Habari zetu dunia, Mukunda Milemba. Okapi. Milemba kateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Watu kenda walifariki na wengine kumi kuumizwa vikali sana na msibu wa gari uliotokea pale pano Tungulu mtaani Fizi jimboni Kivu ya Kusini ngalikuwa likitoka Uvira na kujielekeza Misisi yeah. Jimboni Katanga, mtaa wa afya wa Kamina unajulisha kama idadi ya wanawake wenye kufariki wakati wa kuzara unaongezeka tangu mwezi wa kwanza, ni sasa wanawake kumi yeah. Kinshasa, chumba cha pamoja cha Umoja wa Mataifa chenye kuhusika na haki za binadamu nchini Kongo ya Kidemokrasia kilitoa ripoti yake yenye kusimulia juu ya vitendo 1214 kwenda kinyume na watu na haki za binadamu na kuharibu na hali ya maisha ya watu elfu nne. Habari oh, kamili ikamili jimboni Kivu ya kusini, msiba wa gari uliotukia hapa mji inaotongula umbali wa kilomita makumi mbili kusini mwa mtaa wa Fizi Santre uliowaua watu kenda na wengine kumi kuumizwa wakiwamu nani walioumizwa vikali sana basi, washahidi hujulisha kama gari lile kutoka Uvira na kujielekeza Misisi ilipinduka na, na, na pia kuharibika na mwenyezi wa gari kufariki na dereva kukimbia. Basi taarifa ya Mutare mateso wa milendela wa Redio Umoja wa Mataifa, tusikilizeni Karinda muso kwa uwingi studioni kuendesha gari kwa mbio kiasi ndio sababu ya msiba uliojitokeza pa Natongulu. Habari imetolewa na washuhuda na kuhakikishwa na polisi ni kuhusika na uchunguzi barabarani pa Fizi. Kamanda wa polisi hiyo najulisha kwamba waligundua chupa za pombe kali katika gari kwake yeye. Walioumizwa wamepelekwa hospitalini ya Baraka na wengine katika hospitali kuu ya Uvira. Polisi inajulisha kwamba kumejitokeza ajali kali zaidi ya makumi manne mwezi wa sita uliopita mtani kwa mjibu wa kamanda wa kikosi hicho cha polisi ya taifa, asilimia makumi sita ya misiba inasababishwa na kutoheshimu kanuni ya mwenendo bora barabarani. Anaomba mafunzo yatolewe kwa madereva. Jambo kutoka kamisheni kitaifa ya kuepuka misiba barabarani linajulisha kwamba madereva wengi wanazarau mafundisho yenye kuandaliwa kwa faida yao. Kiongozi wa kamisheni hiyo anapendekeza kuwazibu wale watakaoenda kinyume na kanuni jimboni Katanga ojulisha kuongezeka kwa idadi ya wanawake kufariki wakati wa kuzala mtaani. Wa afya Kamina yapata wanawake kumi walifariki wakati wa kuzala tangu mwezi wa kwanza mwaka utunao katika mtaa ule wa afya. Hayo ndiyo yalijulishwa na kiongozi cha kazi ya jari na jamii Beatrice Ilunga Kumwimba anayejulisha kama wanawake wake walifariki kumi na tatu kunako hospitali kuu ya Kamina. Alihakikisha kama kosa ni la waganga ambao wapo kila mara hospitalini. Kwa upande wake mganga Gabriel Nawej anatupilia mbali maoni yali na kusema kama wanawake wengi hawafike kuonako hospitali. Tumsikilize po mbele ya mikrofoni ya Ipolite Kalinga wa radio ya kijamii Kamina. Mwezi hiyo ni kweli tulijumulisha vito nyingi, wamama wengi za kunakuwa shida ya vifaa, ila kunakuwa shida zimoja tu ambaye tunaweza kupasua, kwani kunako sheria ya afya kama kunakuwa hata mama mmoja mwenye ametoweka na ni shida kubwa. Kulikuwa vifo kunako masenta, kuna mingi ambamo uchunguzi iliendeshwa. Shida ingine inakuwa kwa wamama wenye uzito wao pekee, kwani tuliona wamama wazito wamechelewa sana kunako mazio vya afya vya nyumbani, na hiyo zingine isiyo halali, na wengine