Hapa mjini jepapamidini Kinshasa wanabunge wa upinzani wanapinga waziri mwakilishi wa waziri mkuu anayehusika na fedha Patrick Kitebi. Ni katika kibarua aliyofikisha mbele ya uongozi wa baraza la bunge la taifa na ambamo wanamshutumu kutumia vibaya bajeti ya serikali ya mwaka wa 2013 hadi sasa. Kuna hatua iliyochukuliwa na wakuu wa wilaya ya Ituri kwa kutafuta wanawake walioshikwa na kupelekwa nafasi ijulikana jumajana na kundi moja la wahuni katika mtaa wa Mambasa. Duru nyingi za hapo nyumbani zinalinganisha hali ile na angalisho ya mwisho kwa wanaoishi katika mbuga la wanyama wa Ukapi Jimboni Mashariki, shirika la Rea la wilaya ya Bawele limeshutumu hali ya kupanda kwa vitendo vya kutolewa jambazi huru kwa mda pabuta. Ni mwisho wa juma jana, wakati wa mkutano wa mafikiri kuhusu kushuka kwa sheria katika wilaya ya Bawele, ndiyo tabia ile ilishutumiwa kati. Hapa mjini Kinshasa wanabunge wa upinzani walifikisha mbele ya ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa kibarua kinachopinga waziri mwakilishi wa waziri mkuu anayehusika na fedha Patrick Kitebi. Wanabunge makumi, wana, makumi matano na nane waliosaini kibarua kile wanashutumu waziri Patrick Kitebi kuondosha vibaya fedha katika mfuko wa serikali na kutumia vibaya bajeti ya serikali ya mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Sikilizeni mafasiri ya mbunge wa taifa Jean-Claude Vwemba mbele ya mikrofoni na mwenzetu Inosan Ulinga itaripoti ya korti ya esabu ya feza tumetazama kwamba kulikuwa miandiko ya aina mingi kulingana na bajeti ya mwaka wa 2013 tumetazama kwamba kulikuwa pesa zilizotayarishwa kwa jina la msemaji wa upinzani na kuna mutu aliyetolewa pesa mpesa zile ijapokuwa msemaji hajasimikwa ya pili pesa zilizopaswa kutolewa kwa ajili ya kudumia masomo ya wanafunzi zaidi ya milioni tatu na nusu hazikufika kwa waliopaswa kufaidishwa na tumetazama kwamba miradi nyingi iliyokuwa ikichunguzwa katika vyumba vya uchunguzi haikujulishwa na haikuendeshwa. Pia mumeona jinsi walitumia pesa vibaya kwenye chumba cha urahisi, hata kuhusu ujenzi wa chumba kipya. Wangelipaswa kurudi katika baraza la bunge la taifa kusudi tuweze kuwapangia kuhusu kazi zile, lakini hawakukuja. Ndio maana tunachukua hatua ya kukomesha tabia hiyo yenye kutenga wanabunge wa taifa. Juweni kwamba sheria ya ndani ya baraza ya bunge la taifa inapanga kisha kipindi kile waziri anayepingwa ajifasirie mbele ya wanabunge, kisha siku mbili, na kalendari ya vipindi vyote, vyote vya uchaguzi itatangazwa punde. Karibu alihakikisha leo siku ya pili hapa mjini Kinshasa kiongozi wa tume ya uchaguzi Uruseni, ni wakati shirika la PNUD liliamishia seni vifaa vyote vya kazi kutoka washiriki wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati wa miradi ya zamani ya usaidizi wa mwenendo wa uchaguzi Padri Apollinaire Malumalu alielezea masemi yale kwa washiriki wale ambao wanapaswa toa mchango wengine kwa maendeleo na kwa kuboresha mwenendo wa uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo maseme ya kiongozi wa seni alichukuliwa na mwenzetu Honori misenga Kalala. Nataka kuambia washiriki kwamba najua