Na huo ndio mtasara wa habari zenyewe. Jimbo ni Kivu ya kaskazini ujulisha kama kuna wahami elfu mia kenda wakiwamo elfu makumi tatu na tatu waliofika tangu mwezi wa sita, utunao operesheni ya kijeshi na makundi yenye kumiliki silaha na pia wajambazi wenye silaha ndio msingi wa jambo lile. Na jimboni Kasa ya Mashariki, kulisailiwa jana siku ya tatu, pambujimai mkataba wa masikizano ya kijamii kwa kuweza kufanya lolote kwa kupinga vifo vya mama na mtoto, na hiyo ni kwa kuweza kupunguza vifo katika jimbo lile na bila shaka, Kinchasa, chumba cha uchunguzi wa vituo vya habari nchini Kongo unalaumu kitendo kilichofanyika na waaskari wa polisi la barabara kwa kumpiga mpasha habari wa TV Molier na kumjeuri vibaya sana na kuharibu vifaa na kituo cha upashaji ule wa habari Molier TV habari kamili jimboni Kivu ya kaskazini huhakikisha kama idadi ya waami ni zaidi ya elfu mia kenda wakiwamo elfu makumi tatu na tatu waami wapya kwa mwezi wa sita. Operesheni za kijeshi kwa kupinga makundi yenye kumiliki silaha, vitendo vya makundi ya silaha na wajambazi wenye silaha ndivyo vinyume vibaya vya kuweko waami wengi jimboni mule mwa Kivu ya kaskazini. Hayo yanahuzunishwa sana shirika la kimataifa OCHA. Taarifa ya mwandishi wetu, bibi Denise Lokeso Mengi sikiwa nami tuyafate na Benard Nyangi. Karibuni asilimia thelathini ya raia wale wapatikana mtani Masisi, za ripoti duru za shirika Ucha. Katika ripoti yake ya jana siku ya tatu muda wa mwezi Juni, uliokusha zaidi ya wami elfu thelathini na tatu waliorozeshwa jimboni kwote kutokana na operesheni za msako dhidi ya ADF zinazo bado endelea mtani Beni, pia ujambazi wa makundi za wamaimai na operesheni ya Fardisi dhidi ya makundi yale mtani masisi na walikale ya ongeza ucha. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, mashirika za kiutu za ufia hali izidi kuwa mbovu kutokana na kuwepo kwa makundi za wanamgambo maeneo kadhaa jimboni. Kwa kishirika ucha, jimbo la Kivu Kaskazini labaki na idadi kubwa la wami nchini. Goma, Bernard Mnyange, Radio Okapi. Kinshasa, kuhusu jambo lenye kuelekea waliofukuzwa Kongo Brazzaville waliopelekwa Maluku siku tatu ya kungoja ili wasafirishwe mashua ya kuwasafirisha wale wa Mbandaka na Kisangani ili wasililewa asubuhi pa bandari ya Maluku. Kwa wakati huo wanaingizwa katika mashua mb kimbiobe huenda kusafirisha zaidi ya watu mia tano. Operesheni ile inaongozwa na waziri wa mambo ya kijamii na usaidizi wa Arme Salih, Msalaba Mwekundu na pia shirika Care ujulika kama wale wengine wanangojelewa siku za usuni watasafirishwa kila mwenye kuitwa anajionyesha juu ya jamaa ya watu wanne waliofukuzwa. Wakilishi wa Arme du Salu wanatoa sardini makumi mawili kilo kumi ya mchele, mifuko tatu za biskuti zenye kuwa na vitamini na chupa makumi mawili na nne za maji. Kila chupa ina lita moja. Kwa upande wao wa, watumishi wa chumba chenye kuhusika na mambo ya kijamii wanawatolea sashe za maziwa, pia mfuko wa pesa za kikongomani elfu kumi na mnane pesa zitakazowarahisisha kurudilia maisha ya kijamii. Kisha waliofukuzwa wanaingia katika mashua ya aina ya MB Kimpiob. Shirika Armee du Salut linapanga kuendesha kitendo hicho mpaka kuondoka kwa mtu wa mwisho katika eneo la Maluku, ndivyo amesema meja Jodone Silulu. Anajulisha