Shauri ya mawaziri ya jana siku ya kwanza mjini Kinshasa ilichungua na kukubali moja kwa moja miradi ine ya sheria kuhusu ongoza uchaguzi katika vipindi vyote pamoja na mabadiliko ya vipengele vimoja vya katiba ya taifa. Kwake msemaji wa serikali Lambert Mende, tutamusikiliza hapa, karibu ni kwako, kuhusu uongozi wa uchaguzi ujayo ukupitia sheria ya kipekee. <coughs> E, jimboni Bandundu, takriban mfungwa moja juu ya tatu katika gereza kuya Kenge, kilomita 275 mashariki ya Kinshasa, anashutumiwa makosa ya ubakazi. Muamzi Etienne Kazadi wa tribunali kuu ya Kwango aliyetoa habari ile anaomba uimizaji zidi ya ubakaji uendeshwe kwa kupunguza shutuma za aina ile. Na kaskazini ya Katanga, hali ya afya ni mbaya katika maeneo ya Kasinga na Yakala mtaani Moba, kilomita mia tatu makumi sita kusini mashariki ya Kalemie. Watoto tatu hadi tano wa chini ya miaka tano wanafariki kwa siku kutokana na ugonjwa wa ukosefu wa damu. Oh, Shauri ya mawaziri ya jana siku ya kwanza mjini Kinshasa ilichungua na kukubali moja kwa moja miradi ine ya sheria: ni miradi kuhusu uongozi wa uchaguzi katika miji mitaa na katika maeneo ya chini, mradi kuhusu uongozi wa uchaguzi katika majimbo, uchaguzi wa wazee wa bunge, wa maliwali na makamu wao, mradi kuhusu uongozi wa uchaguzi wa urais na wa ubunge wa taifa na mradi kuhusu sheria ya kubadilisha vipengele vimoja vya katiba ya serikali. Kwa mjibu wa msemaji wa serikali, mabadilisho yale yataruhusu uongozi wa uchaguzi katika vipindi vyote kupitia sheria ya kipekee, na hayo ni matokeo ya uchunguzi wa uchaguzi, wa uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na sita na elfu mbili kumi na na moja. Anasema hapa Waziri Lambert Mende ni katika masemo yaliyochukuliwa na mwenzetu wa Gad Mpona Elema. Cette évaluation a mis à jour la nécessité de réformer... Tasmini hiyo inaonyesha umuhimu ya kuunda upya mfumo wa kisheria ili kuongoza uchaguzi katika nchi yetu. Kwa upande wa serikali ni kwa ajili ya kushughulikia udhaifu ambayo yamekuwa msingi wa kuto kufanya kazi zilizoonekana katika uchaguzi hizo mbili. Ya pili ni kwa kukamilisha madaraka kupitia uchaguzi wa mitaa inaonekana kweli umuhimu ya kuendelesha sheria zenye kuwa rahisi na zenye kuambatana na sheria zilizopo kila ngazi ya uchaguzi inakuwa hivyo na masharti maalum ya kisheria ambayo inashirikiana na serikali. Watu watakumbuka ya kwamba ni sheria moja tu yenye kuongoza uchaguzi ya rais, ya bunge, ya jimbo, mijini, manispa na serikali za mitaa. Sheria hiyo ya mwaka wa elfu mbili na sita inapatikana katika matumizi ya matatizo mbalimbali. Upande mwingine, elimu inaonekana leo sawa njia ya maendeleo ya kudumu ya nchi. Ndio sababu elimu ni lazima sana, alijulisha leo siku ya pili mbele ya wazee wa bunge la taifa. Waziri wa masomo ya kimsingi primari, sekondari na ufundi, Maker Mwangu, alikuwa mwenye kutoa jibu kuhusu swali ya chini ya elimu na malipo ya chini ya walimu na watumishi wa sekta hiyo. Shughuli hizo zilijulishwa kutokana na kuonyeshwa na waziri