Na wasalimu popote mulipo. Hakuna tena mtu katika kampi za mpito za wapiganaji wa zamani wa FDLR Kanyabayonga na pa Walungu. Wapiganaji hao na wana memba wa jama zao walipelekwa jimboni mashariki. Habari himehakikishwa leo na kiongozi makamu wa MONUSCO, tutamsikiliza punde. Mkutano kuhusu mafunzo na kusimikwa kwa kamati kitaifa kwa ajili ya kuepuka mauaji ya watu wengi, makosa ya kivita na ubaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia umeanzishwa leo mjini Kinshasa. Tutamsikiliza katibu mtendaji wa mkutano wa kimataifa wa kanda la Maziwa Makuu atakayejulisha lazima ya kamati hiyo na jimboni Katanga watoto ya pata kumi wa miaka tokea sifuru hadi tano walifariki muda wa siku mbili, kijijini Museka katika eneo la afya la Mulongo. Fatana na duru zetu, vituo vya afya havipate dawa tangu zaidi ya miezi sita. Shirika la raya la Mulongo linomba viongozi wa kiafya watoe msaada oh, kwa haraka. Hakuna tena mtu katika kampi za mpito za wapiganaji wa zamani wa FDLR paka na bayunga jimboni Kivu ya kaskazini na pawalungu jimboni Kivu ya kusini. Wapiganaji hao na wana memba wa jamaa zao walipelekwa mjini Kisangani katika jimbo la mashariki. Habari imehakikishwa leo na kiongozi makamu wa monusko wakati wa mkutano wa kila juma wa Umoja wa Mataifa na wapasha habari. Masemi ya Abdalla Wafi yalichukuliwa na Dona Madimba. Kwa wakati huo, mimi kusema, kempi zote mbili za walungu na Kanyabayonga, sikuwa tena na na wapiganaji wa FDLR, hata wanamemba wa jamaa zao, iwe wanawake hata watoto wao, wote wanakuwa kwa wakati huo pale kempi bauma mjini Kisangani. Siku ya ine hiyo tutajikusanya na wasimamizi wa FDLR kwa ajili ya kupanga mwenendo wa operesheni yatakayokuja juu ya kuwapokonya silaha ili kempi za Kanyabayonga na walungu zibaki tu mpaka kempi za mpito. Maana yake, kwa wakati huo kuna wanamemba mia sita wa FDLR pamoja na jamaa yao ambayo kuwa mjini Kisangani kupitia msaada wa MONUSCO na viongozi wa serikali jisi imejulikana, kipindi kuwapa ni hadi mnamo tarehe mbili mwezi wa kwanza. Ni kwa hiyo tunaendelea kusindikiza mwenendo wa operesheni ili kabla ya mwisho wa muda kuwapa tunatamani kukomesha operesheni hiyo na jemadari wafi anashumu mara tena mauaji yaliyoendeshwa siku hizi mtani beni katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Kiongozi makamu wa Monusco anakumbusha kwamba kiongozi wa Monusco anapatikana beni wakati huo kwa ajili ya kuunga mkono wa kazi. Martin Kobler anasindikizwa na ujumbe wa mabalozi wenye kuendesha kazi mjini Kinshasa. Jimboni mashariki hali imerudi tulivu tangu leo kisha mchana padungu centre kisha maandamano ya raia jana kwa kupi Kupinga kifo cha dereva aliyegongwa na gari la Monusco. Duru za pale nyumbani zinajulisha kwamba wafanyabiashara hawakufungua maduka wakijiunga na jamaa za wahanga katika maandamano. Kufatana na shirika la raia la pale nyumbani, wakaji wawili akiwamo mwanafunzi mmoja walipatwa na risasi, ilikuwa katika risasi zilizopigwa na askari wa jeshi la taifa kwa kusambaza waandamanaji. Isaac Remoyope anatueleza mingi. Shirika la raia ya