Fateni mtasara wa habari zenyewe jimboni Katanga. Uwasiwasi ulidumu tangu jana ataliw asubuhi katika mji wa Lubumbashi na manunguniko usema kama wakata Katanga utashambulia mji huo Mipango mikubwa ya usalama imechukuliwa, lakini sasa Lubumbashi ipo kimya na bila shaka ndiri Kinshasa. Hali ya kuushisha petrole, mafuta ya taa ni ya uwasiwasi tangu jana. Vituo vya kuushisha mafuta na pia esanse yaliyafunga milango yao na leo iwo wamefungua nyuma mno katika jimbo la Kivu ya kusini, katika mtaa wa Shabunda, Palulingu julisha kama watoto mia moja makumi mbili wamekumbwa na ugonjwa wa kuara, ine wamefariki muda wa juma moja, Palulingu. Oh, habari kamili jimboni Katanga, mipango za ukingo wa usalama wa mji wa Lubumbashi zimezidishwa tangu jana siku ya ine na hiyo ni kulingana na maoni yenye kutawanywa iti kutakuwako ushambulio la wanamgambo maimai baka takatanga. Leo siku ya tano tarehe kumi na moja Julai mwaka huu tunao hali hiyo ilisababisha uwasiwasi katika mji wa Lubumbashi. Mpaka sasa mji huu wa Lubumbashi ni kimya kabisa, lakini duru nyingi zazurisha kufungwa kwa watu wachache huenda kuzaniwa vibaya. Taarifa ya mwandishi wetu Pole Munanga mengi sidinu chafate na bibi Nelikabena Na maali post saza za mangaribi jeshi na polis wote weko njiani, ali iyo ni sababu nyumbani umo kuna abari kwamba wa maimai katakatanga wanasii kushambulia hapa nyumbani kwa kutangaza uhuru wa jimbo la Katanga tare uhu kumi na moja mwezi na mwaka munawo, lakini mpaka sasa wakaji wanaishi kati ya ukimya ati tu mpikio ya silai imedumu usiku mzima uko karta Kigoma. Kulingana na habari iyo, waku viongozi hujulisha kwamba kelele ya silaha ni askari polisi wanalinda shamba la madini eneo iyo. Awa wanapiga ivi kwa kufukuza wezi wa chimba madini wanashambulia shamba ii, nyakati za usiku toka Lubumbashi. ni mimi nelika bena kwa jokati jini Kinshasa, lya kuuzisha esanse na petroli ilikuwa ya kupukupuku tangu jana magharibi na leo asubuhi. Vituo vya kuuzisha mafuta ya taa hasa vile vya kimataifa vilifunga milango zao mbele na kuyafungua nyuma sana leo asubuhi kuliko kawaida. Wachuruzi wa mafuta ya taa walijulisha kama tangu mwezi wa pili wanauzisha katika upotevu, kwani bei ya kadiri mipakani. Hatua moja ya makubaliano haikuheshimiwa, ilikuwa kwa bei ya juu. Kwa upande wa waziri wa uchumi, wanahakikisha kama miwango kuhusu bei huenda kuchunguzwa. Taarifa ya mwandishi wetu Bibi Agate Fona Elema. Bei kadiri moja kati ya shurti yenye kuingia ndani ya kutia bei ya mafuta ya taa iliona tangu mwezi wa pili maongezo ya karibu asili sita juu ya mia, lakini juu ya mahitaji ya serikali kufanya biashara hawafatilie bei yahakikishwa. Kung'ambo ya wachuuzi wa kipekee wa mafuta ya taa kwenyi wizara wa akiba, kutangazwa kwa mpango mpya wa bei iko inatengenezwa na itatangazwa baadaye. Bei yahakikishwa pa Kinshasa, kampuni ya kazi ya uzishaji kwa upekee ile ya kimataifa ilifunga mbele na ilifungua tena nyuma hii asubuhi. Kama desturi, wachuuzi wa mafuta ya taa wahakikisha kama tangu mwezi wa pili wanauzisha bila faida, kwani bei kadiri moja ya shuti yenye kuingia ndani ya kutia bei ya mafuta ya taa ilipanda juu kwa ngambo. Ya wizara ya akiba wahakikishwa kama kazi ya bei yafuatiliwa na yaonekana kupanda na Kinshasa, shirika la kutetea watumishi wa RVA na kundi la mashirika LVA ya RVA yanapinga kurudi kwa kiwanda cha Ufaransa ADPI kuingiza tena katika kazi ikitwa katika lugha ya Kifaransa Aeroport de Paris Inginierie Yin ilipewa madaraka ya usaidizi kifundi kwa RVA katika maoni ya mashirika yale ya jana, siku ya tano, tarehe kumi mwezi wa saba mwaka tunao, mashirika yale ya kutetea RVA yanapinga ADPI kwani iliacha alama mbaya pa RVA, uongozi kifedha mbaya na uharibifu wa vifaa vya RVA wakati uliopewa madaraka na serikali ya Kongo mbele kwenda tena