tenibi vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Shirika la kimataifa Enough Project linatoa ripoti kuhusu uporaji na uchimbaji wa madini na makundi yenye kumiliki silaha na viongozi vimoja vya FRDC mashariki mwa kongo kidemokrasia. kidemokrasia jimboni Kasema mangaribi watu ine walifariki na wengine wengi kupotea bila kuonekana, na mporomoko wa udongo pa eneo la Diboko. Kundi la shirika la raia linaanda mkutano juu ya haki za binadamu na uongozi wa uchaguzi nchini Kongo ya kidemokrasia, ukishiriki na makundi mengine mashirika ya kimataifa, sabi NDI, Nede, oh, Ambari, kamili, ya kimataifa sabi NDI Nede na Osisa. Habari kamili jimboni Kivu ya kaskazini mjini Goma, ripoti itwayo wizi au uporaji ulimwenguni muamue vitendo vya uchumi nchini Kongo ya kidemokrasia ripoti hiyo ni ya shirika la kimataifa Enough Project kuhusu madini ikiwa na ukarasa makumi mbili zenye kusimulia juu ya utimbaji wa madini na makundi yenye kumiliki silaha mashariki mwa Kongo kidemokrasia. Ripoti hiyo inataja yapata makundi kumi yenye kumiliki silaha katika vitendo vile vya uchu, uchuruzi wa madini na pia viongozi vingine vya askari. Taarifa ya Sekombi Katundulu, mengi sivyo yafate na Fedi Bikumbi. Ripoti hiyo inataja makundi za kivita hasa wale wa huko Ituri, FRPI pia wa FDLR, Maimai, FDLR Rudi, Apeseles, NDC ya ketika, Raia Mtomboki na hata La Fontaine. Imesemekana kwamba makundi hizo za chimba madini, hususani katika mitaa ya Walikale, Masisi, vilevile vile kusini mwa mtaa wa Lubero. Ripoti hiyo ya watafiti inaonyesha kuwepo kwa ukiukwaji wa haki ya binadamu maeneo ambako makundi hizo za miliki, hasa kuna ubakaji, kuingiza watoto katika mambo za kivita na makosa mengineyo. Ili kukomesha hali hiyo, ripoti hiyo inaonya kufunguliwe chumba cha mashtaka ili kusikiliza kesi ya wanaoendesha makosa hasa za kiuchumi. Vyumba hivyo vya sheria kwenye mahakama kuu ya kimataifa CPI ziweze kuungwa mkono na baraza la usalama la umoja mataifa. Tujulishe pia kwamba ripoti hiyo yataja maaskari wamoja wa jeshi la Kongo kuhusika katika biashara haramu ya madini katika kuwafichia siri au kuwaunga mkono maku kundi za wapiganaji. Goma, Freddy Bikumbi Radio Okapi. Wilayani Ituri, idadi ya watoto makumi sita na tatu tatu waliojiondoa binafsi katika kundi la Maimai Simba ulichunguzwa katika mtaa wa Mambasa na kundi la kushimika mipango ya DDR iyo na PNDR kiongozi cha mpango huo wilayani Ituri alirusha kama watoto wale walikimbia sababu ya hali ya maisha yao mbaya msituni. Waliondoka polepole muda wa miezi sita, na kujificha katika jamaa zao wa Mambasa, wakiogopa wasifungwe na kukamatwa kiolela. Watoto wale walitekwa nyara na wanamgambo wa Maimai Simba katika maeneo ya uchimbaji wa dhahabu renesileki lisa renesi lisaliko Mkuu kiongozi wa mpango DDR, e, anajieleza kuhusu jambo lile mbele ya mikrofoni ya mwandishi manj, wetu Isaac Remuyope. Watoto wanatoroka wapiganaji kulingana na hali mbou ya maisha, ni kwa utashi wao binafsi ndio wamechukua hatua huo, lakini kwa sasa wanajificha katika jamii kwa woga ya kunasa mara tena na wanajeshi FDC. Ni sababu ilikuwa muhimu kuhimiza ili wasije wakiona