wamoja kati ya watumishi wa tume ya uchaguzi wa Useni waliofukuzwa kazini watafikishwa mbele ya vituo vya sheria kutokana na ukali wa makosa waliotenda. Ndivyo alisema leo siku ya tano, mwandikaji wa ofisi ya uongozi wa Useni Jean Pierre Kalamba alihakikisha kwamba wengine watafukuzwa baadaye. Tutamsikiliza punde, karibu Alitimiza ahadi yake aliyofanya kisha kutaja. Mshauri maalum wa rais wa jamhuri anayehusika na mpango wa kupinga ubakaji na mkusanyiko wa watoto katika makundi ya silaha Bibi Janin Mabunda alitembelea maeneo ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akifurahishwa moja kwa moja na mazungumzo yake na washiriki wa kazi anayofanya jimboni Kivu ya Kaskazini, wanamema wa mamia ya jamaa ya wahami wa kambi Mungote hapo Kichanga katika mtaa wa Masisi. Wanawaza mtu anaweza kuwa mhami na kuwa mzaliwa wa mahali anapoishi katika kambi. E, ni wale wanaotumika tangu mwaka jana kazi ya mashamba, wakipokeza usaidizi wa chakula kutoka shirika la malisha ulimwenguni PAM. E, na mbele ya hapo, jueni kwamba waziri wa afya alihakikisha kwamba ugonjwa unaowakumba watu katika mtawa Bowende, jimboni Equateur, e, ni homa kali ya damu iliyojulikana isiyojulikana msinji na iliyosababisha kufariki kwa watu 13 miongoni mwao daktari moja na wauguzi watano tano. Waziri Felix Kabange Numbi alihakikisha yale leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa kisha ziara yake ya kazi katika eneo la Boende. E, ni katika wakati ni wakati wa mazungumzo na wapasha habari, uchunguzi utaendeshwa kwa kufahamu hakika ni ugonjwa gani. Wakati ule hatua zilichukuliwa kwa kusimamisha kuambukizwa kwa, kwa ugonjwa ule na uchunguzi kiafya utaendeshwa kunako Inyerbe hapa mjini Kinshasa na katika viwanda vingine vya nchi ya Gabon siku mnane zinazokuja. Swali la kufukuzwa kazini kwa watumishi wengi wa tume ya taifa ya uchaguzi huru SENI, wamoja kati yao watafikishwa mbele ya vituo vya sheria kutokana na ukali wa makosa waliotenda. Ndivyo alisema mwandikaji wa ofisi ya uongozi wa SENI kisha kutangaza jana kwa habari ya kufukuzwa kazini kwa watumishi makumi kenda na sita wa Seni kwenye elfu moja mia mbili makumi tano katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika mazungumzo ya kipekee na Rido Kapi, Jean Pierre Kalamba alihakikisha kwamba wengine watafukuzwa baadaye. Tumsikilize njiani mwa simu na Jacques Yves Molima. Ndani la mkutano huu walikamata kusudio kuhusu ombi la shirika la wakaaji magundi la kisiasa viongozi vya makamati la umoja wa Mataifa kuhusu kusafisha kwa administrasheni yenye kuhusika na uchaguzi. Kisha kufukuza wafanyakazi, kutakuwa msako wa wafanyakazi kufatana na vitendo, wengine watatumwa kwenye vyumba vya mahakama. Baada ya hapo, wiki ijayo kutakuwa gundi la wale tutaachana nao katika amani, wengine tutasimamisha kazi lao baada ya kuwajulisha. E, jue ni kwamba kufukuzwa huko kunatokana na matokeo ya komisheni ya uchunguzi iliyosimikwa tangu miezi kenda na iliyotembelea maofisi yote ya seni katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Watumishi wale makumi kenda na sita wa seni wanashutumiwa makosa ya uizi na kuozisha vifaa vya kazi. Utimizi mbaya wa franga na chapo katika magendo ya vitambulisho vya wachukuzi na wengine walikimbia nafasi yao ya, ya kazi wenyewe. Kwa kifupi, katibu mkuu chapaluu, unifiye, wa chama cha kisiasa cha Palu Parti Lumumbiste Unifie anaomba wakongomani wawe na uangalizi na wanasiasa watumikie faida ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndiyo maoni ya kiongozi Antoine Gizenga Wakati wa kuanzishwa kwa sheria ya miaka makumi tano ya chama cha Palu leo hii mjini Kinshasa. Huyo alisema hivyo leo nyuma mchana katika kata Buma ya mtaa wa Nsele, alipokuwa mwandishi wetu Jef Ngoi. Kama alivyoahidia alitimiza. Bibi Janin Mabunda alitembelea maoni ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mshauri maalum wa Rais wa Jamhuri anayehusika na mpango wa kupinga ubakaji na mkusanyiko wa watoto katika makundi ya silaha alienda jana siku ya ine jimboni Kivu ya Kaskazini. Ni katika ziara ya kusikiliza washiriki katika masuali yale. Bibi Janine Mabunda alizungumza moja kwa moja na wakilishi wa makundi ya kiraia ya, ya kijamii katika mtaa wa Rutshuru. Alionesha furaha yake na mazungumzo yale akaidia kuyazidisha katika nchi yote. Alikuwa walikuwa mwalika wa mwenzetu Dona Madimba na jimboni Kivu ya Kaskazini. Tena wanamemba wa mamia jamaa ya wahami wa kambi Mungote hapo Kichanga katika mtaa wa Masishi wanawaza mtu anaweza kuwa mhami akiishi katika kambi na kuwa mzaliwa mahali anapoishi katika kambi ya wahami tangu mwaka jana, wana memba wa jamaa hizo wanatumika kazi ya mashamba, wakipokeza usaidizi wa chakula kutoka shirika la malisho ulimwenguni PAM wakingoja kuvuna. Mpango ule unawapendeza wanaotumika, amesema mwandishi wetu wa Goma katika taarifa inayosoma na mwenzetu Esther Ndalafina. <coughs> Nguruwe hawa wanampa furaha bibi ya Lala Ndondoli toka kijiji cha Kaiha. Pamoja na jamaa yake anaishi katika kempi ya Munguti. Kunapita miaka tano ikiwa mbele, alipashwa beba mizigo na kulimia wakaaji ili alishi jamaa yake. Leo anakuwa moja wa watu wenye kuheshimiwa katika kempi hii. Sababu ni kwamba kupitia mazao ya kwanza ya shamba alifanya maajabu. Nilikuwa na watoto wenyewe wanasoma kama nilikuwa nawafukuza kwa masomo, nikipata bahati yenyewe nikamalisha kama nikaujisha, nikilipia watoto masomo, nikamwomba watoto changu uweze kumala. Leo ameshazala vitoto kumi. Hapa niko na heshima kabisa kwa kinza, watoto wangu wanasoma kabisa hii shamba. Mradi huu unaendeshwa na mpango wa chakula ulimwenguni iki sharikiana na PADEC, yani mpango wa maendeleo kijamii. Wamjibu wa mjibu wa PAM kusaidia wahami kujitegemea ni suluhisho la kudumu kuliko kugawa chakula, ambayo haifanyike tena kwa wahami wote. Shida inayobaki ni kupata shamba za kuwapa wahami wakati wanapoishi ndani ya kempi. Goma empi kwa kumaliza pabuleusa ni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini tena zaidi ya walfu watu elfu kumi na sita wanafaidishwa tangu jana usaidizi wa chakula na mbegu. Buleusa ni eneo linalopatikana kwenye karibu kilomita mia mbili kaskazini magharibi ya Goma. Kwa mjibu wa kiongozi wa komiti ya kimataifa ya msalaba mwekundu, usaidizi ule wa kibinadamu unaelekea waliorudi na wahami kutoka Pinga na Kandukandu. Kwa mjibu wa shirika la raia mwenendo wa wahami wale ni watangu zaidi ya mwezi mmoja kutokana na mapambano kati ya wanajeshi wa FARDC na wa Mai Mai wa NDC ya Cheka, kiongozi wa wahami. Kiongozi wa habari na mahusiano wa Seiser anafasiria kwa sababu za usadizi ule wa kibinadamu. Musubao Mwindo yupo njiani mwa simu na Alisi Kakule wa Redio ya Maendeleo ya Kanyabayonga usaidizi ule wa kibinadamu na lengo la kuwasaidia kwa kuanza kazi yenye kuelekea usalama wa kiuchumi, hususan mgao wa mbegu na tena kuepuka waliorudi na kuwaruhusu wasitumie mbegu hizo. E, tunasindikiza operesheni ile na malisho pamoja na ulinzi wa mbegu. Ni kilograma makumi tatu ya unga kumi ya maharagi na grama mia tano ya chumvi. Tuna matumaini ya kwamba chakula hicho kitawasaidia muda mfupi, labda juma moja wala kupita. Hey, basi huo utakomesha matangazo yetu ya jioni, lakini jueni kwamba waziri wa afya amehakikisha kwamba ugonjwa unaowakumba watu katika mtaa wa Boende jimboni Equateur ni, ni homa kali ya damu iliyojulikana isiyojulikana msinji na iliyosababisha kufariki kwa watu kumi na watatu miongoni mwao daktari mmoja na wauguzi watano. Waziri Felix Kabange Numbi alihakikisha yale leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa kisha ziara ya kazi katika eneo la Boende, wakati wa mazungumzo na wapasha habari oh.