kwamba wanangoja kalendari ya vipindi vyote. Naweza kuwahakikishia kwamba kalendari hiyo itatangazwa siku zijazo. Natumaini kwamba wakati ule sisi wote tutakubaliana kwa kuendesha kazi pamoja na kutoa mchango wetu kwa ajili ya kuboresha mpango wa uchaguzi tuna kazi nyingi za kuendesha. Tunatumaini kwamba pamoja tutaweza kumaliza mwelekezo huo wa uchaguzi na kufanya yote iwezekanayo kwa kuiboresha. Vifaa vilivyotolewa kwa tume hilo ni hesabu ya wachaguzi na makompyuta na vyombo vya usaidizi, magari na pikipiki, pamoja na vifaa vya umeme, kwa mjibu wa kiongozi wa PNUD Bibi Priya Garjaj ni asilimia moja makuu mmane ya vifaa vilivyotumikishwa katika miradi yote yenye thamani ya dola za Kimarekani milioni mia nne kumi na saba za dola za Kimarekani. Wilayani Ituri, hakuna hatua iliyochukuliwa hadi sasa na wakuu wa kijeshi pamoja na wakuu wa kiraia kwa kutafuta wanawake makuu mmane walioshikwa na kupelekwa nafasi isiyojulikana, Jumajana, na kundi moja la wauni katika mtaa wa Mambasa wakati ule. Duru nyingi za hapo nyumbani zimelinganisha kupanda kwa vitendo vya ujeuri dhidi ya raia kutokana na angalisho ya mwisho wa ya serikali ya jimbo la mashariki kwa wanaoishi katika hali isiyo sawa katika mbuga la wanyama ya okapi ya kutoka mbele ya tarehe 15 Oktoba. Mengi tuyafuate kupitia laini ya simu na mwanzetu wa buni ya Isaac Remo Yope, kiongozi ya mtaa ya Mambasa, anasema kisha kuteka nyara wale wanawake kwa eneo ya madini ya suma wale wajambazi waliwapeleka porini, walifanya mwendo ya siku mbili hadi mujabaka hiko kwa mpaka kati ya mtaa ya Mambasa na mtaa ya Lubero jimboni Kivu Kaskazini. Hapo hakuna hasa, hapo hakuna hata askari moja FARDC, hata wa polisi, na hakuna pia namna ya kuwaunga njiani mwa simu. Duru nyingi hapo Mambasa zinajulisha kwamba wanawake hawa wametekwa nyara kwa kusaidia wale waasi kujikinga wakati ya mashambulio inayoandaliwa na serikali ya jimbo ya mashariki. Hatua ya serikali ya kushambulia wale waasi ni kwa lengo ya kuondosha kwa nguvu watu wanaoishi kinyume ya sheria kwa mbuga la kulinda Okapi. Tujulishe kwamba wale wajambazi wanaongozwa na Manu aliyekuwa liteni ya hayati Paul Sadala Morgan, msimamizi ya gundi lenye silaha Mai Mai Simba kutoka Bunya. Izakere Moyope, Radio Okapi e jimbo ni Kivu ya Kaskazini. Kwa kifupi, wauni mnane wa Nyatura, miongoni mwao afisa mmoja mkuu wa kundi lenye kupatikana katika sekta Katoi mtaani Masisi, walioneshwa jana siku ya kwanza mbele aliwali wa jimbo Julien Paluku Kahongya, akiwapo kiongozi wa ofisi ya MONUSCO pa Goma, ni matunda ya umizaji uliofanyika na wakuu wa kiserikali na wakuu wa usalama wa Masisi katika kampeni inayoitwa Masisi bila silaha. Kampeni hiyo iliandaliwa na liwali Jilie Mpaluku Kahungia na itaendeshwa katika jimbo lote la Kivu ya Kaskazini. Inaomba kwa wenye kuwa na silaha bila kuruhusiwa wazirudishia na jeshi wa FARDC wala wa MONUSCO kwa wakati wa mwezi moja kutoka tarehe saba Oktoba. Na hali ya usalama imerudi tulivu Pamitwaba katika jimbo la Katanga. Kinyume, watu wengi waliokimbia maovu ya wahuni wanaanza kurudia katika makao yao. Lakini wakuu wa kiserikali wa mitoba