hao watoto kama adui zaidi ya wanajeshi FDC, mafisa aner na mashirika iinja ujasusi ja, ja, ja, ja wote walialikwa kwenye mkutano kwa kuwa alika kusaidia hawa watoto wenye walidanganywa katika gulu la piganaji, kwa sababu huo ilikuwa muhimu kushimika hii mpango, ili hawa watoto nao pia wafaidike kupitia miradi mbalimbali kutayarishwa mbali, katika mpango ya Gedel. ni kazi yenye itadumu hadi hawa watoto warudi katika maisha ya kawaida kama watu wengine. Kumetayarishwa miradi mbalimbali sana, wengine watarudi jimboni Kasai ya Magharibi, watu ine walifariki, na wengine kupotea wakuonekana. Hicho ndicho kinyume kibaya cha mporomoko wa udongo katika eneo la kuchimba madini jana, siku ya kwanza payapata saa kumi na moja ya magharibi. Msiba ule ulitukia katika lokalite diboko pasaidi ya kilomita na mji wa Chikapa. Kwa upande wake kiongozi wa mtaa wa Chikapa anayengojea ripoti kuhusu jambo hilo, anaomasito labda idadi huenda kuongezeka ya waliopotea. Taarifa ya Andre Kambala Mujanai mengi sizuniti afate na bibi mami Lusa, Lusangi Muniwerazi Kiongozi wa mutaa ya Chikapa alisema kwamba hiyo ajali ilitukia kulingana na mashimo mengi ya wachimbaji ambayo inapatikana kando kando ya kijiji cha Diboko. ni leo siku ya pili ndipo tulianza kutafuta watu ambao waliofariki. Bwana Meba Dialo alihakikisha maiti ine ya wachimbaji ambayo iliyoonekana ndani ya udongo, lakini anaongeza kusema kama watu wanaendelea kutafuta maiti ya watu wengine, kwamba fasi hiyo ilikuwa wachimbaji wengine. Inaomba kwa wakaaji wa muji huyo inaomba kwa wakaaji wa muji huyo waache kuchimba chini ya udongo, kwani serikali inakataza hivyo. Kiongozi huyo anasema tena hao wachimbaji walikuwa na chimba hiyo fasi sababu ni rahisi. Kumbukeni kwamba siku ya Mungu tarehe kumi na moja mwezi huyu msiba mwengine wa aina hiyo imefanyika mjini Benankuba katika mtaa wa Demba. Eneo hiyo imefungwa na serikali ijapo kuwa jamaa za watu hao hazijapata habari za ndugu zao waliofariki. Asanti, Mamishu Lusangi. Na tunajilekeza katika jimbo la Katanga ambako kulianzishwa tangu siku ya Mungu pa Malemba Nkulu operesheni ya kugawanya msaada kwa waliopatwa na magumu kutokana na mvua zizonyesha ni hasa misaada ya kifedha ya serikali jimboni. Hali ni mbaya ya sababu ya mporomoko wa udongo za nyumba zilizojengwa upya kubomoka. Kwa sasa uchunguzi juu ya idadi ya wahanga inaendeleshwa na kazi ya viongozi ya mtaa ule. Tufate mengi zaidi kutoka pale na pole Munanga. Msaada wa kiutu kwa kiwango cha kwanza, watakaohusika ni mafamilia elfu mbili mia saba na makumi munane ya watu ambao mvua iliharibu vifaa vyao hata nyumba zao za kuishi. Watu hawa wamekusanywa kwa kuishi kwa muda ndani ya shule, kanisa, na wengine wamepatikana katika majamaa ambako wamepokelewa. Msahada huo kwa hao wahanga ni elfu makumi tano hadi mia tatu elfu ya franka kikongomani kufatana na hali ya nyumba iliyobomoka ni kama hili ya tofali ya udongo na hili ya simeti. Wakati hao wahanga walikuwa wakisubiri msaada, hata mvua yingine ilionyesha mwisho wa juma iliharibu maeneo yengine ya kuishi ya wengine wa Kahaji. Hata hesabu ya wahanga kwa sasa imeongezeka na manyumba