Aa, kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, komisheni ya uchaguzi wa taifa huru seni ilianzisha leo kampeni ya kuhimiza na kujulisha raia, lengo la kuanzishwa kwa uchaguzi wa miji mikubwa, mitaa na maeneo ya chini Jimboni Kivu ya Kusini, katika bonde la Ruzizi, mtaani Uvira, Pasangi katika shiferia Bafuleru, vitendo vya mauaji vinaendelea sana. Jimboni Bakongo, shauri la wenye u vyumba vya kuuzisha madawa mjini Matadi wanatoa mwito kwa wanafunzi huenda kumaliza university ya Kinshasa na ambao walifanya utaalamu wa farmasi, waende jimboni Matadi, watapewa kazi Go, Habari kamili. Kuanzishwa leo hii siku ya kwanza kampenyi vya umizaji wa kalendari ya SENI kuhusu uchaguzi wa miji mikubwa mtaa na maeneo ya chini ni katika lengo la kuelimisha raia na wanasiasa pamoja na viongozi kiserikali wa mji wa Kinchasa. Mwandikaji mkuu wa SENI alijulisha kuwa na memba wa serikali ya jimbo mji wa Kinchasa umuhimu wa kuanzishwa kwa uchaguzi wa miji mikubwa ya mitaa na ya maeneo madogo Hatua hiyo, alikamilisha mwandikaji wa Seni, haitakuwa kikwazo kwa uchaguzi wa urais na ule wa wanabunge la taifa unaopaswa kufanyika mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Taarifa ya mwandishi wetu Mishel Kifinda Ngoi mengi sizenitu ya fasde na Jean ja, milinganyo ripoti ya Seni inahakikisha kwamba kiini cha mazungumzo yao ni kuhimiza viongozi wa sheria kipolitiki wa mji mkuu wa Kinshasa kwa kushikilia mpango wa uchaguzi. Jean Pierre Kalamba anawaza kwamba ni lazima kuanza na uchaguzi wa ngazi ya chini kwa kuhakikisha kidemokrasia kwa raia katika nchi yetu. Katika masemi yake, Katibu Mkuu Makamu wa Seni anashurutisha kutangazwa kwa kalenda ya uchaguzi kwa jumla kama vile inaombwa na wafanya politiki wa moja wa moja kwa vile ilitikiwa katika bunge kwa matayarisho ya sheria juu ya uchaguzi. Korne Nanga, kwa ngambo yake, ananena Seni iko inajifunza namna gani ya kutangaza matokeo ya uchaguzi wa presidenti hiyo hiyo siku ya uchaguzi. Liwali wa mji tena jimbo ya Kinshasa anahakikisha kwa kusaidia Seni kwake, Andre Kimbuta. Seni ingalipashwa kukamata mpango wa kuzungumza na watu wale wanapashwa kuchagua. Balozi wa Amerika nchini Kongo ya kidemokrasia alitembelea leo hii makao ya chumba cha taifa chenye kuhusika na mwenendo wa makubaliano ya Addis Abeba ya amani. James Swame na Francois Mwamba walichungua pamoja hali ya nukta zilizotimizwa kwa upande wa Kongo kidemokrasia na pia kwa upande wa inchi za eneo ambazo lisahii makubaliano yale ya dizabeba. Balozi wa serikali ya muungano wa Amerika yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Inosa Olenga. Tunajadiliana mara na mara, inajulisha lazima ya kutimilizwa kwa makubaliano ya amani na usalama. Hakika ni maandiko maalumu yenye kuongoza wanasiasa mbalimbali katika kanda la Maziwa Makuu kuhusu kutafuta amani na usalama. Kito hicho kina lazima ku kuhusu kutimizwa kwa maandiko yale. Kwa ulizo kuhusu wa moja waliosaini makubaliano ambao wanaipinga lakini hawaadhibiwe na waza. Msimamo wetu upo wazi, watu wote waliosaini wanapaswa kuheshimu esimu makubaliano yao kupitia makubaliano ya amani na no usalama. Ndilo tangazo letu kwa wanasiasa wote waliosaini osahini wakiwamo Wanyarwanda. Nia yetu ya kuchukua mipango yenye kufaa kuhusu kila mwenye alisaini makubaliano inajulikana vizuri. Amani, ustawi na maendeleo, hayo ndio maoni uenda