Muhtasari wa habari zenyewe. Washahidi tatu waliopelekwa kunako korti ya hukumu ya kimataifa kwa kushuhudia juu ya jambo la Germain Katanga na Mathieu Ngudjolo wamerudishwa na serikali ya Peiba mjini Kinshasa gerezani mwao Makala wilayani Ituri wakikisha kuibwa kwa chomo yaani, Orboro huenda kusaidia kwa usafirishaji wa wagonjwa mpaka katika eneo la afya la Chomia. Kinshasa, hospitali Biamba Mari Mutomboni yenye kuhusika na watoto wenda kuzaliwa mbele ya wakati wao, yani premature kwa bure na mapiya wa mama zao wanapata pia tunzo hmm. Habari kamili kuhusu sheria ya serikali ya Peiba iliwarudisha kunako sheria ya Kongo Kidemokrasia tangu jana, siku ya kwanza asubuhi, washahidi tatu wanamgambo wa vita wilayani Ituri waliokuwa kunako CPI Floribert Njabu, Pierre Celeste Bodina na Manda Sharife warudilia gereza lao, ambako walikuwa mbele waite kushuhudia juu ya jambo la Germain Katanga na Mathieu Ngudjolo. Mashirika mengi ya kutetea haki za binadamu na wakili wao wanatetea kesi yao ifanyike upesi nchini Kongo. Taarifa ya mwandishi wetu Jeff Ngoi, mengi sizetu afate na mwandishi wetu Karinda Musu mmoja wa watetezi wa waasi wa zamani mwakili Peter Ngoma anashtumu kufungwa bila sheria kwa waasi wale wa zamani ambao wamoja walifungwa tangu zaidi ya miaka mnane. Waliomba kubaki wa mishoni nchini Olansi, lakini haikufaulu faulu, kwani viongozi wa Kongomani walifanya yote iwezekanayo kusudi wa rudi nchini. Sakali napaswa kuchukua jukumu yake. Wanaofia kuhusu salama wao, tutaona mambo yatakayofanyika kama alivyosema msemaji wa serikali wa asi wale wa zamani walifanya makosa na wanapashwa kusambishwa. Kwa Kelomber Mende, kusema wanahofia usalama wao ilikuwa ni sababu ya kuepuka sheria. Floribert Njabu, Celestin Bodina na Manda Sharif walifungwa mjini Kinshasa mwaka wa elfu mbili na tano sababu ya mauaji ya askari kenda wa Umoja wa Mataifa katika kijiji kimoja cha wilaya ya Ituri. Ni tarehe makumi mawili na saba mwaka wa elfu mbili kumi na moja, ndiyo sheria ya Kongo iliwapeleka mikononi mwa korti kuu ya kimataifa kwa kushuhudia. Mwezi wa ine mwaka ule wa 2011 walipendekeza wakubaliwe kubaki wa mishoni nchini Ulansi, lakini haikufaulu. Wana memba kenda wa korti ya kikatiba wanajulikana hao, walijulishwa kiserikali kupitia redio na televisheni ya taifa jana, siku ya kwanza magharibi. Kati yao kunapatikana waliotajwa na dikriti ya rais wa jamhuri Vundwawe tipemako Luzolo Bambi Banya Kulwape na Jean-Louis Esambo. Au wote waliotajwa ni kama kama si walimu wa mkuu wa university wanapofundisha sheria, ni waendesha mastaki wa zamani. Kutaja kwao kulikamilishwa kwa kweli. Uliuliza, kuna baki nini mbele wa chukui madaraka yao kama wana memba wa kurti, na kazi gani huenda kufanya kunako kurti ya kikatiba? Taarifa ya mwandishi wetu, mimi Ngumba Mulongo, mimi si John Tiafate na bibi Karinda Muso. Kusimikwa kwa korti hiyo ilingojewa tangu mwezi wa kumi mwaka jana, kwa kugomboa korti kuu ya sheria. Ni mara ya kwanza jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo isimike korti kuu ya kikatiba. Ni chumba cha kusawazisha maswali yenye kuelekea katiba. Korti ya kikatiba ni chumba cha serikali chenye kuchungua kama