kwamba walianza kuwahudumia tokea uwanja wa ndege wa mchezo Cardinal Malula tangu kuwasili kwa mjini Kinshasa. Wengi kati ya waliofukuzwa kwa idadi ya 1516 wanafurahishwa na kitendo cha serikali na washiriki wake ajili wa wa wa ya kurahisisha kuondoka kwao, wanasema aksansi kwa serikali. Safari itaendeshwa muda mrefu, Jumatatu kwa ajili ya wamoja na Jumaine kwa ajili ya wengine wengine. Jimboni Kasai Mashariki, kulisahiliwa mjini Mbuji Mayi makubaliano ya kijamii huru ya kupunguza vifo vya mama na mtoto jana, siku ya tatu. Hicho ndicho kinyume cha maoni ya utetezi iliyoanzishwa na wataalamu wa taifa wa shirika la raia lenye kutajwa na shauri la taifa la afya, ikiwa hivi jibu kwa hali mbaya ya afya kwa mama na mtoto nchini Kongo ya kidemokrasia na hasa kwa upekee jimboni Kasa ya Mashariki. Taarifa ya mwandishi wetu Chris Mukand Mengi, Sidonti Yafati na Rigobere Yumandwani kwenye mazungumzo matokeo ni ya kuchapa kabisa. Kasai ya Mashariki ni mmoja kati ya majimbo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambamo idadi ya vifo vya watoto wa umri wa chini ya miaka mitano na wanawake wenye uzito ni juu sana. Hii hutokana na uchache wa chanjo ambao ni asilimia makumi mane na mbili mbali sana na kawaida ya asilimia makumi nane kama ilivyochapwa na mradi wa chanjo. Tena kiasi cha pesa kuhusu afya ni pungufu sana nchini na jimbo ni, umo. Ni hali hiyo ya unyofu kuhusu afya inayosukuma wenye kuwaunga mkono kukamata hatua ndani ya kibarua kiitwayo mapatano ya kiutu kwa kupunguza vifo vya mama na mtoto. Zaidi, mapatano ubeba juu afya na ustawi wa kuchanja wakiongeza asilimia 15 bajeti ya sekta ya afya kwa jumla na ya mama na mtoto kwa upekee, na hii ni tangu bajeti ijayo ya jimbo. Tena serikali ya jimbo hujikaza kutia pesa zidi ya afya ya mama na mtoto. Washiriki wote wa mapatano hujua kutowezeshwa kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na jimbo ya Kasai ya Mashariki kuheshimu nukta nne na tano ya lengo la kudumu ya maendeleo OMD. Kwa ufupi, jimbo ni Bandundu yapata watu ba kumi na tano wanakumbwa na ugonjwa wa suluba huo. Ndio uchunguzi wa muda wa miezi tatu. Habari hiyo ilijulishwa jana na muuguzi au sikae na peve pa Kenge, mganga dari Mankasi anaomba kamati yote ya Kenge wajiunge upenya kwa kampeni ya uhimizaji wenda kufanyika tarehe makumi mbili na kenda mwezi wa saba hadi tarehe mbili mwezi wa mnane ujao. Kudumu kwa ugonjwa ule ni kinyume cha kutushiriki kwa wazazi kwa operesheni ya uhimizaji wa mwezi wa ine. Tumsikilize mganga dari Mankasi. Tangu mwaka huo kumehesabiwa wagonjwa wa shurua hata sana katikeno la afya la Kasombo, katikeno nzima la afya la Kenge kumehesabiwa wagonjwa makumi matano na kenda wenye kukumbwa na shurua. Ginsi ni ugonjwa wenye kushambulia watoto ndio maana tunachukua hatua ya kuanzisha kampeni hiyo kwa ajili ya kutoa tena chanjo kwa watoto wetu ili wawe na afya bon mzuri. Kinshasa, chumba cha uchunguzi wa vituo vya upashaji wa habari Kongo, Omeke kwa kifupi, kinashutumu na kulaumu kitendo cha kumpiga kiholela siku ya pili mpasha habari na mchukua sura wa Morieri TV na pia kuharibu kituo hicho cha upashaji wa habari na polisi lenye kuhusika na usalama barabarani PCR. Katika tangazo lake la jana siku ya tatu, Omeke inaomba kwa