kuchunguzwa katika mkutano wa eneo la siege na vijana, mkutano uliofungua milango zake leo iyo mjini Goma ya jimboni Kivu ya kaskazini. Vijana kutoka inchi kumi na mbili za kanda la eneo la maziwa makuu Wana shiriki mkutano huo, lengo lao kushimika mpango wa maoni yao, wenda kupewa mikononi mwa marais wa inchi wa eneo la kanda la maziwa makuu tarehe makumi mbili na ine Julai mwaka tunao mjini Nairobi wakati wa mkutano wao. Mengi mengi tuyafate na mwandishi wetu, bibi Rozali Zawadi. Vijana toka nchi za eneo la maziwa makuu wako tayari kutumia nguvu yao ajili ya kujenga amani na maendeleo, kwa hiyo wanataka washirikishwe katika kusudio zinazokamatwa na viongozi kisiasa katika eneo hili. Ni kwa sababu hiyo ndio wanazungumza tangu hii siku ya kwanza mjini Goma kuhusu shida zinazokumba nchi za maziwa makuu na namna gani kuzitatua. Mwasapi kiongozi alitokea Tanzania, yeye azani kwamba inabidi vijana washirikishwe katika mipango yote ya ujenzi wa eneo hili. Kwa hiyo tunachotaka sahizi zikifanyike, vijana washirikishwe katika maamuzi makubwa ya serikali na pia wapewe taarifa sahihi katika utendaji wao. Nafikiri hiyo itapelekea kuona na kupata ma mabadiliko katika utendaji wa vijana. Kwa upande wake kiongozi wa CIRGL Profesa Ntumbalwaba alisema kuwa serikali zina lazima ya usaidizi wa vijana, ila inabidi vijana wakamate jukumu lao. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Jimboni Kivu ya kusini, bondeni Ruzizi, mtani Uvira, ujulisha na kuhakikisha kama vitendo vya mauaji ya raia vinaendelea sana. Ni katika eneo la Bafuleru pa mangaribi na site ya Sange, prezidenti wa raia wa eneo lile na maeneo ya kandukandu anajulisha kuwawa kwa wakaaji saba muda wa miezi mitano Inosanda Heba anahakikisha kama kitendo cha mwisho cha uwaji kilifanyika kunapita siku ine pa Kariama. Habari hiyo inahakikishwa pia na katibu kiserikali wa chumba cha eneo la Lemera Mulenge na pia kiongozi kijesho FRDC pa Lemera centre wanahakikisha kuweko kwa hali hiyo katika sheferi hiyo ya Bafuleru. Taarifa ya Gilbert kwa ngaba jugu wa radio ya kijamii Sange mengi studenti yafati na mwandishi wetu Bili Iva Lutumba Mwanga mwenye kuwawa mwisho ni mchungaji mmoja wa ng'ombe pale Kiriama. Kulingana na kiongozi wa shirika mpya la kiraia kijijini Bafuliro, watenda mauaji awa ni watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana. Bwana Inosanda Heba kujulisha kwamba aliwawa kwa sababu alikataa kuwapa wajambazi awa ng'ombe. Habari hii inahakikishiwa na katibu wa post kadrem ya Lemera Mulenge. Katibu huyo kujulisha naye pia kwamba mwezi jana mtu mmoja aliwawa pale kijijini Butole, mwingine kijijini Kiinga na watu tu wenye kumiliki silaha. Kuna wengine watu ine ambaye waliwawa kijijini Katiaza Langala na kundi moja ya wajambazi wenye kumiliki silaha, kulingana na duru fulani pale Sheferi. Wengi kati ya wahanga walishtakiwa kama wachawi na wakaji, wana umri kutoka makumi ine na tano hadi makumi sita. Kulingana na kamanda wa jeshi pale Lemera Santre, ni magumu kukomesha mauaji haya katika vijiji hivyo, kwani silaha zinakuwa mengi kati ya raia. Kwa mfano, kuna vijana vya makundi ya wakaji wenye kujikinga wao peke, na makundi ingine ya za nchi za kigeni sawa FDLR na FNL. Jimboni Bakongo, shauri ya uongozi wa kundi la wenye vyumba vya kuuzisha madawa linatoa mwito kwa wanafunzi wenda kumaliza university wenye