Vichwa vikuwa vya habari vyenyewe, jimboni mashariki zaidi ya watoto makumi ine wa tangu umri wa kuzaliwa mpaka miaka mitano walifariki na ugonjwa wa palidizmi malaria tangu mwezi wa sita hadi huu wa saba pa Isangi katika grupema Logogi na wilayani Ituri, wakazi wa Aru na Ariwara wananung'unika sana kwa ni kampuni ya kugawanya moto wa umeme SNEL ilishimika vituo vya kugawa moto bila kuwakumbuka wateja walilipa pesa zao. Kinshasa, wapasha habari wa Kongo Kidemokrasia waliomaliza mkutano wa mkuu tarehe makumi mbili na moja Julai usemajana pa Kinshasa waliweza kutoa mwito ili kuzidishwe masekta na masimina ya kuweza kuelimisha wapasha habari kwa kutii mipango ya upashaji wa habari na mia mipango ya nchi. Habari oh, kamili tutafungua ukarasa kuhusu hali ya usalama mjini Kinshasa. Milio ya mitutu ilisikika mwanzo wa mchana kati kunako kempi chati hapa mjini Kinshasa. Msemaji wa serikali iliojewa na Radio Kapi anatoka kujulisha kama ni kundi la wajambazi waliojaribu kuingia katika kambi chachi, lakini walishikwa. Lambele mende anaomba wakazi wa mji wa Kinchasa wawe na ukimya. Yupo njiani mwa simu na mwandishi wetu Inosa Olenga. Pasamunane uh, za mchana, kundi moja la wajambazi lilifika kushambulia kampi chachi. Walikuwa na silaha na mipanga, lakini walizuiliwa, kwani ni mahali palazma sana, ambako kuna chumba cha wizara ya ukingo. Wamekomeshwa, wakaji wasiwa na wasiwasi. Wapo wanachungua hali ya watu wale. Kazi hiyo inafanyika na jumba maalum. Tunangoja ripoti kuhusu idadi yao itajulika na katika ripoti yenye tunangoja, lazima wakati huo raia wawe tulivu. Ndio sababu kuna milio ya risasi, ndio watakimbia. Inabidi kwanza kujua ni nini. Hali imerudi tulivu, ripoti itatolewa na vyumba maalum vinavyoendesha uchunguzi wa swala hilo. Tutaarifu raia kuhusu matokeo ya uchunguzi. Jimboni mashariki hujulisha kama zaidi ya watoto makumi ine wa umri wa miaka tangu kuzaliwa na hata miaka mitano walifariki na ugonjwa wa malaria kati ya mwezi wa sita na wa saba mwaka utunao katika grupu ya Marugoge. Idadi hiyo ilihakikishwa na tangazo kiserikali kuwapasha habari jana na paisangi kilomita mia moja makumi na tano magharibi mwa mji wa Kisangani. Hali hiyo inahuzunishwa na wasultani wa asili wa eneo lile la Isangi. Kwa upande wake mganga wa mta wa afya ya Baondo alijwisha kama ni wazazi wengi ndio awawelete watoto wao kwa matunzo. Taarifa ya Joseph Basai wa Radio Bondeko mengi sidunitiafati na Bibi Karinda Musu. Watoto wengi wanaendelea kufariki sababu ya malaria ya Palogoge. Kwa mujibu wa kiongozi wa kiasili, wazazi wanakosa pesa na watoto wengi wanafariki bila kufika katika kituo cha afya. Wazazi wanawatunza na dawa za kienyeji, japo kwa watoto wagonjwa, wanapoteza damu haraka na inafaa kuwatolea damu katika kituo cha afya. Viongozi wa kiasili wanaomba washiriki watoe matunzo kwa watoto bila malipo, wakati huo ili kupunguza vifo. Kwa upande wake, mganga kiongozi wa eneo la afya la Yabaondo anazunishwa na zoezi ya wazazi wa eneo la Logoge. Kwake mganga Santos Lobwa, eneo la afya limepunguza sana bei ya dawa kwa ajili ya kurahisisha kupana matibabu, lakini watu hawakuje kujitunzisha katika kituo cha afya. Anajulisha kwamba mfuko wa damu unaozishwa kwa feza za kikongomani 1500, bei yenye kupunguzwa kiasi kuliko bei ya kawaida. Neno