viongozi kisiasa na kisheria katika madaraka yao walioipewa na katiba ya nchi wachukue mikononi mwao jambo lile na kuadhibu binafsi waliotenda jambo lile, iwe mfano kwa sheria nchini Kongo ya Kidemokrasia. Taarifa ya mwandishi wetu Inosa Olenga, mengi sidoni tafate na bibi Karinda Muso. Shirika Omek kulingana na picha zilizotangazwa na chombo hicho cha habari na masemi ya kiongozi mkuu wa chombo hicho, linajulisha kwamba mambo yalianzishwa wakati kundi moja la wawewa walikuwa wakishtumu unyanyasi unaoendeshwa na polisi, ni kusika na uchunguzi barabarani mbele ya chombo cha habari cha Moliere. Gari moja la polisi la aina ya jeep kutoka kampi lufungula liliwasili na askari polisi, papo hapo walipiga vikali wapasha habari na waliharibu vyombo vya kuchukua habari, walifika mpaka katika ofisi ya Molière na, na kamanda wa polisi kwa Kejoli Chibasu, watumishi wa polisi polisi watumishi askari, wakati walitaka kufunga wawewa barabarani, polisi hawakuingia katika ofisi ya Molière kwani kama ingelikuwa vile ingeonekana katika picha. Yanahuzunishwa kuona chombo cha habari cha Molière kinaunga mkono wa wewa ambao hawana vitambulisho, hawavee kofia, wamechukua zaidi ya mtu mmoja juu ya pikipiki piki. Pia wamesababisha ajali nyingi mjini Kinshasa nam jimboni Ekwatoria. Hujulisha kama watu tatu waliumia, wakiwamo mbili vikali sana. Hali hiyo ilisababisha fujo iliyotukia jana siku ya tatu, kunako chumba cha kati aliwali wa jimbo la muda Ekwatoria pambandaka. Washahidi hujulisha kama polisi la kundi litwayo Groupe Mobile d'Intervention lisambaza maandamano ya watumishi wa chumba cha kisiasa cha liwali wa jimbo waliokuwa wakiandamana kwa kupinga mipango ya liwali wa jimbo kwa muda ya kuondosha kazini. Taarifa ya Richard Malengela mengi si yafate nawe tena karinda Musu. Watumishi wale walikuwa wakipinga kufukuzwa kwao kazini kufatana na azimio ya liwali kwa muda wa jimbo Sebastian Impeto iliyosahiwa makesha katika wimbo wamejulisha kwamba liwali kwa muda amepinga azimio ilochukuliwa na liwali lui Alfonse Koyagyalo, aliyewataja Jodone Agumana. Mshauri wa kisiasa pia msemaji wa serikali ya jimbo ni mmoja wa wanaofukuzwa, ananena kwamba liwali ndiye aliomba watumishi wote waende kazini, lakini wakati walifika katika ofisi walikuta askari polisi kwa ngambo. Ya Impeto anahakikisha kwamba watu wamoja wameumizwa. Waandamanaji wenye kuumizwa wamepe kupelekwa katika hospitali kuu ya Wangata, lakini askari polisi mmoja aliyeumizwa katika fujo anatunzwa hospitalini ya polisi ya taifa. Kwa upande wake, mwenye kuhusika na upashaji wa habari katika ofisi ya liwali kwa muda amekubali kwamba watu yapata kumi wakiwa katika asira, wakivaa mavazi nyeusi walifika jana katika ofisi ya liwali bila kufanya fujo. Michel Wangi anajulisha kwamba shutuma za ujeo dhidi ya watu wale ni uongo mtupu. Wakiulizwa, wakaji wa Mbandaka wanashutumu vit Ndo vile, wanadai kuchukuliwe mipango kwa ajili ya maendeleo ya jimbo la Equateur. Na huo ndio mwisho wa habari zetu katika lugha bora ya Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo walioandaa waliwanda taarifa hii, tunasema tonasema asante na nakuacha amba bibi Nanabolo naingia katika studio Romengongo, tunamwachia mikrofoni ataongoza vipindi vingine. Asante sana.