Mkutano wa kikao cha sita cha kawaida kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda ulikomeshwa jana. Walizungumzia masuala ya pamoja yenye kuelekea hasa usalama, siasa na uchumi. Pia wanakubaliana kuendesha kazi pamoja ili kupiganisha makundi ya wenye kumiliki silaha. Tugonjwa Ebola unaojitokeza mara tena nchini Kongo ya Kidemokrasia, kumechukuliwa mipango ya kuepuka uambukizo. Wakazi wa Kinshasa wanakubali kujisafisha mikono mara nyingi kwa siku, pia hawakuleta na nyama ya pori, lakini wanaendelea kusalimiana kama kawaida. Mboni Katanga, shirika lina pedo leni kutetea haki za binadamu tawi la Lwena lina shutumu wanasiasa kuendesha kampeni ya kulazimisha wakaji sahihi kwa ajili ya kubadilisha katiba, lakini kiongozi wa muji wa Lwena ana hahakikishe kwamba ni operesheni yeni kulazimishwa. Oh, Gaby. Karibuni kwa habari zetu. Kulikomeshwa jana mkutano wa kikao cha sita cha kawaida cha kamisheni ya pamoja kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Uganda. Nchi mbili jirani zinakubaliana kuendesha kazi pamoja kwa ajili ya kupiganisha makundi ya wenye kumiliki silaha katika eneo la maziwa makuu. Maswali ya pamoja, yani kuelekea siasa, diplomasia, usalama, jamii na uchumi, yalizungumzwa. uhusiano kati ya Kongo Kinshasa na Uganda yupo mzuri. Hayo ni masemi ya Bwana Raymond Chibanda aliyoyatamka jana wakati wa mwisho wa mkutano wa sita wa kawaida wa komishen ya pamoja nchi hizo mbili. Pande hizo zilipendekeza kuendelesha juhudi ili kufikia utimizi wa mipango ya faida ya pamoja ni katika masekta ya siasa, diplomasia na uchumi pamoja na kubadilisha ujuzi katika kazi, mfano katika sekta ya ukingo na usalama. Pande hizo mbili zilikusudia tena kutu zitatumika pamoja kwa kukomesha makundi ya silaha na tena zitaarifu nchi zote za kanda ya Maziwa Makuu ambamo wanapatikana wa umni wa ADEF na lu wa elira na makundi mengine. Mwisho wa kazi hizo Kongo inawaza yenye kubaki ni ya kutumika kwa faida ya wananchi. Waziri Remoti Banda anasema pamoja nchi hizo mbili zinapaswa kaza ushirikiano kwa manufaa ya wananchi. Mkutano wa saba wa kawaida wa komisheni pamoja kati ya nchi hizo mbili uta endeshwa mjini Kampala mwezi wa tano mwaka kesho. Wakati ule chi hizo mbili zilikusudia kutimiza miradi ya pamoja miezi sita ijayo katika sekta nyingi za maisha pamoja na kuharakisha mkataba kuhusu nishati. Ni tangu karibu juma moja ndio kulihakikisha ugonjwa wa Ebola pajera jimboni Equateur. Mipango ya kuepuka uambukizo wa ugonjwa huo unatolewa kwa wakaji mjini Kinshasa, kisha zaidi ya siku tano, wakaji wanakubali kujisafisha mikono mara nyingi kwa siku, pia hawakule tena nyama ya pori, lakini wanaendelea kusalimiana kama kawaida. Taarifa ya Dona Madimba usuni wake na Billy Ivan Lutumba. Tisha saa kumi na moja mjini Kinshasa, kundi moja la waandishi wa habari lilimaliza maandamano kati ya mji wapashabari. Wale walikuwa na hadisi za aina nyingi, na wengine walikuwa na mizaa na kicheko midomoni, yote katika furaha, kupeana mkono salimu, kwa kupiga vichwa na hapo