yapata elfu tano mia imebomoka kwa sasa. Wakuu wa serikali wa eneo wanaendelea kuwahesabu hao wahanga, hata kama sio rahisi kuwaleta vifaa na chakula kufuatana na njia inayoharibika. Tujue ya kwamba msaada kwa wahanga iliendeshwa na kamati ya ofisi ya waziri jimboni ya Usikawe na mambo ya kurejea mjini Lubumbashi, tubaki jimboni mule Katanga wa kujulisha kama maandamano kuhusu amani na kuunga mkono rais wa jamhuri ilifanyika jana siku ya pili mjini Lubumbashi. Maandamano yaliandaliwa na meya wa mji ule wa Lubumbashi. Maelfu na maelfu ya makundi ya waandamanaji yaliondoka katika mitaa saba ya Lubumbashi na kufikiria pamoja pa nafasi itwai Moise Chombe. Hapo ndipo liwali jimboni kwa munda Katanga aliutubia raia ya Vichibale, aliomba wakaaji kwa Katanga na mji wa Lubumbashi waunge rais Joseph Kabila mkono, na pia vituo vyote vya jamhuri ya Kongo kidemokrasia na kuomba pia wakazi walinde e, na kukinga amani ambayo ndio msingi wa maendeleo. Maandamano yalipitika vizuri sana. <tiple> Kinshasa kundi la shirika la raia linaandaa mkutano juu ya haki za binadamu na uongozi bora na uchaguzi nchini Kongo ya kidemokrasia kwa kuleta hivi kwa kuelekea mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Kazi za mkutano huo zilianzishwa leo mjini Kinshasa kwa lengo la kuweza kuunda mipango za uhusiano katika mazungumzo kuelekea uchaguzi na kweli pia uamani, kwa kuweza kuepuka mizozo fulani fulani katika usaidizi na mashirika ya kimataifa kama vile yai nede na Osisa mashirika ya Kongo kidemokrasia, nayo lengo ya kuweza kuepuka hivi mizozo ya kutokana na uchaguzi na hali mbaya savile mwaka elfu mbili na kumi na moja, kwa lengo bila shaka la kufikiria kuna kwa uchaguzi wa amani. Taarifa ya Jeff Ngoi mengi siduonityapate na mwandishi wetu Bili Iva Lutumba. Mkutano wa taifa huo una lengo ya kuendesha muda ya masiku mbili mazungumzo kati ya wanasiasa, watumishi wote wa sekta ya kijamii kuhusu mwenendo wa uchaguzi wa demokrasia katika Jamhuri ya Kongo. Kulingana na mjumbe wa shirika National Endowment for Democracy NED kwa kifupi, mkutano huo umepangwa kutokana na pendekezo moja kuanza tangu mji Washington mwaka jana na wananchi wa Jamhuri ya Kongo. Ni kwa hiyo walipendelea kuendesha wazo hiyo hapa nchini Kongo pamoja na mashirika yote ya kiraia. Ngambo yake, lineelita na alika seni kutangaza kwa wepesi kalendari nzima ya uchaguzi kwa ujumla kuliko kalendari kutangaza miaka jana bila makubaliano na wananchi wote. Ndio maana wanapendelea baada ya mkutano huo wote wakuwe na mafikiri moja ambayo wanaweza kuwapa wasimamizi wa seni ili kalendari hiyo iwe na wazo moja. Majadiliano na mafikiri yote yanasumuliwa kuhusu uongozi wa kijamii na kisiasa kuendeshwa muda ya miaka tano mara mbili tu, gisi ya kutoa amani, ulinzi na usalama kati ya jamhuri, mwenendo wa uchaguzi na kufuatilia hali ya haki za binadamu kutoka mwaka wa elfu mbili na sita hadi mwaka wa elfu mbili kumi na moja nani hapo. Tunatia nanga kwa habari zetu muhimu kutoka studioni Kinshasa eh. Kipindi cha jioni tunapigia asante sana kwacha, katika mikono ya bibi na Nabulujo ataongoza vipindi vingine ya asante. <laughs>