wamejichelewesha nyumbani tu kama tunapasha ukomo ya vifo ya wamama ya, ya wa wa kwanza kuchelewa kwa nyumbani wa kujipeleka kunako vituo vya afya, kuchelewa kwa kubeba mpango na kuchelewa kwa kulemusha mama mzito kunako vituo vya afya. Na kwa mwisho tuliona ya kwamba tatizo ya vifo ya wamama wa mimba wa inatokea kwao wenyewe wilayani Turi. Yapata miliarde ya sita ya ero ndizo franka zenye kutolewa na muungano wa Ulaya kwa manufaa ya mitaa saba ya afya ya wilaya ya Ituri. Mpango huo huenda kuanzishwa mwezi wa kumi mwaka utunao, kwa shaba ya ujenzi wa vituo vya afya vyenye kusahili kwa kupinga hivi idadi nyingi ya kufariki kwa watoto wilayani Ituri. mengi tuyafate, nao Isakeerimo Yope. Mikrofoni ni kwako. Hiyo mradi ina lengo ya kufikia haraka mpango ya maendeleo ulimwenguni. Msimamizi ya hiyo mradi kwa waziri ya afya anasema hiyo pesa itasaidia kujenga hospitali mbili na vituo vya afya kumi na kununua vifaa kwa ajili ya hizo vituo vya afya pia kununua dawa kwa faida ya raia. Daktari Simbi Ahadi anasema wanawake wenye mimba watapata matunzo ya bure, na hiyo mradi ni kwa kuepuka wanawake wa mimba kuambukiza watoto na virusi ya UKIMWI. Mganga msimamizi eneo ya afya ya Chomya inayohusika pia na hiyo mradi, anasema pesa hiyo itasaidia kuzidisha uwezo ya hospitali ya Chomya inayokuwa na vitanda makumi kenda kwa ajili ya wakaaji zaidi ya elfu mia moja. Daktari Herve Bavi anasema hiyo pesa itasaidia kushusha idadi ya vifo kutokana na ugonjwa ya kipindupindu na malaria inayokausha damu ya watoto wengi kwa eneo yake ya afya hiyo mradi itadumu mwaka mbili na itaanza kwa mwezi ya kumi ijayo. So wakongomani waliofukuzwa Brazzaville wakiwa pa Maluku ni tangu jana asubuhi, ndio wale walipashwa kusafirishwa majimboni ya Ekuatoria na lile ya mashariki, wapo kunako bandari ya Maluku. Hao wanangoja wachukue mashua. Wakiulizwa juu ya hali yao, waliohakikisha wali kama wanaachiliwa na wana viongozi vya serikali Radio Kapi ilifanya lolote kwa kuchukua maoni ya waziri wa mambo ya kijamii, lakini haikuwezekana. Kwa upande mwingine, wale waenda wa mashariki mwa Kongo kidemokrasia wanangoja tiketi zao <muchu> Kinchasa. Chumba cha pamoja cha umoja wa mataifa kinachohusika na haki za binadamu nchini Kongo ya kidemokrasia kilidilisha vitendo 1214 vya kwenda kinyume na haki za binadamu nchini Kongo ya kidemokrasia inakusababisha zaidi ya waliotendewa mabaya waliokumbwa na shida kutokana na kwenda kinyume na haki za binadamu elfu ine. Kiongozi wa chumba kile cha pamoja cha UNI alirusha leo kiserikali ripoti katika mkutano wa Umoja wa Mataifa na wapasha habari mjini Kinshasa. Majimbo ya Kivu ya kusini, ya kaskazini pamoja na jimbo la mashariki yanayo peke yao vitendo makumi saba na tano asilimia moja yenye kupinga haki za binadamu wenyeji wa vitendo vile ni makumi ine vitendo makumi ine na kenda asilimia moja kutokana na polisi na askari jeshi na pia viongozi vya kazi ya ujasusi ane. Scott Kambele yupo mbele ya mikrofoni kwa kuweza kuuliza mengi. Uh, les autorités nationales... viongozi wa nchi wamechukua mipango muhimu na julisha tu kuzidishwa kwa kazi ya kisheria kuhusu kupingwa huko kwa haki za binadamu kuliko tokea. Mwezi wa saba mpaka mwezi wa kumi na mbili mwaka jana, miezi sita iliyopita tumehesabu watu mia moja makumi mawili na wanne waliohukumiwa