kupitia machafu hivyo hivyo, katika barabara ya yaani Boulevard du 30 Juin, nafasi nyingi za watu wengi, watu wanagusana na kusalimiana kama kawaida, na wakati wanaulizwa kuhusu sababu ya kubaki na tabia ile, ijapokuwa wizara ya afya ili wanashauri wawe na angalisho kwa kuepuka Ebola hadi kukomesha kwake, wanasema kwamba salimu kwa mgono au kupigana vichwa ni zoezi ya kila siku na ni magumu kusahau. Na wanafafanisha kwa wakati wananunua mkate wanawapa kwa mgono, na wakati ya kupana franka ni kwa mkono tu, kwa hiyo ni magumu kusahau zoezi ya kila siku. Lakini kuhusu kusugua mkono na sabuni na kula nyama ya pori, wa Kinchasa, wanasema moja, mba ya pori wakati wa Kinchasa wanasema wanaheshimu mapendekezo yale. Mama mmoja anaonesha kwamba tangu habari ya ugonjwa wa Ebola yeye sikula tena nyama kutoka porini. Tuna matumaini ya kwamba siku zijazo hatua zote zitaheshimiwa na watu wote kwa kupika. Hakika ebola, kuhusu tu ugonjwa wa ebola nchini Kongo ya Kidemokrasia, waziri wa afya amejulisha hesabu mpya ni ya watu makumi manne na wawili tangu kujitokeza mara tena kwa ugonjwa huo, wakiwamo sita wenye kushikwa na ebola kumi na watatu, labda wanaweza kuwa wenye kuambukizwa na wengine makumi mawili na watatu wanazaniwa kuwa na ugonjwa tangu kuhakikishwa kwa ugonjwa huo. Serikali ya Kongo ya Kidemokrasia imechukua mipango kwa ajili ya kuepuka wambukizo, lakini ni vizuri kujua namna ya kujilinda ili kutoambukizwa. <tune> Jimboni Katanga shirika lina pedo lenye kutetea haki za binadamu tawi la Lwena mtani Bukama linashtumu kuna kuendeshwa kampeni ya kulazimisha sahihi za wakaji kwa ajili ya kubadilisha katiba, operation inayoandaliwa na wanasiasa wa moja wazaliwa wa pahali. Kama alivyosema kiongozi wa shirika hilo lisula la kiserikali, viongozi wa moja wa Lwena wamitishwa kwa kuwa walikataa kukubali mpango huo. Kiongozi wa moja wa Lwena ananena kwamba aliarifiwa kuhusu jambo hilo lakini haakikishe kwamba ni operation nini, ni kulazimishwa pelezo mengi nawe madlan wile. Ni sasa siku tatu tangu kampeni hii imeandaliwa pale city ya Lwena, kwenye kilometa mia tatu na mji wa Lubumbashi ukomo kupokea sahihi ya wakaji wanayokubaliana na kubadili kwa katiba ya nchi ya RDC kiasi cha ja sahihi elfu mia moja kwa hiyo, wanayoandaa kampeni hii wamejulisha kama itawaomba kutembelea pia maeneo mbalimbali mbali na muji wa siti, kwa sababu siti yalioena peke yake inahesabu tu idadi ya wakaaji elfu makumi nne. Lakini shirika la kipekee linalotetea haki ya binadamu linapedea kwa kifupi, linashutumu jambo la kunyanyasa wakaaji wasiyekubaliana na mpango huu, ni kama vile viongozi wa mikoba wanayolazimishwa kutoa sahihi yao wakisimizwa ya kama wasipofanya hivyo watapoteza kazi. Akiojiwa kwa jambo hili, mnyampara wa pale siti ya Lwena amehakikisha kama ni kweli kampeni hii imeandaliwa maeneo anayemiliki, lakini kuhusu jambo la kunyanyasa wakaji, mnyampara huyu ametupilia mbali mashtaka haya. Tokea Lubumbashi, Madlene Wa Waila, Redio Kapi. Tujelekeze jimboni mashariki, kwa