kurudi kwake ADPA ni kuharibu uongozi uliofanyika na RVA katika uongozi wa Kongomani. Taarifa ya mwandishi wetu Inosa Olenga Mengi Sidunuchafate na Vivi S Ndalafina. Gundi la watetezi la wafanyakazi wa RVA husema kwamba kutumia franga vibaya, kupora mali, madeni ya benki, wasiwasi wasi. Ndiyo namna ADP ilitumika pale RVA tangu mwaka wa elfu mbili na mnane hadi mwaka wa elfu mbili na kumi Tresor kapia wa gundi la afosiyo, RVA husema kwamba walisaini barua na government kwa kutengeneza kazi pale RVA, lakini walitumika vibaya kulitukia jambo nyingi na yengine haikupata surulisho. Kwa hiyo wafanyakazi wa RVA popote walipo wana sana kurudi kwa kampuni hii. Hata hivi wanakataa kurudi kwa ADPI pale RVA. Wafanyakazi wanaomba serikali atupilie mbali sheria kuhusu usafirishaji kwa ndege zaidi, kwa kugawanya kazi ya usafirishaji kwa njia ya ndege na hiyo ya vituo vya ndege. Wanasema kwamba namna serikali anafukuzia kwa kugabua RVA inaleta mshangao, lakini ndani la kibarua kia president wa administration ya RVA usema kwamba mnamo tarehe makumi mawili na sita, waziri anayehusika na makampuni la serikali Bibi Louise Munga alisema kwamba shabala kurudi kwa kampuni hiyo sio kwa kutumikisha kazi, lakini kwa kusaidia wafanyakazi. Usema kwamba kama wanatupilia mbali maoni yao, siku moja watandaa mgomo ndani la vituo vyote vya ndege nchini Kongo na jimbo ni Kivu ya Kusini wahakikisha zaidi ya watu mia moja watoto wanakumbwa na ugonjwa wa kuhara, kati yao ine walifariki muda wa juma tatu katika mtaa wa afya Lulingu kaskazini na mji wa uh, mtaa wa Shabunda. Idadi hiyo ilihakikishwa na mganga wa eneo la afya jana kupitia redio Kapi ni pia hakikisho la viongozi kiserikali vya mtaa wa Shabunda. Hali ya afya ni mbaya sana Palulingu, alivyopia kamilisha kiongozi cha mtaa wa Shabunda Kasambaye bini Saleri, mwelezea mwandishi wetu Emiri Sadiki zaidi ya wakaaji wa Kongo kidemokrasia makumi sita asilimia moja wanaishi katika hali ya umaskini, njaa na ukosefu wa kazi bila kazi. Hayo ndiyo yalihakikishwa leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa na waziri wa mipango wa serikali. Ilikuwa wakati wa kusherekea sikukuu ulimwenguni ya wakaaji. Kwake waziri Selesebu na Vandi, wengi ya Wakongomani wenye kukumbwa na umaskini na ukosefu wa kazi ni vijana kwa kubadilisha hali ya maisha yao, Selesebu na Bandi alitoa mwito wa kampeni kujenga katika vijana kwa shabaha ya kuchungua magumu na mahitaji ya vijana. Basi vipi juu ya hatua hiyo ya operesheni ya kuhesabu wakaaji? Ndilo ulizo watu ujiuliza na kwa upande wengine, leo hii kitabu kinachoitwa marketing et gestion des partis politiques katika lugha ya kifaransa kiliweza kubatizwa leo kikiwa cha ukarasa mia mbili makumi mbili na nne kilichoandikwa na Jerome Boso, prezidenti wa kundi la taifa kuhusu uchaguzi wa wazi. Kilizulishwa kiserikali na kubatizwa kwake, mwandikaji kwa kitabu kilo, kufaulu au kushindwa kwa uchaguzi kunalingana na hali na mipango na namna ya kupata ya peta, enakusema franga na mipango huenda kutumiwa wakati wa utetezi, alisema kwa mwandishi wetu Babeli Mpongo Masimango na kwa upande mwingine kuhusu vitabu, tuwajulisheni kwamba kitabu kingine kimejulishwa leo kiserikali ya pamjini Kinshasa. Ni kitabu chenye kuitwa Lubalingala cha mpasha habari Muingereza Toma Yokumu. Ni kitabu chenye usaidizi kwa kujua kusimulia Lingala na chenye mafao kwa wale wenye kusimulia Kiingereza na ambao wanapenda kusimulia Lingala, moja ya lugha ya taifa lenye kusimuliwa sana mjini Kinshasa. Na ni hapo tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa nyaba wafundi wa mitambo mimikindu, na wale walioandaa taarifa yetu tunawapigia asante sana, na kuacha katika mikono ya bibi Pamela Munazo, ataongoza vipindi vingine. Kwetu sisi tunasema mwisho wa juma njema, kwa heri.