Salimu popote mulipo. Ulimwengu mzima unasherekea leo sikukuu ya ukimwi. Nchini Kongo ya Kidemokrasia, wengi kati ya wagonjwa wa ukimwi hawatunzwe kama inayostahili. Mfano, wilayani Turi, wakongomani wenye kugonjwa ukimwi mtaani Aru wanalazimishwa kuvuka mpaka kwa ajili ya kupata dawa nchini Uganda, hali huenda itakayokabilisha wagonjwa kwa hatari. Bonikivu ya kaskazini, ulinzi mkali uliotimikwa na serikali ya jimbo mtani Beni umeanza kutoa matunda mazuri, ndivyo wanasema viongozi jimboni, lakini shirika la raia linatoa maoni mbalimbali. Ndugu msikilizaji, kana si mosi mwezi wa mbili kila mwaka ulimwengu mzima siku sikuku ya kupiganisha ukimwi. Jimboni Kivu ya kaskaini marikankusika nastmu kuona idadi ya wagonjwa wa ukimwi imezidishwa na wengi hawatunzwe, kati ya a raa ndio wanapata dawa ya kutunza ukimwi. Wilaya ni turi wa Kongomani mia mbili makumi matano na sita wenye kugonjwa ukimwi mtani Aru wanalazimishwa kuvuka mpaka kwa ajili ya kupata dawa ya kutunza ukimwi ama ARV katika wilaya jirani inchini Uganda. Hesabu inayotolewa leo mjini Bunya na kiungo cha Afrika chenye kuusika na afya ya raia kulingana na sikuku ulimwenguni ya ukimwi. Mwenye kuusika na mpango wa ukimwi katika kituo hicho anahakikisha kwamba mara na mara dawa ya kutunza ukimwi inakosekana pa Aru. Hali wende itakayokabilisha kwa hatari Wakongomani wenye kugonjwa ukimwi Isosonya. Wanatunzwa na dawa ya kupiganisha ukimwi na dawa ya kutunza ugonjwa zingine. Kwa wagonjwa wasiojiweza, wanapokea pia msaada ya chakula. Woga wetu ni kama nchi ya Uganda inaamuru kuacha kupokea wagonjwa ya Kongo, itakuwa hatari sababu nchini Kongo wanatunza wagonjwa, lakini dawa inakosekana kila mara. Ijapokuwa kutunza watu wanaoishi na ukimwi inafanyika maisha nzima, tunaomba na serikali kusimika mpango mpya kwa kuzidisha hali na kiasi ya mali kwa kupiganisha ukimwi, o, ili kusikuwe tena ukimwi nchini Kongo avi. Pour avoir le Congo ni kwani kuelezea kwa ya kwamba jimboni Kivu ya kaskazini mashirika yenye kusita shutumuko na, na idadi ya wagonjwa wa ukimwi imezidishwa na wengi hawatunzwe. Kati ya raia milioni sita nukta tano elfu sita mia nne makumi kenda na saba tu ya raia milioni sita elfu sita mia nne makumi kenda na saba ndio wanapata dawa ya kutunza ukimwi. Taarifa ya Sifa Maguru inasomwa na Bili Ivan Lutumba. PNMLS programme national multisectoriel de lutte contre le sida, shirika ya kupinga ugonjwa wa ukimwi inaonyesha kwamba jimboni Kivu ya kaskazini, idadi ya wagonjwa ni kubwa na kuna ukosefu wa matibabu juu ya watu wanaoishi na ukimwi. Kuna pia tatizo mengi katika sekta hiyo. Msimamizi wa shirika hiyo anaeleza pia kwamba pesa kupangwa katika bajeti ya jimbo ya mwaka wa 2013 juu ya kupinga ukimwi bado kuondoshwa katika sanduku hata mara moja. Aksansi kwa kobili Ivan Lutumba kusutu siku kuu ya ukimwi nchini Kongo ya Kidemokrasia, asilimia moja nukta mbili ya raia wanakumbwa na ukimwi, miongoni mwao asilimia makumi sita na tatu hawatunzwe, ijapo kuwa asilimia makumi matatu na saba wenye kupata dawa hawatunzwe kama inayostahili. Hesabu hiyo kutoka uchunguzi uliofanyika mwaka jana imejulishwa leo na muungano wa wakongomani wenye kushikwa na ugonjwa wa ukimwi. Ilikuwa katika sherehe iliyoandaliwa mjini Kinchasa. katika tatizo ya wagonjwa wanaoishi na ukimwi nazo kuna magumu juu ya matibabu na gisi ya kueneza pesa juu ya mwenendo bora mashirika yao ni. Kwa hiyo wagonjwa wao wanaomba kuundwa kwa muungano mmoja kwa faida ya watu wanaoishi na ukimwi yenye kuwa na lengo ya kuchanga fedha juu ya kusaidia wagonjwa na mashirika mengine la wagonjwa wa ukimwi. Pesa hiyo itawasaidia juu ya kuweza kupata chakula kwani ni magumu pokea matibabu zidi ukimwi bila kula vizuri. Katika mahitaji ya wenye kuishi na ukimwi kuna tena kuundwa pia sera moja ya maendeleo juu ya ufuatiliaji ya wagonjwa kwenye vimba vya matibabu ili wagonjwa wengine wasibaki wanajificha. Wakati wa mkutano, waziri anayehusika na afya Felix Kabange alieleza kwamba wataendelea kweli kweli na kujipiganisha juu ya mchango wa pesa na lengo ya kupinga ugonjwa. Tujulishe kwamba katika ripoti ya ONUSIDA wanaonesha kuwa Jamhuri ya Kongo ni moja kati ya nchi kuwa na shida juu ya kuwapa wagonjwa matibabu. Tubaki katika ukarasa