin Moleka aliomba kuheshimu utaratibu na kualika mahakimu kuhamisha kesi hiyo kwenye majaji kustahili kufuatiliwa kesi kwenye chumba cha sheria hapa Gombe. Sababu nyingine ni kwamba siku ya kwanza moja hiyo wanasheria kutetea Vital Kamere walionyesha kwamba mwezi wa 12 wa mwaka wa 2013 kulikuwa masikilizano kati ya vipande vyote viwili na mama Wivin Moleka aliondoa mashtaka yake zidi ya Kamere, lakini leo hii kupitia ombi ya mwendesha mashtaka mkuu wa jamhuri na amri ya waziri wa zamani anaye husika na sheria korti inachukua hatua kulingana na hukumu ya leo kwamba bwana Vital Kamere anapaswa kusambishwa mbele ya korti ku Cour Supreme de Justice. Hata hivyo watetezi wa bwana Kamere wanaeleza kwamba wao bado kuchoka. Maitre Mukendi wa Mulumba: tunaongoja tujulishe kuhusu hukumu ili sisi kuangalia sababu na baadaye tutaangalia jinsi gani tunaweza kurudisha wote katika njia ya haki, kwani siwezi kukubali kwamba kesi kufuatiliwa kutoka siku ya kwanza nyuma na leo hukumu mwechukuliwa. Nimeshangazwa na kupendelea kesi ya watu wote kuendeshwa vilevile kwa wepesi. Tujulishe kwamba kwa wakati huo kesi hiyo imetumwa kati ya komisheni ya sheria ya korti kuu ko ili ifuatiliwe vizuri wilayani Ituri uhakikisha kwamba hali ya fujo ilitambulikana tangu jana magharibi mpaka leo mbele ya mchana kati. Katika gereza kuu la Bunia, makundi mbili ya wafungwa walipambana kwa kutumia visu na mipanga na kusababisha kuumizwa kwa watu mia moja makumi matano. Hayo ndiyo yalihakikishwa ya na chumba ndogo za kiganga gerezani. Milio nyingi za mitutu liesikika na ambayo yalifuatiliwa na walinda amani polisi la taifa hadi leo asubuhi kwa lengo la kukamilisha hali ya usalama. Tarifa ya Jose de Charte Menga, Tuponjani Mwasimu na Jean Claude Loki Dile. Vipi sasa, Jean Claude Loki Dile? Miongoni mwao wa wafungwa wa moja wamenena kwamba wameteswa na viongozi wenye kushimikwa gerezani. Wamekisha kwamba wananyasa kupitia kiwango kuliko wenza wengine, na hali huo ya ujirani yalianza kuwa kigumu baina wa ya wafungwa pasipo viongozi wa gereza waweze kuyajua. Katika gereza kuu ya Bunia kuna kuwa pande moja kwenye kuna wanajeshi FARDC na askari polisi na kunako pande lingine kuna kuwa wafungwa wana mgambo ya gundi wa piganaji ya FRPI na pia maimai Simba ya Morgan. Mvurugo kali yalitukia usiku wakati wa moja uh, miongoni ya wafungwa wa ex-militia walianza vita kwa majiwa wakirukia wenzao wanajeshi kwenye waliunguza mahali yao ya kulala. Wanajeshi wa FARDC, askari polisi, askari jeshi ya Monusco takriban mia moja waliasiri mahali ya ajali hadi kujiingiza miongoni ya gereza. Wafungwa mia moja makumi tano na mbili wali jeruhiwa wanane, wameumizwa kali sana, mmoja amevunjika kwa mgongo, wana, wane waliweza kupoteza mafikiri. Kimya ulirudi majira ya saa tano na wale waliumizwa walipelekwa kwenye vituo vya afya. Bunya Jean-Claude Lokidile Radio Okapi jimboni Kivu ya kaskazini. Wakaji wa eneo la walao uraba wanaendelea kuwacha makao yao. Eneo hilo walao uraba, uraba, uraba mniorazi linapatikana payapata kilomita makumi tisa na mji mkuu wa mtawa Walikale. Patana na maoni ya kiongozi cha sekta ya Wanyanga, eneo lile linakuwa lenye kuongozwa na makundi ine yenye kumiliki silaha ambayo wanaongozwa na kiongozi cha kundi moja la raia Mutomboki. Mwami Kiroba Malengezi anaomba serikali watawanya wasikari wa FARDC kwa usalama wa raia. Mengi tuyafate na Bernard Nyangi. Hali ilizorota tena zaidi katika utawala mdogo wa walo wa uroba kiisha operation za FRDC dhidi ya makundi za wanamgambo maeneo za kati ya walikale goma na walikale humbu miezi Novemba na Desemba zilizopita. Baadhi ya wanamgambo wa makundi zikifuafua NDC ya shika Mac na FDC Gide, walio kimbia mapambano yale walijihifadhi pantoto na kujiunga na kundi la mai mai raia mtomboki lenye kuongozwa naye bwana Janvier Bisiri, kinyume ya kwamba tokea mwanzo mwezi huu unyenyasi dhidi ya raia waongezeka eneo lile. Mwamikiroba Mulengezi, kiongozi wa sekta ya Wanyanga, waomba jeshi la taifa Litume huko mji wa Ntoto, mji wa Biamba, mji wa Mwanga na Bikunse pia Biholo. Wakazi wote tayari wamekimbilia kwa teritoria ya Masisi na kwa groupema ya Waloa Yungu. Tariki 15 hadi tariki 22, hiyo grupu ya arme imelunguza nyumba kadhaa kwa mji wa Ntoto. Ni kutuma majeshi ndio suluhisho la maana? Kwa upande wake kiongozi wa mtaa wa Likale anayeongeza kwamba hakuna tena kiongozi yeyote wa serikali eneo la Ntoto ubaini kwamba amekusha tuma ombi la kutuma vikosi vya jeshi FARDC eneo lile na kwamba usubiri jibu toka viongozi wa jeshi kwa ngazi ya jimbo. Goma, Bernard Nyangi, Radio Okapi. Kwa kifupi juwe ni kama jimboli mashariki, ujumbe wa pamoja ukiundwa na wanamemba wa serikali jimboni na wale wa munesco unapatikana tangu jana, siku ya pili. Pa ango ni pa zaidi ya kilomita mia sita kaskazini na mji wa Kisangani. Leo hii kisha mchana, kati ya wali wa jimbo li lile la mashariki