Wa maimai Katakatanga walishambulia jana siku ya tatu kijiji cha <muchos> Katendeji kwenye mbali mbali wa kilomita makumi nne na tano na mji mdogo wa Kilwa mtani Pweto. Duru nyingi kutoka mji huo mdogo zimejisha kwamba wamaimai mai wale walipora na kuunguza makoa ya watu na kupelekea hivi kukimbia kwao. Zaidi ya mashirika kumi za usafirishaji wa anga zilisimamisha kazi tangu jana siku ya tatu mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini. Wakuwa mashirika yale wanapinga ushuru unaoendelea kutozwa, kutotwa ijapokuwa kuondoshwa kwake na wizara kwa ya usafirishaji na masharti ya kuingia na kutoka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Kongo Brazzaville yanakazwa sana wakati huu, miezi sita kisha mkutano wa mwezi wa Juni wa wajuzi wa nchi hizo mbili. Hadi sasa wakaaji wa miji wa mji ya Kinshasa na Brazzaville wana matatizo mengi kwa kuvuka jito Kongo. Oh, wa Mai Mai Kata Katanga walishambulia na siku ya tatu kijiji cha Katendeji kwenye umbali wa kilometa makumi na tano na mji mdogo wa Kilwa mtaani Pweto. Duru nyingi kutoka mji huo mdogo zimejusha kwamba wamaimai wale walipora na kuunguza makao ya watu, hali iliyopelekea mwenendo wa wakaaji, wamoja wakienda msituni na wengine katika vijiji vya kandokando. Kiongozi wa kijiji cha Kiaka anahuzunishwa na hali ile ya uharibifu wa usalama na wamaimai katika pande hilo la sekta Mwero. Kutoka Lubumbashi, nawe Denis Maheho ushuhuda toka na toka Kilwa usema karibuni wa mai mai kumi toka mbuga la Kundelungu walishambulia kijiji Katendeji pa kilomita zaidi ya makumi mawili kwenye barabara toka Kilwa kuelekea Dikulushi. Walifyatua risasi hata wakaaji wakashikwa na oga na wakajipenya, wamoja walikimbilia kwenye vijiji vya kandokando na wengine walienda porini. Wamaimai walipora mali ya wakaaji na kuunguza nyumba nyingi. Sultani wa eneo Kiaka anayeongoza kijiji Katendeji usema askari jeshi waliwasili huko baada ya wamaimai kuondoka. Hadi sasa wakaaji hawajarejea katika kijiji. Tujue kuwa tarehe makumi mawili na tisa Novemba wamaimai wameshambulia tena vijiji Kawese na Lwizi na kuunguza nyumba. Hey, jimboni Kivu ya Kaskazini, liwali Julien Paluku wanapatikana pambeni katika kampeni ya uimizaji wa wananchi ili wakubali juhudi za serikali na za monisko katika mwenendo wa kurudisha amani na ustawi katika maeneo yale. Upande mwingine, katika mta wa Ruchuru kuna ripoti ya ukosefu wa masikilizano kati ya makabila ya Wanande na Wautu tangu miezi chache katika eneo la Binza. Mashirika ya usalama anaarifu mwenendo wa silaha za kenyeji kati ya wanamemba wa makabila yale. Liwali wa jimbo amesema anafahamu jambo hilo, na kwa hiyo alianzisha mazungumzo ya kijamii Pabinza kati ya makabila yale. Mpaluku, katika na kaj. La situation de Ruchuru, e, hali ya Ruchuru ni hali tunaofuatilia kwa karibu. Kwanza tulituma huko kwa msaada wa Monisco baraza wazee ili waweze kuandaa mkutano wa kijamii. Mkutano hiyo itakuwa na, na lengo la kuweza kukutanisha makabila zote zilizoko ili waweze kugundua visa vya usalama mdogo eneo la Binza na sababu huko wanakuwa wakitupiana maneno. Katika mkutano hiyo, wataweza kupata pamoja suluhisho mbalimbali ili usalama