wa afya kwa kujulisha kwamba jimboni mashariki chini ya asilimia makumi matano ya wagonjwa ndio wanaenda wanaenda kwa matunzo katika vituo vya afya pa Basoko, mji unapatikana magharibi mwa mji wa Kisangani. Hali iliyotazamiwa jana na shauri la uongozi wa hospitali kuu ya Basoko na viongozi wa moja wa vituo vya afya kulingana na uchunguzi wa kazi za afya kwa mwezi, kama alivyosema mganga mkuu wa hospitali, hali hiyo ni kutokana na jinsi watu wanaji tunzisha nyumbani katika hali isiyo halali kwake. Mganga Beatrice Lisimo, vijana wenye kuwa na cheti cha uuguzi ambao wanakosa kazi wanatunza wagonjwa bila kuruhusiwa, vinyume vya hali hiyo. Katika taarifa ya Joseph Basai wa Radio Bondeko inayosomwa tena nawe Bili Ivan Lutumba. Muda ya miezi mbili idadi ya wagonjwa kufika hospitalini juu ya matibabu imepunguzwa kutoka mia moja na makumi mnane hadi wagonjwa makumi tano kulingana na ushuhuda wa wauguzi wengi. ali ni ayo moja katika vituo vidogo vingine vya afya. Daktari kiongozi wa hospital kupale basoko kunena kwamba ali hiyo inasababisha vinyume vibaya juu ya afya ya raia, hata juu ya mwenendo bora wa kazi ya wa vituo vya afya. Daktari Beatrice Lisimo anaonesha kuwa wagonjwa wengine wanafika hospitalini katika ali mbovu kabisa, na wauguzi kuwa na tatizo mengi juu ya kuwatunza. Hata wamama wa mimba nao wengi si kuenda hospitalini na kujitia katika hatari ya ugonjwa wa pepo mbunda. Katika vinyume, wanataja pia tatizo juu ya hospitali kuendesha kazi vizuri na pesa si kuingia katika sanduku ngambo yao. Wakaji wanashutumu bei kali katika hospitali na vituo vingine vya afya. Ni kwa hiyo viongozi vya mtaa vinapanga kufungwa kwa vyumba vyote vya matibabu vyasio ya kweli. Jimboni Kivu ya Kaskazini, ulinzi mkali uliosimikwa na serikali ya jimbo katika mtaa wa Beni umeanza kutoa matunda mazuri, ndivyo wamesema viongozi jimboni, lakini shirika la raia lina toa maoni mbalimbali kufuatana mbali na na shirika hilo, matokeo ya mpango huo hayajaonekana. Taarifa ya Denis Lukweso inasomwa na Sylvestre Kilolo. Juma moja baada ya azimio la viongozi kiserikali, utulivu mdogo umeripotiwa eneoni mote mwa mtaani Beni, hakuripotiwe tena mauaji, wajambazi hawa wapate urahisi wa kupata vifaa, ameeleza administreta wa mtaa wa Beni Kalonda Misi. Huyo anaongeza kwamba jeshi FARDC wamekazilia doria kando kando ya mbuga la wanyama la Virunga, Pambau, Mavivi, Mayangos pia Nyaleke. Ila shirika la raia upande wake lafikiri kwamba matarajio ya kuwepo usalama wa kamili hayapatikana suluhisho kamili. Kesi za ubakaji zingali zinaripotiwa, upokonyaji bidhaa na kushika mateka watu yangalipo. Daktari moja alipelekwa mateka toka shamba la mafugo la Kabasha, barabarani kutoka Beni kuelekea Butembo. Shirika la raia laona kwamba hiyo ni kutokana na idadi ndogo ya polisi na inaomba idadi hiyo iweze kuongezwa. Nikiripoti kutoka Goma, Silvestre Kilolo, Radio Kati. Tutakomesha Pakalemi, ambako jana siku ya Mungu kiongozi mpya wa jeshi katika eneo la kaskazini mwa jimbo la Katanga alisimikwa. Kwa bahati hiyo, jemadari kiongozi wa eneo la pili la ulinzi ametoa mwito wa kujiunga kwa makundi ya wenye kumiliki silaha katika eneo eno hilo. Sherehe iliendeshwa katika kampi Marin mbele ya maafisa wa kijeshi na viongozi wa kiraia melezo mengi nawe amuri alika Kamanda mkuu wa sehemu ya pili wajeshi, kifuwa, wa jeshi Jemedari Kifua halitoa wito kwa makundi ya washika silaha sehemu ya Nofka Tanga kama Manono, Moba, Mitwaba, Pweto na kandokando kando ya Kaleni waache kutatiza rahia. Kwa sasa mitindo mupya yamehandaliwa. Tulichunguza udhaifu wa jeshi na kujuuliza kuhusu te... vita vinavyoendeshwa. Eh, kwa huu muda unachukuliwa kanuni mpya kwa wajeshi polisi, na unaendesha wa sheria kijeshi. Ni katika hiyo hali ndipo kumeendeshwa kuwekwa kikazi na kuchukua madaraka kwa jemedari hatakayehusika na operation ya kuwasaka wahadui. Je suis ici justement pour, kama munavyojua nimekuja si kuweka kikazi jemedari wa brigedi. Tujue ya kwamba mipango mupya hii inayohusu jeshi ilianzishwa toka ngao jeshi ya juu kijeshi, kiisha sehemu ya operation, administration na siku za usoni viwanda kiteritoria la jeshi. Nikiripoti toka Kalemi, mimi ni Amuri Aleka, kwa niaba ya Radio Kapi. Ni pamoja na wewe, asante.