Dungu inajulisha kwamba watu tatu waliouawa wakati ya maandamano walizikwa siku ya tatu hii jioni. Baada hayo, kimya ilirudi mjini Dungu, bali duka na hata soko zilifungwa. Ofisi zote ya shirika ya umoja wa taifa pia ya MONUSCO hapo Dungu hazikufungua mlango zao. Wapolisi na waskari wa FARDC wanaendelea kuzunguka mjini kwa kulinda usalama. Kimya imerudi kwa Dungu kisha mzozo kubwa tangu siku ya pili. Wakaaji walichoma gari moja ya MONUSCO kisha walihitaji kuingia kwenye makao ya MONUSCO hapo Dungu, lakini waskari walipiga risasi angani kwa kuwazuia. Shirika la raia ya hapo Dungu inajulisha kwamba watu wawili waliu- walioumia na risasi na walifariki kisha saa chache. bunya izakremo yope Radio Okapi <tipos> Kama vile tulioelezea katika vichwa vya habari, kumeanzishwa leo mjini Kinshasa mkutano kuhusu mafunzo na kusimikwa kwa kamati kitaifa kwa ajili ya kuepuka mauaji ya watu wengi, makosa ya kivita na kila aina ya ubaguzi nchini Kongo Kidemokrasia. Mkutano huo wa siku tatu unaoandaliwa na mpango kitaifa wa uongozi wa mkutano wa kimataifa dhidi ya kanda la maziwa makuu unaendeshwa na usaidizi wa MONUSCO. No, mwalimu Ntumba Lwaba, katibu mtendaji wa CIRGL, anafasiria lazima ya kuhu. Kongo kuwa na na mpango wa kuepuka mauaji ya watu wengi na makosa mengine makali. Yupo mbele ya mikrofoni ya Askan Zigbia Tayoro. Tulipata matatizo mengi kutokea makosa ya kivita na ya kibinadamu nchini Kongo ya Kidemokrasia, watu wanazulumiwa hapo, hawali mauaji waliendeshwa pabeni. Ni muhimu kusimika kamati kitaifa kwa kuepuka mauaji ya watu wengi makosa ya kivita na ya kibinadamu pia kupiganisha hali ya kutotoa malipizi. Kamati hiyo itaendesha kazi sawa mpango wa kutoa lalamiko kwa haka, pia sawa namna ya pedagoja kwa ajili ya kuendesha uiminjaji ni kwa kuadhibisha watu kuhusu amani, uvumilivu na heshima ya mwingine. Kamati itakuwa na wasimamizi katika wizara ya ukingo sheria, katika wizara ya mambo ya ndani, katika wizara ya mambo ya mwanamke, jamaa na mtoto pia Kumetangazwa leo mjini Kinshasa ripoti ya Lizadel kuhusu bakaji unaotendwa dhidi ya mabinti wasioeneza miaka 18 kati ya mwaka wa 2011 na mwaka wa 2012 mjini Kinshasa na Kikwit, kufuatana na uchunguzi uliofanyika na shirika hilo la Kongo lisilokuwa la kiserikali lenye kutetea haki za watoto wanawake na wanafunzi. Muda wa miaka yenye kutajwa, wanafunzi wengi walibakwa na wenzao wanafunzi, lakini watu wazima walibaka watoto wengi. Ripoti hiyo inashtumu pia hukumu zilizotolewa kwa makosa yale, ikijulisha kwamba hukumu zilikuwa chini sana mbalimbali na yenye kupangwa na sheria. Tarifa Adona Madimba usoni wake studioni Nabili Ivon Lutumba hakika ripoti inaonesha ya kwamba asilimia makumi mnane ya ubakaji inafanyika na watoto wanafunzi kati yao miongoni mwa wanafunzi wa chuo kikuu kulipatikana kesi makumi tano na mbili kwa madereva kesi saba kwa wajirani kesi kumi kwa wafanyabiashara kesi kumi na moja na ubakaji yenye kufanyika na wazazi kwa watoto wao asilimia makumi mbili hata hivyo watu wazima wanabaki wabakaji wakubwa ya watoto siku hizi katika mji