wengi ya wanafunzi walipatikana kwenda masomoni kwa upande wa magharibi wa Kinshasa na tapia kazi kuanza kama uida. Kama na bila shaka kisha hali ya, ku, ya kushushwa kwa bei ya mafuta na ya taa mazuti ilitambulikana leo hii siku ya kwanza asubuhi, lakini i kwa hali ya yapata franka tano asilimia moja ya Kongo. Mboni Kivu ya kaskazini, jimbo la kijeshi la makumi tatu na ine na sekta ya operation liliandaa kuwabadilisha msingi na viongozi vya kijeshi katika mahali mengine kwa shabaha ya utafuti wa kazi bora. Habari oh, kamili. Mji wa Kinshasa ulirudilia hali ya ukimya na usalama katika sekta za kijamii na uchumi tangu leo asubuhi wanafunzi wa kutosha walionekana kwenda masomoni kwa upande wa magharibi wa mji wa Kinshasa na pia kati mahali mengi yanastahili ukingo, yalikuwa yenye uchunguzi wa polisi la taifa na wanajeshi. Taarifa ya mwandishi wetu Emmanuel Imbanda Lokinga mengi sirinti ya fati na bili iva Lutumba. Mashariki na kati ya muji wa Kinshasa, wanafunzi wa shule za msingi na kisekondari sikoonekana leo barabarani, kushindia eneo la magharibi wa muji, mahali wanafunzi walienda leo shuleni. Vile vile pale University UPN, hata kitambo magazin, na hapa tauni duka ndogo na kubwa, hata soko zilirudi wanunuzi na wauzaji, walifika siku ya leo sokoni. Sawa tujulishe kwamba kurudi kwa shughuli mbalimbali Mjini Kinshasa kumefanywa ijapokuwa kuwepo kwa askari polisi wengi barabarani mjini mzima. Kuna jeshi wengine kuwa katika gari kubwa na wanatembea katika barabara mbalimbali za mji Kinshasa. Kwa mfano, gari moja la jeshi lilikuwa katika muda mrefu kandokando na mto Kalamu hapa urefu wa mita mia moja kabla ya kuingia katika kata Kauka na Yolo. Mahali kuitwa Place des Artistes pale Matonge, Mlangoni quartier 1 na Kimbuta askari polisi weko pia wengi. Vile vile pale Njili, Sainte-Therese, Binza Upen, Cite Verte kuna magari kubwa kwa kumaliza, tujulishe kwamba leo siku ya kwanza kuna gari kubwa la jeshi la taifa kutembea katika barabara mbalimbali mbali za mji Kinshasa, tayari kwa kuzuia wenye kuwa na wazo ya kuendesha maandamano mjini. Waziri mkuu makamu, na waziri wa mambo ya kigeni wa Beleji anasifu hali ya utulivu na ya mazungumzo kati ya wanasiasa kisha vitendo vya ujeuri vilivyotambulikana nchini Kongo. Didier Indelse anasifu hali ya uhusiano katika masikilizano yaliyotambulikana kati ya baraza la wabunge na lile la wazee wa bunge la taifa katika hatua ya ukingo wa amani kijamii kwa kuondoa sheria huenda kushurutisha kwanza uchaguzi uchunguzi wa idadi ya wakaaji mbele ya uchaguzi wa urais na ule wa wanabunge la taifa. Waziri mbeleji Didier Inderse anahakikisha umuhimu wa uchaguzi nchini Kongo ya kidemokrasia, yawe ya kukubaliwa, ya wote, ya amani na ya wazi, katika muda iliyopangwa na katiba ya nchi. Jimboni Kivu ya kaskazini utambua mabadiliko kuna ko jimbo la kijeshi la makumi tatu na, na ine na pia sekta ya operation fatana na maoni ya eta major kuu ya FARDC. Mabadilisho hayo yalifanyika kwa utafuti wa hali nzuri ya kazi. Taarifa ya mwandishi wetu. Jamadari Emmanuel