sheria zote zinatimilizwa. Korti hiyo inakata ubishi kati ya bunge na serikali. Chumba hicho kitatumiwa pia na rais wa jamhuri na waziri mkuu ajili ya kutatua maswala mengi za kisheria kuhusu uchaguzi, korti hiyo ina mamlaka ya kujua na kutatua madai ya uchaguzi. Jueni kwamba kutajwa huko kutafuatana na uchaguzi wa kiongozi wa korti, uchaguzi utakaoendeshwa na wanamemba wale kenda. Na kisha watapashwa kutajwa mwendesha mashtaka mkuu kwenye korti ya kikatiba atakayehusika na mashtaka na kutetea kwa faida ya serikali. Mwisho, wanamemba wa korti wataonyeshwa kiserikali kwa ajili ya kuapa kiapo. Jueni kwamba sheria yenye kupanga matumikio ya korti hiyo ilipendekezwa Sanga. Na jimboni Katanga ujurisha na kuhakikisha kama lokalite ya wimbi ya kenda kwa upande wazi wa ziwa Tanganyika ipo mikononi mwa FARDC tangu mwanzo wa jumailo fatana na maoni ya uongozi wa brigade ya makumi sita na moja, kuingia kwa wamaimai ya kutumba kulikuwa kwa muda mfupi sana. Taarifa ya mwandishi wetu Amuri Aleka mengi zaidi tuyafate na Spedi Mwamba Mubi. Shambulizi hilo la wamai mai ya kutumba zidi ya kijiji wimbi wibyn, limeleta wasiwasi mkubwa miongoni mwa shirika za kiutu. Wapiganaji hao wamepora mafuta ya gari, ufugo, pia vitu vingine vyenye bei. Naye kamanda wa brigedi makumi sita na moja ya jeshi la taifa kaomba raia kuwa tulivu. Huyu ni kanali Stanislas Kadesia ka watu wakuwe kalme ni matokeo na itamalizika. Unaona ya kutumba anafanya vita, nina lengo gani? Ni kila siku mi niko napatia watu moyo kama litamalizika tutajemplike, tutaacha insecurite ingie tiku nor katanga meme kusidi kivu ifo tujemplike, inabidi tufanye operation conjointe pour que tu mettre fin na ile marche iko napita entre sudi kivu nor katanga. Kulingana na ukosefu wa salama kwenye maeneo haya, tayari waami wengi wamejihifadhi katika kijiji Kabimba kilomita sitini tokea mji wa Kalemi. Tayari shirika za kiutu ziko katika maandalizi kwa kutoa huduma kwa aami yao. Tokea Kalemi, mimi ni eksperi Mwamba Mubi, redio Kapi, wilayani Ituri. Chombo cha usafirishaji kwa njia ya maji cha mtaa wa afya Chomya huenda kusafirisha wagonjwa wenye kuishi katika maeneo ya Visanga kimeibwa tangu sasa zaidi ya juma moja. Mganga mkuu wa distriki ya afya Jugo alihakikisha jambo hilo, alirusha kama kitendo kile ni cha uwaji chenye kupinga nguvu ya watu wenye kutunza watu wenye kuishi mbali na Chomya. Basi aliweza kuzunisha sana habibi katika jambo lile. Mwandishi wetu Izakire moyo pe Mganga msimamizi ya eneo ya afya ya Jugu anasema hiyo chombo ni kwa kupeleka wagonjwa ya eneo ya afya ya Jo Bui Muvaramu Kakwa na menginepo kwa kupata matunzo kwa hospitali ya Chomia. Daktari Luichulo anasema kila siku wagonjwa watatu wanapelekwa Chomia. Kwa maoni yake, kupotea kwa hiyo chombo inaweza kuzidisha idadi ya vifo katika hiyo eneo. Hiyo chombo ilitolewa na mpango ya chanjo PEV tangu mwezi ya pili, lakini viongozi ya afya wanashtuka kuona kwamba hiyo chombo imepotea tangu juma mbili bila mlango ya gala kuvunjwa. Watumishi wa moja ya hospitali ya Chomia wanashtakiwa kushiriki katika hiyo wizi wa moja kati yao, wanasambishwa na polisi. Dr. Daktari Louis Chulo anaomba kwa raia yeyote ya bonde