mkuu wa Kinshasa na katika mji wa Kikwit na asilimia makumi nne na moja kwa kufuata ni watoto kati yao asilimia makumi tatu na hatimaye wakubwa na wadogo asilimia makumi mbili na saba. Ripoti hiyo pia inakosoa adhabu kwa uhalifu huo, kwani adhabu huo iko chini sana kulingana na sheria, miezi mitatu hadi kumi na mbili tu wakati sheria inatoa kwa ajili ya hukumu kati ya miaka saba hadi miaka makumi mbili kwa ubakaji ya watoto wadogo katika nchi ya Kongo ya Kidemokrasia. Shirika hilo inatoa wito ya kukana zaidi ubakaji kwa milele na inafaa kuimarisha malezi ya vijana kuhusu maisha yao, kuadhibu ubakaji wa watoto na hasa kuheshimu sheria kuhusu kiwango cha hukumu, kuheshimu tarehe ya mwisho wa hukumu, pia faini na uharibifu. Mwifata pale Fiston Goma aliyekuwa akisoma taarifa ya Dona Mazimba. Watoto ya pata kumi wa miaka tokea sifuru hadi tano walifariki muda wa siku mbili kijijini Museka katika eneo la afya la Mulongo. Kufuatana na duru zinazo karibu na kituo cha afya ango cha cha kina kijijini humo, vituo vya afya havipate dawa tangu zaidi ya miezi sita. Shirika la raia la Mulongo linaomba viongozi wa kiafya wa, ki wa wilaya o Lomami watoe msaada kwa haraka. Ipolite Kalenga wa redio ya kijamii ya Katanga alitutumia taarifa inayosomwa na Bili Ivan Lutumba. Kwenye chumba cha afya cha Kina kuna watoto kumi na tatu kugonjwa. Chumba cha afya hicho kinakuwa tu na, na vitanda tano. Watoto wote hawa wana ugonjwa moja mojamoja, wengine wanalala chini au wawili kitanda moja. Kulingana na muuguzi kiongozi wa chumba cha afya cha Mkubu, eneo ya afya ya Mulongo ni kuwa na tatizo mengi juu ya kuwapa wagonjwa matibabu, wanakosa dawa zidi ugonjwa wa malaria katika vyumba vingi vya afya katika eneo ya afya. Habari hiyo inahakikishiwa na daktari kiongozi wa eneo, daktari Jakakoma, kunena kwamba wana neza sasa miezi sita bado kupokea dawa dawa ya mwisho wao kupokea ni tangu sasa miezi mnane 8. Anaongeza pia kwamba kituo cha afya cha Museka kilipokea wagonjwa makumi tano na tatu ambaye alikuwa lazima kuwarudisha maji mwilini muda ya masiku mbili mambo yake. Kiongozi wa mtaa anashutumu gisi hakuna mawasiliano kati ya ofisi yake na vituo vya afya mtaani. Ni kwa hiyo anaalika daktari kiongozi wa eneo ya afya kumpasha habari kuhusu hali ya afya mtaani. Hatimaye siku kuu ya kimataifa ya watu wenye kuishi na ulemavu ni leo tarehe tatu mwezi wa kumi na mbili. Kwa bahati hiyo kiongozi wa shirika, Initiative pour l'avenir meilleur, lenye kuendesha kazi jimboni Kivu ya Kaskazini, anatoa lalamiko kwa serikali kuu na kwa serikali ya jimbo, kuhusu watu wanaoishi na ulemavu. Blaise de Saint Michel Boulonza anaomba serikali itimize makubaliano ya kimataifa aliyosahihi kuhusu watu wale. Kwa ukumbusho wa siku kuu hiyo, shirika lisilo la Serikali Congo Handicap limeanda shiri mbalimbali na kualika wana memba wa mashirika ya pale nyumbani yenye kuhusika na watu wanaoishi na ulemavu. Miongoni mwao kulikuwepo shirika Inam. nani hapa ndio tunakomesha habari zetu. Wapenda wasikilizaji, asanteni kwa usikivu wenu. Okapi. <laughs>