la afya linasema haliwezi kuhakikisha au hapana hesabu iliyotolewa na viongozi wa kiasili, kwani vifo vinatukia vijijini, kundi la waganga na wauguzi pahali wanakosa kazi. Kamati ya afya jimboni inaomba suluhisho kwa haraka. Kinshasa, kunyonyesha mtoto kutokana na maziwa ya mama yake ifuani ndio hatua kubwa na muhimu ya kuweza kumkomalisha mtoto vizuri katika maisha yake ya kumjenga. Hayo ndio yajulishwa na UNICEF katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo hii wakati wa mkutano hapa Kinshasa kwa kuchungua juma la ulimwenguni la kunyonyesha mtoto maziwa ya mama kwa tangu mwezi wa, wa nane utakao kuja. Taarifa ya mwandishi wetu Bibi Joseline Musa Uponde mengi na chafati na Beatrice Nabindi. Idadi ya wanawake asilimia makumi ine na munane wenye wananyonyesha julo ya asilimia makumi mbili na ine mwaka elfu mbili na moja. Ilivyosema mwongozi wa UNICEF Moyo RDC. Uh, mu mwaka kumi, idadi ya wanawake wenye wananyonyesha watoto mpaka miezi sita inaongezeka tena, juu ya Barbara Beten, kama wanawake asilimia makumi kenda wananyonyesha watoto yao, itapunguza idadi ya kifu ya watoto mpaka asilimia kumi na tatu. Mashirika zenye kukinga watoto wanapenda kufikisha mwenendo ile kwenye wanawake wenye wanatumika makazi. Bibi Barbara Benten amesema kama wako ngambo ya serikali kwa kutengeneza kitabu itao Code de la famille, lakini kuko kanuni zingine sawa na legislation du travail inastahili kukinga watoto kwa kunyonya maziba, tena iko na miziko kwenye mashirika za kimataifa juu ya mwongozi wa nutrition. Jean Pierre Banaye, kunyonyesha watoto iko na maana wa kupunguza hatari ya ugonjwa wa bwaki. Waguzi wanastahili kuadibisha wanawake kwa kunyonyesha watoto nyuma wa kuzala. Wilayani Ituri, wakaji wa Aru na Ariwara wanauzunishwa na vitendo vya kampuni SNEL. Maeneo yale mbili yanapatikana pa umbali wa kilomita mia tatu na mia tatu makumi tano kaskazini mwa mji wa Bunia. Wakaji hao walijulisha kwamba kampuni SNEL ilishimika vituo mbili vya kugawa moto wa umeme pa Aru na Ariwara, bila hata wateja wake walilipa franka kuweza kupata moto wa umeme. Mengi tuyafuate katika taarifa ya habari ya Jose de Charte Menge, studio Menga Muniorazi studioni na Jean Paul Basila. Mpango ya moto za umeme mjini Aru na Ariwara ni ahadi kutoka kwake Rais Joseph Kabila wakati ya kampeni ya uchaguzi katika mwaka elfu mbili na kumi na moja. Ni kampuni SNEL ndiyo ingepasha kuitimiza kamba za moto za umeme, pia poto ya lishimikwa njiani. Wakaaji ya muji Aru walilipa hata fedha ili wapewe moto za umeme kunako kampuni SNEL. Mwezi wa pili ya mwaka huo tunayo walipewa moto za umeme kutokea chombo moja ya nguvu ya nguvu za kva mia mbili na makumi tano lakini furaha yao haikudumu kufuatana na ushuhuda kutoka Bwana Robert Drabo Amasi, presidenti ya kamati la wafanya biashara mtaani Aru mjini Ariwara, huko hali ni mbovu sana, zaidi ya kamba za moto za umeme pamoja na poto yameisha anguka chini. Mwanabunge jimboni Celestin Guma amenenea kwamba fedha ya serikali imeharibika bure. Mtumishi mmoja ya kampuni SNEL asiyokubali kutajwa jina, amenenea kwamba ngazi zake za juu haiwezi kwa sasa kuwatuma watumishi wamalize hiyo kazi mtaani Aru hata kutoa fedha ya kutosha kulingana na jinsi serikali pia, haijatajwa bado. Bunya Jean Paul Basila, Radio