ya Ziwa Albert kufanya utafiti ya hiyo chombo kwa faida ya wakaji. Kinshasa, hospitali Byemba Mari Mutombo ni yenye kuhusika na maisha ya watoto waliozaliwa mbele ya wakati wenye kuitwa wa premature. Jana siku ya kwanza, watoto sita waliozaliwa mbele ya wakati wao kwenea kunako maternite ya mabikira wa Kingasani walipelekwa kunako hospitali Baimba, Yamba Mari Mutombo mengi katika taarifa ya Inosa Ulenga na Rigobert Yumandwani kubeba bila malipo mzigo huu ni ndani ya mradi kuhusu uhusiano kati ya chumba cha uzazi cha mabikira wa Kingasani na hospitali Jiamba Mari Mutombo, alisema daktari Patrick Kiungu. Huyu huhakikisha kama ndani ya uhusiano ule Fondation Dikembe Mutombo ilipana kwa mabikira gharama ya wazaliwa wapya. Hii ni ukubwa wa upendo wa Mutombo Dikembe, alisema daktari huyu. Lakini namna gani hufanyika? upana watoto hawa toka kwenye chumba cha uzazi cha Kingasani mpaka hospitali Marimu Tombo? Daktari Patrick Chungu husema tunamnukuu, jinsi wanatoka kwenye chumba cha uzazi inaomba huhamishwe kimatibabu kupitia ambulance, ni kusema humu ndani kuna vifaa vinavyoitwa kuveze ikileta kivukuto, mwisho wa kumnukuu. Kufika hospitalini Marimu Tombo, muda wa kubebwa kimatibabu huambatana na hali ya kila mtoto. Hakuna kabisa muda kamili, lakini kidogo ni juma ine. Wakati watoto wachanga hawa wapo hospitalini, wa mama zao hubebwa vilevile kimatibabu kwa bure. Kinshasa, idadi ya watoto wenye kulala barabarani wanaonekana kwa wingi katika Boulevard du 30 Juin, akisema katika lugha ya Kifaransa wengi wawanajifanya kuwa wenye kusafisha viato au wafanyabiashara shayer. Watoto wale washege wanasumbua wenyezi gari ambazo wanazizunguka kwa kuomba msaada kwa nguvu. Mara hapo utambua kufukuzwa kwao na polisi la taifa, lakini wapo wanajigeuza wenye kufagia barabara. Taarifa ya mwandishi wetu Misheri Kifinda Ngoi mengi siu duniotafati na Bibi Karinda Muso. Ni tangu leo asubuhi ndio askari polisi wanatawanyika barabarani Boulevard du 30 Juin, wanapinga watoto wote wenye kuishi barabarani wanaoitwa washege. Shabaha ni kupiganisha kuwayawaya katikati ya mji, ndivyo amesema jemadari Celestin Kanyama, kiongozi wa polisi mjini Kinshasa. Kwa kiyeye, washege wote watakaonaswa katika makosa watapelekwa mbele ya sheria. Kwa kuepuka polisi, washege wale wanageuzwa waozishaji au wenye kusafisha viato, wengine wanakimbilia katika barabara ndogondogo za mtawa Gombe, lakini tangu hii siku ya pili ya asubuhi hawapatikane wengi barabarani. Mbele watoto wale walikuwa wakihesabiwa wengi barabarani boulevard du 30 juin wakiva mbaya, wanazoezi kusimamia kando kando ya barabara na katika barabara wanapatikana zaidi, kuna kogar central, pasabena na pa round point Mandela. Kwa kawaida hawafanyi ujambazi, lakini wanaombaomba watu fedha, wanazoezi kuzingira pia gari za wanasiasa wafanye biashara wana na wenye kuendesha utamaduni nani hapo. Tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora ya Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo, mimi Kindu na kundi liweza kuandaa taarifa hii, nasema asante sana na kuacha katika mikono ya bibi na Boroja, ataongoza vipindi vingine. Magharibi mema, kwaheri. Okapi, Okapi ayo Okapi.