kujulisha kwamba msemaji wa bunge la taifa naomba wakaji wa ol wawe tulivu kuhusu kubadilishwa kwa katiba. Mwito umetolewa wakati wa mkutano wa chama cha MSR jimboni ulioandaliwa jana pa Isiro, kaskazini mashariki mwa Kisangani, kwa mjibu wa mwanabunge Norbert Ezadri Eguma, akiwa kiongozi makamu wa pili wa chama hicho hiyo wakati wa kufuata habari zisizokamilishwa kuhusu kubadilishwa kwa katiba. Kwake yeye, mapendekezo yote ya sheria yenye kuelekea uchaguzi yatazungumuzwa pia kukubaliwa na vyumba vinavyostahili. Tumsikilize, yupo mbele ya mikrofoni ya Richard Tondro wa Radio Naval. na kutajwa mwenendo umeanzishwa na unaendelea bila shaka, itakaosema wazi ni kueleza wananchi wote waendelee kutumika katika kawaida. Itafika wakati hatua ya kufuata itajulishwa. Hatimaye muungano wa mashirika yasiyo ya kiserikali yenye kutetea haki za binadamu unavamiwa na jamaa za wahanga wa operesheni kofi iliyoandaliwa siku zilizopita mjini Kinshasa kwa ajili ya kukomesha ujambazi. Kulingana na operesheni hiyo, mashirika hayo yalitangaza ripoti yenye kushutumu mauaji, kisha kuzungumuza jana na kiongozi wa polisi mjini Kinshasa kuhusu swala hilo, wanaonyesha hatira yao. Kwa mjibu wa msemaji wa muungano huo, hawakushirikishwa na polisi katika uandalizi wa kesi zilizoendeshwa. Sikilizeni Gregoire Mulamba, bila mikrofoni ya Jeff Ngoy. Kisha operathn likofi, mashirika la kutetea haki za binadamu iliona kwamba kulikuwa mauwaji yakiolela na watu wengi walipotea, tulitangaza ripoti. Tulijua kwamba kisha kutangaza kwa ripoti hii, kiongozi ambaye alitajwa alipasha kujitetea, kulikuwa kimya. Ndiyo maana tulienda kumwona, sababu tangu wakati ule hadi sasa kuna majamaa inayotafuta wa nduku zao, yeye kama vile kamanda wa pr, na kwa kuona kwamba majamaa ina kila mara inakaa, alipasha kutujulisha fasi kunako watu waliopotea. Jibu lake ni gani? Alikubali kwamba kulikuwa kutokuheshimu kanuni juu ya waliopotea, yeye ajui jambo hii. Chumba cha polisi kilituma mbele ya mahakama askari polisi wasioheshimu kanuni. Sisi mashirika hatujui kesi hii, waliwalaumu nini? Kabla kuagana tuwakumbushe vichwa vya habari. Mkutano wa kikao cha sita cha kawaida kati ya jamhuri ya demokrasia ya Kongo na Uganda ulikomeshwa jana. Walizungumzia maswali ya pamoja yenye kuelekea hasa usalama siasa na uchumi, pia wanakubaliana kuendesha kazi pamoja ili kupiganisha makundi ya wenye kumiliki silaha. Kuhusu ugonjwa wa Ebola unaojitokeza mara tena nchini Kongo ya kidemokrasia, kumechukuliwa mipango ya kuepuka uambukizo. Wakaaji wa Kinshasa wanakubali kujisafisha mikono mara nyingi kwa siku, pia hawakule tena nyama ya pori, lakini wanaendelea kusalimiana kama kawaida. Na jimboni Katanga, shirika lina pedole lenye kutetea haki za binadamu tawi la Lwena linashutumu wanasiasa kuendesha kampeni ya hii, sahihi kwa ajili ya kubadilisha katiba, lakini kiongozi wa mji wa Lwena hahakikishe kwamba ni operation yenye kulazimishwa. Na ndugu msikilizaji, ndugu msikilizaji fonzo mwisho wa habari zetu accent iko sikilivuni oh,