kwa mradi wa sheria kuhusu hali ya upekee ya watumishi wa sekta ya elimu. Maker Mwangu alisema kwamba mradi ule utapatia kazi ya mwalimu usamani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tumusikilize mbele ya mikrofoni na mimi Engumba Mulungu. Bon, malipo ni moja kati ya vitu vyenye kupana maana kwa kazi ya mwalimu, lakini thamani ya kialimu sio ki tu mshahara kweli. Mshahara ni muhimu, lakini kuna pia hali ya kijamii. Leo kwa mfano, kutimikwa kwa shirika lini kusika na afya, kuna kunapatia kazi ya mwalimu maana. Twala kusu kazi ya mwalimu inainua pia mwalimu, ndio maana tunapendekeza sheria hiyo, ili maswali yenye kuelekea thamani ya kazi ya mwalimu yachunguzwe Umshara, faida za kijamii, marupurupu na kazalika, ndio maswali yale tunapendekeza wazee wa bunge kinyume. Ni hakika hali ya maadibisho, kama mwalimu anaishi katika hali mzuri atafundisha vizuri. Kama tunatoa vitabu na vifaa mbalimbali vya masomo ya kama wazazi wanajiingiza katika swala hilo, tutapata matokeo mazuri katika sekta ya waadibisho. Matokeo yanaonekana, hali naboreshwa na uongozi wa sekta unaboreshwa. Et la gestion même jimboni bandundu karibu mfungwa moja juu ya tatu katika gereza kuu ya kenge kilomita mia mbili makumi saba na tano mashariki ya kinshasa ameshutumiwa makosa ya ubakaji habari ilitolewa jana siku ya kwanza na moja kati ya waamzi wa, wa tribunali kuu ya kwangu kwa mjibu wa etieni kazadi kwenye idadi ya wafungwa makumi tano kumi na watano wanashutumiwa makosa ya ubakaji ndio sababu anaomba uimizaji kuhusu ubakaji kwa kupunguza shutuma za aina ile Yupo mbele ya mikrofoni ya Bernard Muyangi wa Radio Kimvuka na Lutondo. Ijimboni Bandundu, tena zaidi ya watu kumi wanafungwa tangu Jumajana katika gereza ya polisi ya mtawa Gungu sababu walishambulia wanamemba wa chama cha siasa cha Palu. Ni tukio ya Jumajana katika kijiji cha Kikanji, sekta ya Mungindu. Wanamemba wale, Wapalu, wale wa Palu waliumizwa wakati wa shambulio ile. Taarifa ya Fabien Kambizi kutoka Kikwit, usomi wake na mwenzetu wa Kindu, Rigobert Walumba. Wanamemba hawa saba walioshambuliwa ni washirika ya Afrika na kijamii kwa Masol, kwa ufupi kwa lugha ya Kifaransa, ambao ni ya chama Palu. Watu hawa wakiwa ziarani kwa kukadirisha na kufuatilia kazi zao mjini Kisunzu, walishambuliwa kwa kurudi kwa mjini Kikanji, wakijielekeza Sitegungu, kufuatana na kiongozi wa gundi hilo ambao naye pia aliumia. Gundi ya wajambazi husemwa kama ni ya chama cha kisiasa nyumbani hawa huchukia vitendo vizuri vya maendeleo vinavyofanywa na chama Paluu huko kwa amri ya mnyampara kwa muda wa mtaa. Askari polisi ilikamata watu makumi mawili na moja na kuwaachilia baadaye kisha kuwasikiliza, lakini kumi na sita kati yao na wengine tano ambao ni watenda maovu wamebaki kwenye jela na utafiti huendelea. Tuwajulishe kama watu saba hawa walioumizwa wapo hospitalini kunako senta moja ya afya ya Gungu kaskazini ya Katanga. Hali ya afya ni mbaya katika maeneo ya Kasenga na Yakala mtaani Muba, kilomita mia tatu