watu kumi na moja walizama maji na kuoa moja kwa moja wilayani Turi siku ya kwanza usiku. Miongoni mwao kuna askari polisi wawili na wafungwa wane waliohamishwa wa katika safari hiyo mnamo bahari Albert. Miaka tatu iliyopita, hali ya malisho iliboreshwa katika maeneo zimoja za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hayo ni maoni ya Michel Olsen, kiongozi wa taifa wa shirika la malisho ulimwenguni PAM, mwenye kuwa mwisho wa kazi yake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mkutano wa kwanza wa uchunguzi wa mpango wa elimu kwa maendeleo ya masomo ya kiprimari, sekondari na ufundi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ulianzishwa rasmi leo, siku tatu hapa mjini Kinshasa. Shabaha ya mkutano ule ni kutazama maendeleo ya mpango wa elimu mwaka mmoja kisha kuzinduliwa kwake, alisema Waziri Maker Mwangu. Oh, tuanze na habari ya kuuawa kwa watu kumi na moja wilayani Ituri, waliozama katika bahari ya Albert siku ya kwanza usiku. Mashua iliyozama ilitokea Munganga na kuenda Chomia, kusini ya Bunia. Miongoni mwa waliouawa kuna askari polisi wawili na wafungwa wane waliohamishwa wa katika safari hiyo. Uchunguzi wa kwanza unaarifu kwamba sababu za ajali ile ni pepo kali wakati ule. Umeripotiwa kwamba utafiti wa miili ingine unaendelea bila shaka wakati ule wakuu wa kiasili wa kolektiviti ya Walendo Bindi walianzisha tangu siku mbili mazungumzo ya amani na wahuni wa kundi la FRPI. Hao waliarifu kwamba wahuni wale watowe silaha mbele ya vinyume vibaya vya vita katika eneo hilo, ambamo wanapambana wa FRDC na wahuni wa Koba Matata tangu zaidi ya miaka kumi wahuni walifurahishwa na mradi ule na waliomba watolee usalama kwa kutoka msituni. Msalama wa watu unaendelea kuzorota hapa mjini Kinshasa. Jana usiku, mtu mmoja mwenye kubadilisha fedha aliwawa nafasi ya intendance kunako university ya Kinshasa, si wa kwanza kuwawa siku hizi, ijapokuwa benki kuu ya taifa iliwaomba wasitumike katika mabarabara, bali wafungue jumba za kazi. Mbele ya hali hiyo kiongozi wa shirikisho la taifa la wenye kubadilisha franga alitoa maoni yake. E, Donalengu njiani Mwasimu na Jocelyn Musa Uponde kufatana na hadisi ya uanzishaji wa kazi ya kubadili pesa, wanaohusika walinunua mikanda ya kuhapa ruhusa ili kubadili pesa mjini kote, hata hapa Kinshasa. mwaka wa elfu mbili na moja serikali ilichukua mtindo ya kufunga viwanda vyote vya ubadilishaji wa pesa, na kwa sasa serikali iliongeza pesa ili mtu apewe rusa hadi elfu tatu na mia tano ya dola ya Kimarekani. Kwa sababu ya hiyo wakamist wana yanapatikana sasa barabarani. Kuhusu usalama ya wabadilisha pesa hawa, hiyo ni swali ya wakuu wa serikali wanao mapashwa ya kuchunga watu na mali zao. Sisi tunaendelea kutumika ili tugombanishe ukosefu wa kazi, na kwa hiyo tunalipa kodi. Kumbukeni kwamba komisa mkuu wa polisi jimboni Kinshasa katika kipindi cha Radio Okapi Dialogue entre Congolais cha siku ya tatu tarehe kumi na tatu mwezi huu wa mnane Jenerali Celestin Kanyama alikubali kwamba kuna vitendo fulani vya ukosefu usalama, lakini polisi inaendelea kwa kupinga wajambazi wenyewe. Alisema komisa wa polisi, miaka tatu iliyopita hali ya malisho iliboreshwa katika maeneo zimoja za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na tena matatizo kuhusu malisho yalihama hadi maeneo zingine, sawa vile kaskazini ya Katanga. Hayo ni maoni ya Michel Olsen kiongozi wa taifa wa shirika la malisho ulimwenguni ni PAM, mwenye kuwa mwisho wa kazi yake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Huyo alidulisha hali ile leo, siku ya tatu, wakati wa mkutano wa kila juma kati ya mashirika ya Umoja wa Mataifa na wapasha habari. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Agat Mpona Ilema. Uh, si... hali narudi vizuri, lakini mumejua kwamba uhamishaji unazidishwa, kwa mfano pa Katanga tuna matatizo kwa kuhudumia watu wale na chakula, kwani hali ilikuwa mbalimbali na pita miaka moja na nusu. Hakika kazi za Monusco zinarahisisha kuimarisha maeneo mbalimbali ya kivu ya kaskazini kati. Katika maeneo yale kuna chakula, lakini kungali umaskini. Watu wanakosa fedha kwa kununua chakula, hata kama kuna chakula. Wakaji wapo wamaskini, na mara nyingi wanakosa namna ya kufika kwenye mashirika yenye kutoa chakula kula kama sisi tunayotenda. Na katika mtaa wa Bujala, wakuu wa maeneo ya Damya, Libonza na Ewozo katika sekta ya Banza wanaomba wakuu wa serikali watafute suluhisho kwa matatizo ya udongo ya miaka mingi katika maeneo yao. Walitoa mwito ule katika kibarua walichopatia wakuu wa shirika la kiraia la eneo la Sud Ubangi. Hao wanashutumu wanasiasa wazaliwa wa maeneo yale wanaoishi mjini Kinshasa kuchochea watu kwa faida yao katika ugomvi ule wa udongo. Taarifa ya Dominik Olombi Monga Pange kutoka Mbandaka mengi na Ester Ndalafina, mwenzetu wa Mbujimayi ndani la kibarua kenyi kujulisha Monusco, shirika la kiutu lenyi kuhusika na kutoa amani fasi la mzozo, Search for Common Ground na UN Habitat. Masultani wa mtaa tatu wanaonyesha oga kuhusu mzozo huu usiwe kuzaa vifo ndani la watu. Mabishano lenyi kuleta upinzani kati la Mbanza na Lingonda imefanya miaka nyingi. Msingi wa mambo ni kuhusu fasi la ufukaji wa samaki na udongo wenye mboleu. Mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu waka kaji wa mitaa mbili walipambana kulionekana vifo vya watu karibuni. Nyumba makumi tano iliunguzwa. Mapambano ya mwisho ilifanyika mumwezi mwezi wa Julai uliopita, mtu mmoja alifariki dunia na mwingine alipotea hadi sasa. Wakati huu wa uvuvi, fujo inaweza kujitokeza, ndiyo maana masultani tatu wa mitaa Damia, Libonza, Eozo, sekta la Mbanza, teritoria la Bujala, wanaomba viongozi vya serikali vya jimbo na vya nchi wamalize mabishano hii kati la wakaaji. Masultani tatu hawa usema kwamba wanasiasa wazaliwa wa Mbanza na Lingonda wenye kuishi Kinshasa ndiyo wanaunga mkono kwa mabishano hii, wanaharibu nguvu la husiano wenye kuandaliwa na MONUSCO, Search for Common Ground na UN Habitat. Masultani hawa wanaomba viongozi vya nchi wafikishe ndani la mtaa zao wanasiasa wazaliwa wa Mbanza Lingonda, kwa kuzungumza na wanduku zao wazike udongoni shoka la vita. Mkutano wa kwanza wa uchunguzi wa mpango wa elimu kwa maendeleo ya masomo ya kiprimari, sekondari na ufundi katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ulianzishwa rasmi leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa, kwa mjibu wa waziri anayehusika Maker Mwangu. Shabaha ya mkutano ule ni kutazama maendeleo ya mpango wa elimu mwaka mmoja kisha kuzinduliwa kwake. Taarifa ya Jacques Yves Molima mengi kutoka Kindu na Rigobert Walumba shambaatatu ndiyo lengo la mkaguo huo wa kwanza ni kuongeza madhibisho ya watoto sawasawa wanawake na wanaume, kuzidisha jinsi ya madhibisho na mwisho kutengeneza mwendo wa madhibisho. Kuhusu uwezekano wa masomo ya watoto una ushuhuda mzuri, masomo ya msingi ni kati ya asili mia moja na saba na mia moja na makumi tatu na tatu. Wa UNICEF usema kama mpango umeanza kuleta matunda, ubaki tu shida ndogo ndogo kama hali ya uongozi bora. Kuhusu uongozi wa mwenendo wa maadibisho, mabadiliko makubwa uchungwa ni sawa vile kujibeba kwake make Mwangu, waziri wa masomo ya msingi, sekondari na ufundi. Mkaguo huo utarahidisha kufikiri juu ya mambo mengi na kutafuta suluhisho ni sawa hali ya watoto wasio wa masomoni, mafunzo ya mabinti na umure wa maadibisho kwa masomo ya msingi, sekondari na ufundi. Tuwajulishe kama kazi hii itakome Rigobert Yuma Walumba akisoma taarifa ya mwenzetu Jacques Yves Mulima. E, tumalize na habari kwa kifupi kutoka Kananga, jimboni Kasaya Magharibi, ambako mmoja wa makamu wa kamisa wa polisi anafungwa gerezani tangu siku mbili sasa. Habari zimearifu kwamba ofisa huyo ameshutumiwa wa ubakaji zidi ya msichana mdogo.