Kapi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, zaidi ya wami elfu mbili mia saba wakiungana katika kundi la usaidizi kiutu Bunakima walipewa misaada jana pa Kirumba, kilomita 176 kaskazini mwa mji wa Goma. Msaada ule uliungwa mkono kifedha na PAM na unawaelekea wami kutoka katika eneo la Usala, mtani wa Likale. Mengi tuyafate katika taarifa ya Riska kule na Bibi Karinda Muso. Zaidi ya jamii miatano za wahami hawahudumiwe tangu zaidi ya miezi miwili kusini mwa mtaa wa Lubero. Jambo kutoka duru mbalimbali linajulisha kwamba wahami wale wametoka vijiji mbalimbali vya mitaa ya Walikale na Lubero na wapo katika hali mbovu ya kiutu, kama alivyo sema kiongozi wa mji wa Kirumba, wahami wanasaidiwa na jamaa za kupokea tangu kufika kwao. Joel Kambale anaomba mashirika ya kiutu yawe na moyo mwema kwa faida ya wahami. Shirika la raia la mtaa Lubero linapendekeza mpango wa malisho limwenguni PAM uweze kuhudumia wahami wote bila ubaguzi. Adolf Tandu, muimizaji kwenye shirika PAM, anahakikisha kwamba wataendesha mgao wa vyakula kwa wahami katika vijiji vingine. Kwake yeye, kila jamaa inafaidishwa na kilo makumi matatu ya unga wa muhindi kilo kende ya manjege lita mbili ya mafuta na kilo sifuru nukta makumi matatu na tano ya chumvi na uchimbaji wa madini unakatazwa katika eneo la BCA kilomita makumi nane kaskazini mwa mji mkuu wa mtaa wa Likale. Hatua hiyo ilichukuliwa na serikali ya jimbo la Kivu ya kaskazini kisha mkutano sio wa kawaida wa shauri la mawaziri jana, siku ya kwanza serikali jimboni ililusha kama ni kwa shabaha ya kulinda usalama katika site ya BCA kisha jambo lilotukia tarehe 16 Julai mwaka tunao. Mengi tuyafate na Bernard Nyangi mashirika za madini zasimamishwa kazi na wachimba madini wataondoshwa toka Bisie hadi mipangilio mingine kuchukuliwa. Baraza la mawaziri wa jimboni katika mkutano wake wa jana wajana, alapendekeza kwa wahusika wa usalama kuendesha uchunguzi ili kuwapata haraka wahusika wa mashambulizi na wizi dhidi ya kampuni Mining and Processing Congo, MPC. Marisha Mati, waziri jimboni wa mipango na mripoti wa serikali ya jimbo, viongozi wa jimbo walikwazika na kulaani vitendo hivyo vya uhalifu vyenye lengo na za wawekezaji. Katika jimbo hili linalohitaji kubwa ya maendeleo, wanamemba wamoja wa shirika la raia wahizishwa na msimamo ule, ila wengine wahisi kwamba kuna vikwazo vitakavyozuia utekelezaji bora wa hatua hizo, ni kama ugumu wa kuwaondosha eneo la Bisie raia zaidi ya elfu kumi walioko na waishio wamoja kwa biashara na wengine kwa kazi za utafiti wa madini. Ikumbuke kwamba madini ya Bisie yakatazwa hadi sasa kwa soko za kimataifa kimataifa ikiwa kwamba madini ya eneo la Bisie hayaja oshwa kimataifa kama madini safi isiyofaidia kwa makundi za waasi. Goma, Bernard Nyange, Radio Kapi. Na kwa Kipuvi, ijweni kwamba wapashi habari wa Kongo Kidemokrasia wanaomba kuweko wengi wa semina nyingi za uelimushaji kwa kuongeza elimu na nguvu za wapashi habari. Ndio ilichukuliwa katika mkutano wao mkuu uliokomeshwa tarehe makumi bili na moja Julai mwaka tunao. Na ni hapo tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo yule Melungamba na kundi uliweza kuandaa taarifa ya tunapiga, aksanti na kukaribisha bibi na nabolojasi jioni. Jerome Ngongo kwa kuweza kuongoza vipindi vingine. Aksanti, kwa heri.