Lombe amekuwa sasa kiongozi wa kanda la ishirini na moja la jeshi majimboni Kasai Oriental na Kasai Oksidental, agombolewa kwenye uongozi wa kanda la thelathini na nne naye Jamadari Sikabwefal toka kanda lile la ishirini na moja la Kasai. Jamadari Sikabwefal aliongoza jeshi eneo la Ituri muda wa miaka nne, wakati wa operesheni ziitwazo safisha dhidi ya wasi wa FRPI Paituri nitokea ntoa Augusti mwaka jana ndiyo alisajiliwa kuwa kiongozi wa kanda la jeshi linalohusika na usalama wa majimbo haya mawili ya Kasai. Kwa upande mwingine, jamadari Bruno Mandefu huchukua uongozi wa operesheni sokola ya pili kusini majimbo hili la Kivu Kaskazini. Jamadari Bruno Mandefu amgomboa kwenye dhifa hiyo, jamadari Shola Babondani anayetumwa pande zingine. Viongozi wa jeshi la taifa FRDC kwa ngazi ya taifa waeleza kwamba mabadiliko hayo yachukuliwa ili kuboresha kazi za jeshi nchini. Goma, Bernardin Nyangi, Radio Kapi. Na wilayani yetu Luzisha kama tangu Jumajana wanamgambo wa RPI wanazidisha vitendo vyao vya kuwatesa wakaaji katika eneo la eh, sekta ya Sheferi Walendu Bindi, wengi ya wakaaji a waliporwa mali zao na vifaa zao, na wengine hawana namna ya kwenda mashambani juu ya hali ya usalama inayozorota. Ujulisha kama vitendo vya ubakaji vinafanyika kwa wingi na mashambulio kwa wingi kutegemea usalama na ukingo wa raia yanafanyika na wanamgambo wa FAI. Kwa upande wake, sekta ya operation ya FARDC inatoa mwito kwa kaji, ili mara hapo wanapotambua hali huenda kinyume na usalama wao, wajulisha wanajeshi wa taifa ya FARDC, kwa kuchukua mipango muhimu mengi. Jean Paul Basira, jambo mikrofoni ni kwako. Kwa hali ni gani kwa sasa? Siku ya Mungu usiku, kijijini Ndongo, kando kando na geti, wanamgambo ya FRPI walipora vitu, walichoma nyumba na kuumiza hata watu kwa masasi. Jambo hilo limehakikishwa na shirika la raia mji geti ya posho walivamia mjini Zitono, huko walijiingiza nyumbani ya sultani ya grup Mazadu na kumbaka msichana mmoja wa umri ya miaka kumi na saba. Walimshika mama mmoja mtu mzima, kisha kulipa kwake fedha elfu kumi ya fran ya Kikongomani, waliweza hivi kumwachilia siku ya tano. Huko huko ndani ya grup Mazadu, waskari wawili, mmoja akiwa na ranka ya kapiteni, waliuawa kisha kuanguka ndani ya ambushi iliyotegwa na hawa wajambazi mlimani omii kuendelea mbele mbali na mji chekele. Wakaaji wengi wenye kuenda shambani wameperwa, wamepowa bidhaa zao za shamba, wengi wamekamata hata hatua ya kuama mbali ya mahali hiyo. Ofisa mmoja wa uongozi wa sekta ya vita ya wanajeshi ya taifa wilayani amenenea kwamba wakaaji wamealikwa kutoa kila mara mbele ya wanajeshi na kwa mapema habari ya tendo yote ya unyanyasi wanamgambo ya FRPI wanaowatendea Bunya. Jean-Paul Basila wa Radio Okapi. Kinchasa, bei ya mafuta ya taa, petroli esansi na mazuti ilishuka. Tangi ya pompi leo ya asubuhi, kushushwa kwa yapata franka yatano, asilimia moja yapata mjini Kinchasa. Kwa mfano, litre moja ya esansi ilikuwa kwa bei ya franka za taifa elfu moja mia tano na makumi tano mbili na tano, inakuwa kwa sasa elfu moja mia