uweze kurejeshwa. Eneo la Binza siwezi kueleza kwa hakika kwa wakati huu kitu kinachoendelea na kuwatenga wahutu na wanande eneo lile la mtaa wa Ruchuru, ila katika mkutano ule wataweza kuongea ana kwa ana, na huko watajua ni shida gani zinazokuwa, na wakati tutaweza kugundua ni shida gani zinazoendelea eneo lile, ni hapo tunaweza kujua suluhisho gani inayofaa kwa shida hiyo. Zaidi ya mashirika kumi za usafirishaji wa anga zilisimamisha kazi tangu jana siku ya tatu mjini Bukavu, katika jimbo la Kivu ya Kusini. Wakuwa mashirika yale wanapinga uchuru unaoendelea kutozwa ijapokuwa kuondoshwa kwake na wizara ya usafirishaji. Mgomo huo wa kazi unapelekea kushuka kwa mapato ya wafanyabiashara na magumu kwa wakaaji wanaopata vifaa vya lazima ya kwanza kupitia mashirika yale mengi. Tuyafata kutoka Bukavu, nawe Michel Chirimwami kwa mujibu wa yule hahusikani na kanuni na mpangilio bora wa kazi kwenye uwanja wa ndege wa Kavumu. Wenyeji mashirika ya kutuma bidhaa wakiwa karibu kumi kwa jumla hawakufika kwenye uwanja huo wa ndege wa Kavumu. Wanataka kupitia mgomo huo kuonyesha huzuni yao juu ya ushuru ambao umekubaliwa na sheria, yaani malipo juu ya kuagiza bidhaa kwa kwa ndege na juu ya wasafiri unaoomba dola tano za Kimarekani kwa kila msafiri na nukta sufuri tano ya dola kwa kila kilo ya bidhaa au mizigo yoyote. Wafanyabiashara upande wao wanasema kuwa wanapinga ushuru huo na mengine yanayofanana na maudhi, kwani ushuru huo juu ya uagizaji bidhaa na wasafiri uliweza kuvutwa na wizara husika ya uchukuzi. Wanasema wataendelea na mgomo wao hadi suluhisho kupatikana. Tujulishe mwingine umeanzishwa ni ule wa wachukuzi wa barabarani Bukavu, Kampala nchini Uganda, na ni kwa sababu sawasawa, yani wingi wa malipo ya ushuru. Upande mwingine, migomo hiyo haitakosa kuleta madhara yani, matokeo mabaya juu ya bei ya bidhaa hasa ya vyakula. Bukavu, Michel Kilimwani, Radio Okapi. E, masharti ya kuingia na kutoka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Kongo Brazaville yanakazwa sana wakati huu, miezi sita kisha mkutano wa Juni kati ya wajuzi wa nchi hizo mbili wanaosafiri katika nchi hizo. Mkutano huo huenda ulipashwa rudisha hali ya zamani hiyo ya mbele ya kufukuzwa kwa wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika Jamhuri ya Kongo Brazzaville, lakini hadi sasa wakaaji wa miji ya Kinshasa na ya Brazzaville wana matatizo mengi kwa kuvuka jito Kongo. Hali ile na vinyume vibaya katika uchumi wa nchi hizo mbili. Taarifa ya Jacques Eve Molima mengi nawe Karin Ndamuso. Mambo yenye kuomba safari kwa haraka hayana tena maana na maana kati ya Kinshasa na Brazzaville, shote zenye kulazimishwa hazirahisishe tena kuendesha safari kwa wepesi. Mkaji mumoja wa Brazzaville anayepatikana mjini Kinshasa anaonyesha uzuni wake, anajulisha kwamba sio wepesi kutembeleana, hata kwa kusafirisha mugonjwa kwa haraka, inakamata wakati wa kutosha juu ya wakaaji wa Kinshasa, kisha kupeleka pasipoti kwenye vyumba vya ubalozi wa Kongo Brazzaville mjini Kinshasa, inafaa kungoja siku tatu kwa ajili ya kupata jibu, lakini pasipoti hiyo inapashwa kusindikizwa na kibarua cha ukaribisho chenye kuandikwa na vyumba