sababu ya makosa yenye kupinga haki za binadamu katika eneo lote la Kongo ya Kidemokrasia. Si mwisho, najulisha pia kwamba jimboni Kivu ya Kaskazini watu makumi matano na sita huenda walihukumiwa sababu ya kwenda kinyume na haki za binadamu. Imeonekana kuwa kazi ya sheria inaendeshwa sana katika jimbo hilo tangu kushindwa kwa waasi wa kundi la M23 mwisho wa mwaka jana. Ni muhimu kukubali juhudi zinazofanywa kwa ajili ya kutatua swala hilo kubwa. Qui demeure sérieuse. Alikuwa uh, pale Scott Campbell mmoja wa chumba cha Umoja wa Mataifa akieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Bibi Agata Mpona na Kinchasa tu kubadilisha hali ya usalama kwa mpango wa usafirishaji kwa njia ya anga nchini Kongo ya Kidemokrasia kwa kuchungua hali ya sekta ya ndege ya usafirishaji ya kipekee. Hilo ndilo lengo la semina ya mafunzo ya siku tatu iliyoanzishwa leo hii siku ya tatu mjini Kinshasa, ikiongozwa na mkuu wa usafirishaji kwa njia ya anga na wasaidizi wake. Semina hiyo ina mafaa moja kubwa nchini Kongo ya Kidemokrasia ya kuchungua mipango huenda kupunguza magumu katika sekta ya usafirishaji kwa njia ya anga. Ndivyo alisema waziri wa usikai na usafirishaji Jise Kalumba. Maoni yake ichukuliwa na mwandishi wetu Onezimu Mkandila Mi, kama zamani utashi wa serikali ulizorota katika juhudi za kuchungua hali ya hewa nchini humo, na kuja kuelezea kwamba leo nia ya kisiasa ipo nguvu sana, lakini kwa sababu zingine nyingi juhudi tunazofanya hazitoshi. Ni kwa mfano ukosefu wa watumishi, vifaa vya kazi na pesa. Mkutano huo utorahisishe kupata pesa kwa ajili ya kuendesha miradi yenye kuelekea usafirishaji angani, na tumaini kwamba katika chumba hicho tuna wasaidizi na washiriki ambao wapo tayari kuunga mkono juhudi zinazofanywa na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kusawazisha lote sekta ya usafirishaji angani civile. Jimboni Katanga, mjini Kolezi, waziri jimboni ausikana mambo ya ndani, meya na wasimamizi mbali mbali wa kazi mbalimbali za serikali walikutana na wachimba madini kwa kuchungua hali wanayo walio wadirisha, karta ya makao kasulo kuwa maeneo ya kuchimba madini mengi tuyafate na neli kabena kwa sasa wanahitaji kuondosha madini aya yote iliyopangiliwa huko, na kwa kuwezesha kazi hiyo, wanalazimisha kutumia pamoja na vituo vya kiserikali, ama saeskam, ofisi ya mazingira, ofisi ya mina. Imeshimikwa komiti moja ya wachimba madini hiyo, ambayo ina lengo ya kutumika pamoja na vituo hivyo vya kiserikali kwa kutazama kuwa shimo hiyo isiharibu barabara kwenda Dilolo kupitia pale Kasaji. Kisha mkutano, msimamizi wa chimba majini amewatii kuheshimu kanuni iliyopangwa sababu serikali jimboni ameitikia kuleta jibu kwa jambo hii ni kuona kama kuna kuwa kiwanda moja uko ambako watatumia bila shaka. Siku ya pili hii waziri Juvenal Kitungwa alijielekeza uko Karta Kasulo na kuzungumuza pamoja na wachimba madini. Tujulishe kwamba awa wachimba madini ni wale waliondoshwa nguvuni kwenye shamba mbalimbali mbali ya madini eneo Kolwezi. Toka Lubumbashi ni mimi nelikabena, kwa niaba ya Radio Okapi. Nani pamoja nawe nilikabena, tunakomesha tarifeti habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo ule Minungamba, tunawapigia asanti na nakwacha katika mikono ya bibi na Naboloja ataongoza vipindi vingine. Asanti oh, <laughs>