ine na makumi ine. Mazuti inauzishwa kwa elfu moja mia ine na makumi tatu iliyokuwa mbele ya elfu moja mia tano na kumi na tano kupita sasa siku chache. Taarifa ya mwandishi wetu bibi Joseline Musauponde mengi siku tuiyo nji afate na bibi Mamishu Lusangi wadereva ambaye tumeonana nao ku mastesheni mbalimbali wanawaza kwamba iyo bei ya mafuta ya gari aina na mafaa dereva umoja amesema kwa mataifa ya nje, bei ya mafuta ya gari ilishuka kwa asili makumi tano na tano mwezi jana. Kama sisahabu, sifahamu kwa nini serikali iligawia kushusha bei ya mafuta ya gari. Bei hiyo walioshusha siyo ya lazima, wametosha mia moja ya makongomani. Bwana Emeri Mbashi Bope, makamu wa kiongozi wa uchuuzi ya mafuta ya gari, anasema hatupashwa kufata bei ya inchi ya kigeni juu ya mafuta ayo yanapashwa kugeuziwa. Bei hiyo wanaleta juu ya mafuta ya gari inapashwa kwanza kugeuziwa na kusafirishwa bila kusahabu kodi na malipo mengine mbalimbali mbali. Ndiyo maana hatuwezi kutia bei kama nchi za kigeni. Komisheni ya bei inafaa ikutane na masekta mbalimbali mbali ya njia ya usafirishaji, wakutane na wapate gisi ya kushusha bei ya mafuta ya gari. Nam jimboni Kasa ya Mashariki, muda uliopewa wale wenye kujenga na kutumia soko mbalimbali itwayo soko bila ruhusa kiserikali, muda wao ulimalizika jana siku ya Mungu mjini Mbujimai. Siku ya tano iliyopita waziri jimboni ausikai na mambo ya ndani alikutana na wasaidizi wake kwa kuchukua mipango kamilifu ya operation wenda kufanyika. Kwa upande wa shirika la raia la jimbo lile la Kasai ya mashariki linaomba hatua ile ibomo, ya kubomoa yasifanyike. Taarifa ya, ya, ya mwandishi wetu Kriste Mukande mengi sivyonti yafate na fitu ngoma Shirika la kiraia inapendekeza ya kwamba hali ya masoko hayo iboreshwe na ipangwe isiwe fursa kwa unyanyasaji, amani ya kijamii ilinde katika mji huo. Kupitia masoko hayo kufanyike mapema tume moja ya uchunguzi na uchambuzi, na bila shaka kamati hiyo iweze kutazama na kusahihi hali ya mambo. Wakati wa mkutano uliofanyika Ijumaa iliyopita, waziri wa mambo ya ndani jimboni aliagiza meya wa mji wa Mbujimai pamoja na mamea wa manispaa tano kuanza kufanya uchunguzi ya uhalali wa masoko hayo wale ambao hawana msingi wa kisheria. Waziri Hipolit Mtombo Mbwebwe alisema lazima waondoke, kwani wanawatia moyo wizi katika mji. Hata hivyo, tangu kulitangaziwa kukomeshwa kwa masoko hayo, baadhi ya wakaaji wanaamini kwamba hakuna ushahidi kuwa bidhaa zote kuuzwa katika uh, maeneo hayo ni ya bwizi au ni ya vitendo vingine kinyume na sheria. Wanaamini ya kwamba familia nyingi wanaoishi katika magumu ya kifedha wanauza kwa urahisi katika masoko hayo na kwa haraka wanapata suluhisho kwa matatizo yao ya kijamii na kiuchumi. Na ni hapo tunatia nanga kwa habari zetu muhimu za jioni katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Claude Siala na kundi liweza kuandaa taarifa ikiongozwa na Ju Nyamwinyi na usaidizi wa bibi Tereze Kanku, tunawapigia asanti sana na kuacha katika mikono ya Nana Bolojoi atakayeongoza vipindi vingine. Tunasema asanti kwaheri.