vinavyohusika mjini Brazzaville. Kwa hiyo inabidi kwanza kutuma chapo ya pasipoti pa Brazzaville ajili ya kupata kibarua cha ukaribisho. Kama si hivyo, hakuna namna ya kusafiri. Hayo yote hayarahisishi uhusiano wa biashara watu hawaende tena wengi bandarini. Mashua ya MB Ikanda inafunga sababu ya ukosefu wa wateja na kitambulisho cha lese pase. Watu zaidi ya elfu tano walikuwa wakivuka jito kwa siku, lakini leo watu wenye kusafiri hawapo mia moja. Kinyume, nchi hizi mbili zinakumbwa na matatizo ya kiuchumi. Shirika la Ujerumani Transparency International lilitangaza jana siku ya tatu, daftari ya mwaka ya nchi ya mambo magendo yanaendeshwa sana jamhuri ya kidemokrasia ya kongo inapatikana kwenye nafasi ya mia moja makumi tano na ine kwenye nchi mia moja makumi saba na ine kwa mwaka wa elfu mbili kumi na ine transparency international imejulisha kwamba sudan nchi ya korea kaskazini na somalia ndiyo zenye kutumia rushwa sana ulimwenguni wakati nchi ya danmark nouvel zeland na finland ndiyo zenye fazila afuataye ni lucas olo fernandez kiongozi wa shirika la transparency international katika eneo la Afrika kati, akifasiria hali ya rushwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yupo unjani mwasimu na Askinzig vya tayuru. Au siti concerne l'RDC, faut kuangalia Jamhuri ya Kongo, tunaweza sema kwamba kuna mabadiliko kubwa tangu mwaka jana. Kwani mwaka jana kulionekana mabadiliko ndogo, lakini mwaka huo yenye kuoneshwa kwa ni kwamba Jamhuri ya Kongo ni kubaki pasi moja moja ile tu. Kuhusu rushwa katika Jamhuri ya Kongo ni zaidi katika sekta ya viwanda vya madini na sekta ya kazi ya ukarabati nchini. Maana yake ni masekta ambazo kuwa katika rushwa kubwa ni kweli Jamhuri ya Kongo ina kuwa katika wanamemba wa muungano wa viwanda vya madini yenye kuweza kuboresha, lazima serikali ya Jamhuri kujipiganisha kweli kweli juu ya uwazi katika sekta kwa ajili ya kuonesha mabadiliko nchini. Jueni kwamba kwa kutimiza mpangilio wake, Transparency Internationale ili kusanya wajuzi katika mashirika sawa Benki ya Ulimwengu, Benki ya Maendeleo ya Afrika na shirika Bertelsmann la Ujermani utimizi wa bajeti ya mwaka wa elfu mbili kumi na nne katika semestri ya kwanza jimboni kasai ya magharibi ulikuwa na matatizo ndivyo inajulisha ripoti ya liwali wa jimbo iliyofikishwa kunako baraza ya bunge ya jimbo hilo akifasiria bajeti mwaka wa elfu mbili kumi na tano Alex Kande Mupompa alionyesha fadhaiko yake mbele ya miradi ya utoaji wa kazi ujenzi na kadhalika miradi hiyo haikutimizwa ijapokuwa kutayarishwa kwake katika bajeti Afuataye ni Alex Kande Mupompa, katika masemo yaliyochukuliwa na Francis Kalonga wa redio Dikudietu: tunatambua kwamba kutoka mwezi wa kwanza hadi miezi wa sita mwaka huo kulionekana ukosefu wa usalama kubwa mjini ya Kananga na Chikapa, kudumu kwa mzozo wa kiasili na ugomvi wa udongo mitaani mengi jimboni, mapato ya serikali kutoka jejercome iko chini. Ninatamani kuwajulisha kwamba kutotimizwa kwa makubaliano kuhusu sharti za utumizi wa mkopo katika sekta zenye kuhusika katika majimbo haikuruhusu serikali ya jimbo kutimiza mipangilio yake yote muda wa miezi sita za kwanza za mwaka huo wa 2014.