makumi sita kusini mashariki ya Kalemie. Watoto tatu hadi tano wa chini ya miaka tano wanafariki kwa siku kutokana na ugonjwa wa ukosefu wa damu. Chumba cha afya cha Tanganyika kinapendekeza mtaa wa afya wa Moba ukaze matunzo ya ugonjwa wa ukosefu wa damu mengi. Kutoka Kalemie nawe Francois Xavier Mibi, habari kuhusu vifo vya watoto imetokea kijiji cha Kasenga kusini kwa Moba Kirungu. Ni jumla ya watoto tatu mpaka tano wa miaka chini ya tano wanaohesabiwa kufariki kila siku tangu siku kumi hivi eneo hiyo, hali iliyoanzishwa tangu mwezi wa kumi na moja wa mwaka jana na ugonjwa wa malaria na uliodumu na kuleta vifo kadhaa baada ya miezi sita sasa Mganga mkuu wa wilaya ya Tanganyika ananungunishwa na vitendo vya wazazi wanao a... aminia zaidi waganga wa asiri wa wanaotupilia ugonjwa huo kwa walozi. Mganga mmoja na wengine wa chini yake wawili wametumwa kwa haraka kwa kutibu malaria na hata kutia damu kwa watoto wanaohitaji kudhubiwa. Hivyo, bei ya kuona mganga imeshushwa ili watu wapate nafasi ya kuleta haraka watoto wao bila shida. Mganga mkuu wilayani Tanganyika anatangazia ya ya kwamba vifaa vya kuhudumia wagonjwa vimekwisha kusanywa pale mji wa Lubumbashi. Inayohitaji sasa ni kupata msaada wa kusafirisha kwa haraka vifaa hivyo mpaka mji wa Moba. Kamati mmoja imekwisha undwa na ukomo wa kufuatilia kwa makini ugonjwa wa malaria na vinyume vyake pale mji wa Moba. Mimi ni François Jabemibe kwa niaba ya Radio Kapi. Hatimaye, kiongozi wa mtaa wa Lubero ana wasiwasi ajali ya kibinadamu katika maeneo ambamo wanapatikana wahami walio wasili tangu miezi mbili katika mtaa ule karibu, wanamemba wa jamaa mia sita wanalaza katika maeneo ya kusini ya mtaa Lubero, hususan mpaka Suho Bunya Ntenge na njia panda. Hali ile huenda kujitokeza, ijapokuwa hatua za lazima zimetayarishwa kwa muda na wakuu wa kiserikali pamoja na mashirika ya usaidizi, anasema Joi Bokele njiani mwasimu na Gabriel Wamenya. Waami wale wanasambaa huko na kule, wamoja wa Kubunyatenge, wengine Kasuo, wengine Buinga na wengine njia panda, wengine walienda hata Kasanga na walikuwa wakikimbia kutokana na vita vilivyokuwa huko na kule. Ninachokizingatia ni kwamba wakongomani wale walikuwa wakiishi kwa mashamba zao, kwa sasa hawana hata kazi moja, hawana namna, na nafikiria kwamba ni vema sisi kwetu kuweza kuwahudumia. Kwangu kama kiongozi wa mtaa sina namna yoyote ndio maana nilazimishwa kuomba msaada toka viongozi wala mashirika za kiutu, ili kuweza kuwahudumia wakimbizi wale. Wakati wote huu usalama mdogo utakuwa bado katika maeneo yao, kama hakuna kinachofanyika, kunakuwa tishio ya kwamba waweze kukumbwa na maradhi na hata wakumbe nanja, na njaa na kuchukua msimamo wa kurudia kwao, ingawaje ungali bado usalama mdogo na vita. E, shirika la riala hapo nyumbani linasema mashirika ya kimataifa care na solidarite Yalifika mwisho wa juma katika maeneo moja za kusini ya Lubero kwa kuchungua kuhusu lazima za haraka za wahami wale. Mwisho matangazo yetu ya jioni. Kwaherini. <laughs>