kujifunza uongozi wa vyumba vya madawa yani farmasi kunako university ya Kinshasa waje kutumika jimboni Bakongo mara hapo wanapomaliza masomo yao. Mengi tuyafate aliyetoa mwito huyu la est grande. Tupo tayari kuendesha kazi, tupo yapata pata makumi sita hapa jimboni Kusu. Kwanza vito vya serikali, kuna maeneo makumi matatu na moja ya afya na hospitali kuu makumi mawili na mnane kwa jumla, kuna vito makumi matano na kenda vya afya vya serikali vinavyopashwa kuwa na wafundi wenye kutengeneza na kuweka dawa, kwani wanapashwa kuongoza madawa za serikali ya Kongo ya Kidemokratia. Hivi sasa ki wenye kuendesha kazi wapo chini ya kumi. Kuna pia mashirika ya kipekenye kuwa na hospitali lakini hawana wafundi wa kutengeneza dawa. Kwa mfano kama nafanya hesabu, kuna vituo kumi na saba vya afya vya kipekee, kati ya vituo vile viwili tu ndivyo vina wafundi wenye kutengeneza dawa. Nataja Midema na shirika la kutengeneza sukari Paboma, kuna maduka matatu ya kulindia dawa, lakini hakuna wafundi kwa kuboresha hali ya dawa, na wajulisha kwamba serikali ya jimbo yetu ipo tayari kuwasaidia kuhusu swala hilo. Kumeanzishwa leo siku ya kwanza mjini Mbandaka, jimboni Ekuatoria, mkutano wa uelemushaji kati ya wapasha habari na ujumbe wa uwaziri wa mambo ya ndani wa serikali kuu, lengo Nila mgwe mkutano huo ni nikukamilisha kwa wapasha habari kuhusu uwele mushaji wa maoni muhimu juu ya uongozi wa kujitegemea kwa majimbo. Na hiyo ni kwa shabaha ya kubwa ya kuwasaidia kwa kuhimiza raia kupitia radio na television juu ya maendeleo au mpango wa uchaguzi mbalimbali nchini Kongo ya Kidemokrasia. Taarifa ya mwandishi wetu Bibi Regine Boku Mazangu mengi siztuyafate na Francois Xavier mibe Kulingana na matamshi ya Jean-Louis Esambo, direkta makamu kwenye ofisi ya waziri wa mambo ya usalama, mpango wa kujulisha uongozi ndani ya vijiji karibu na wakaaji una ukomo wa kutajarisha raia kwa kujitwalia mpango huo nchini tangu mwaka wa elfu mbili na sita. Shida leo ni kwamba wakaaji vijijini hawajaelewa ukomo wake. Kwake yeye, vyombo vya habari ni moja wao wa njia ya kupeperusha na kufikisha habari kwa watu wengi mara moja watangazaji wa habari wanapewa majifunzo muda wa siku mbili ili majimbo yatumike katika uhuru ngambo yengine. Jean Louis Esambo anahakikisha ya kwamba mpango huo una nia ya kupeleka madaraka kwenye mmoja wao wa watu wenye ujenzi ndani ya tarafa mbalimbali, ni mfano wa sekta tano ambamo elimu, afya na mlimo. Tujulishe kuwa baada ya watangazaji wa habari, ujumbe huo utakusanya wakubwa wa mikoba mmoja wao wa wafanyakazi ya serikali ndani ya mji wa mba. Kinshasa kwa kifupi hayo hayo. Kifupi jueni kama mkutano mkuu wa nane wa muungano wa wapasha habari wa Kongo huenda kufanyika tangu tarehe kumi na kenda hadi tarehe makumi na moja mwezi wa saba mwaka tunapo wa Kinshasa. Wanangojewa kwa kazi weni wajumbe wote wa wapasha habari katika majimbo. Katika tangazo lake INPC, inajulisha kama wenye kuhusika inafaa walete ukandidati wao tangu tarehe kumi na moja mwezi wa saba mwaka tunao kunako chumba cha uongozo wa NPC hapo. Yani tunakomesha taarifa yetu habari katika lugha bora la like, Kiswahili. So, hey, kipindi cha jioni, kwa niaba ya fundi wa mitambo, mimi kindu na kundi weza kuandaa taarifa hii, tunapigia asanti sana na kuacha katika mikono ya bibi na vipindi, ataongoza vipindi vingine. Asanti sana.