wanasikitika na hali ya ukosefu wa usalama katika vijiji vingine vya mtaa ule, ni sawa katika kijiji cha Kionangoi. Upande mwingine miezi mbili iliyopita vijiji viliunguzwa kutokana na kuwapo kwa wamaimai bakatakatanga, hali inayozuia jamaa nyingi za wahami kurudi katika maeneo yao ya kawaida. Sikilizeni mafasiri ya kiongozi wa mtoa wa mitwaba umba kalenga mbele ya mikrofoni ya madeleine waila. Jambo hili linajitokeza kufatana ukimya uliyejitokeza zaidi na zaidi katika teritoria ya Mitwaba. Wakazi waliekimbia siku za mbele wanaanza kurudi, ni kusema idadi ya kutosha ya wakazi wamerudi mjinini mwao, lakini shida ingali inajitokeza maeneo ya vijiji mbalimbali, kama vile upande wa sheferi Kyonanzini wapiganaji maimai katakatanga wanaendelea kuchoma pori na kuunguza nyumba mbalimbali mbali. Leo wakaaji wa vijiji hivi waliyekimbia wanashindwa kurudi vijijini mwao kwa sababu nyasi yote imeunguzwa porini na sasa, wakaaji wanaogopa mvua karibu ifikie. Katika sheheria chona nzini hiyo hiyo, imeunguzwa nyumba katika vijiji mbali mbalimbali, na huko wamaimai hawa wameweza hata kuangaisha wengine pale kijiji mangu. Tujue kama viongozi wa kikundi maimai waliyekuwa wafasi wa wado wameweza kutawanyika maeneo huko na kuingilia vijiji. Humo. Hatimaye, jimbo jimboni mashariki shirika la raia la wilaya ya ba, Bawele limeshutumu hali ya kupanda kwa vitendo vya kutolewa wajambazi huru kwa muda pabuta, ni mwisho wa juma jana, wakati wa mkutano wa mafikiri kuhusu kushuka kwa sheria katika wilaya ya ba, Bawele ulioandaliwa na kituo kikuu cha sheria cha Buta. Ndio tabia ile ilishutumiwa, hali ile inapelekea kupanda kwa hali ya ujambazi, imejulisha shirika ya raia ya wilaya ya ba, Bawele lakini kituo cha sheria kinazulisha kwamba utoaji wa uhuru kwa muda ni kitendo halali na hayuvute maovu ya waliotolewa uhuru kwa muda taarifa. Ansel Maswa kutoka Kisangani. Megena mwenzetu wa Kalemye, Amuri Alika ni tangu muda wa miaka miwili vyombo vya sheria vitumiki kama ipashwavyo kwenye districti ya Bauele, kwa yote ni kufuatana na ukosefu wa jela na pia hao waendesha sheria. Shirika la raia mjini ushutumu hii jambo na unena ya kwamba kuachiliwa kwa muda kwa wafungwa ni jambo la furaha kwa waendesha sheria. Patrick Hawata, msimamizi wa kundi la kutetea haki ya binadamu katika shirika la raia alisema ya kwamba, na mnukuu, wakati waendesha sheria wanajua kama kote ya tumiki kama ipashwavyo na hakuna jela, na wao hawawezi kumshika mtu na kumweka kifungoni muda wa miezi miwili ama tatu, wanawaacha waende zao, wafungwa kwa muda wakiwalomba franka mia tano elfu ama dala za Marekani mia saba. Patricia Awata alisema tena ya kwamba hizo franka haipelekwi kwenye mfuko wa serikali lakini katika mifuko ya waendesha sheria. Akijulishwa na jambo hilo kupitia shirika la raia, kiongozi wa waendesha sheria alinena ya kwamba fedha wafungwa wanalipa ili wachiliwe huru kwa muda linalipwa kwenye benki kuu ya nchi. Masiu Mambu alisema ya kwamba wakuu kisheria wanajihusisha ili kupata suluhisho kwa kuongeza huu wingi wa waendesha sheria, na wafungwa walioachiliwa wa huru kwa muda sheria itafuatilia kesi zao.