Abari zetu, dunia. Mukunda milemba kwanza, fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kunako korti ya hukumu ya kimataifa, kisha miaka mitatu ya kesi, ni leo Germain Katanga mkuu kiongozi wa kundi liotenda majabu aliweza kuhukumiwa kwa miaka kumi na mbili na korti ya La Haye. Marten Koble mwakilishi mkuu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa hapa nchini Kongo ya Kidemokrasia alitembelea leo hii waliofukuzwa, walihufukuzwa Brazzaville wa Kongomani, aliwasikiliza pale Maluku gisi watoto walitupwa katika maji, wanawake kubakwa na wengine kujeuriwa. Jimboni Kivu ya kusini, kulingana na sikukuu ya kupinga magonjwa kutokana na vitendo vya ubakaji kuziwisha kama zaidi ya wanawake mia sita kutoka inchini kote mahali mengi walipata matibabu na wengine elfu moja mia mbili wanangoja kutunzwa pale Panzi oh, Habari kamili kisha miaka tatu ya kesi mkuu kiongozi cha zamani cha wanamgambo wa kundi lenye silaha Germain Katanga anahukumiwa na korti ya hukumu ya kimataifa CPI kwa miaka kumi na mbili ya gereza. Hayo ndio uamuzi ulijulisha leo hii siku ya tano na CPI pala e Germain Katanga alijulikana kama mwenye makosa ya vitendo vya kupinga haki za binadamu ya kiutu na vile vya vita vilivyotendeka wilayani Ituri katika mtaa wa Irumu mwaka elfu mbili na tatu pa Bogoro. Taarifa ya mwandishi wetu Fredy Lufuluabo mengi sitioni chafate na Fiston Ngoma. Kwa mujibu wa jaji Bruno Cotte aliyesoma uhamuzi wa korti ambayo ilitangaziwa kupitia satelite, hukumu ni moja tu na ni ya kifungo. Tarehe saba wa mwezi wa tatu uliopita Germain Katanga alikubaliwa kuwa alishiriki katika uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu, akifanya makosa hayo mawili wakati wa mashambulizi tarehe makumi mbili na nne mwezi wa pili mwaka wa elfu mbili na tatu. Mashambulizi hayo yalifanyika dhidi ya kijiji cha Bogoro katika wilaya ya Ituri mashariki mwa Kongo wa kidemokrasia. Hata kama Germain Katanga hakuwa naongoza wanamgambo wa kikundi cha Ngiti ambao sehemu yao walipambana na kupiga vita na kumwaga damu ya watu wa makab... ya watu wa kabila ya Wahema katika kijiji cha Bogoro. Majaji wa mahakama ya kimataifa ICP walisema ya kwamba bwana Germain Katanga yeye alikuwa ni mpatanishi upendeleo katika kikundi, chai... kikundi hilo la Wangiti. Tuseme ya kwamba kesi hiyo inamalizika hapo, lakini waathirika mia tatu makumi sita na sita wanaweza sasa kutafuta ufumbuzi wa mahakama. Wakati huo huo, tayari muda au miaka ambayo mwanamgambo huo wa zamani wa Kongo wa kidemokrasia alitumia katika gereza wa ICP itatoweka katika adhabu yake, ni kusema ni kusema miaka kumi na mbili kutoa miaka saba ni miaka tano ndiye Germain Katanga atakuwa anatumia katika jela ya mahakama ya kimataifa. Kuhusu kuhukumiwa kwa Jeremie Katanga na waamuzi wa CPI wilayani Ituri, maoni ni mengi. Shirika la kutetea haki za binadamu likitwalo Justice Plus linaomba CPI kuendelea na uchunguzi kwa shabaha ya kukamilisha waliotenda vitendo vile pa Bogoro. Katibu mkuu wa shirika lile Justice Plus anasema kama viongozi vimoja nchini huenda kukumbwa na jambo la Bogoro. Jean Claude Loki namna gani atipokea jambo lile pale Ituri? Katika mazungumzo ya leo na waandishi habari, kiongozi wa CPI hapa Bunya anayohusika na uhimizaji amenena kwamba Germain Katanga alihusika uh, kwa mashambulio dhidi ya wakaji wa kijiji cha Bogoro. Sawa kupokea silaha na kuyaleta kwa wapiganaji wake. i sababu wahamuzi wametoa adhabu ya miaka kumi na mbili. Unaena Nikola Kuyaku, kwa ngambo yake shirika ya kutetea haki za binadamu wahamuzi alikuwa uh, kufuatilia pia viongozi ya kweli wale wenye kuwalisaidia jemekatanga kuendesha vita kwa lengo ya kutoa mwangaza kuhusu mauaji yalifanyika katika kijiji ya Bogoro, husema um, Blaze lakini wahamuzi ya CPI wametupilia mbali mashitaka ya ubakaji na ya kuandikisha watoto katika mustari ya gunjwa wapiganaji kutoka Bunia. Mimi Jean Claude Loki, Radio Okapi. mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, bwana marte coble aliutembelea leo siku ya tano mji eneo la Wakongomani waliofukuzwa Brazaville pa Maluku, akisindikizwa na waziri wa hali na jamaa na mtoto Bibi Geneveve Inagusi. Marte Koble aliutembelea aliwasikiliza waliofukuzwa Brazaville na kuweza kuwa pamoyo, alisema kama bila shaka anahuzunishwa na hali iliyotendeka kwani aliwasikiliza wale watu wakijieleza namna gani wanawake walibakwa, watoto kutupwa katika jito Kongo na kadhalika. Waandishi wetu Rose Bifr na Inosau Lenga waliokuwa pale walisema kama hali ilikuwa ya huruma sana kwa mwakilishi wa katibu Umoja wa Mataifa Cobler aliyosikiliza yaliyosemwa na tubaki tu katika jimbo, tuendelee katika jimbo la Manyema. Ujulisha kama wanawake mia mbili asilimia moja walifariki kisha uzazi kwa kipindi cha mwaka huu wa elfu mbili na kumi na moja, kipindi cha kwanza, pa mtaa wa afya wa Kalima kilomita mia moja na moja kaskazini mwa mji wa Kindu, likiwa eneo la madini mkuu. Kiongozi cha eneo lile la afya kwa muda ndiye alijulisha habari hiyo wakati wa mkutano na wajumbe wa Karitas Kalima. Kifo cha wamama wa mwisho kilitukia juzi siku ya tatu. Mengi tuyafate studioni na katika ripoti ya Dickson Asani isoma studioni na mwandishi wetu Michel Kifinda Ngoe. Juu ya wanamuke mia moja walifariki, makumi saba asili mia moja waliandikwa katika kitabu la afya la serikali, na makumi tatu asili mia moja katika kitabu la vituo vya afya vya kipeke. Mganga mkuu makamu wa mtaa wa afya alijulisha kama ni sababu ya ukosefu wa juhudi kwa kujifunza kiganga mbele ya kuzala. Ukosefu wa damu uwende kuwa msingi wa vifo vile katika mitaa ya afya pakalima. Tena kuna kopia ukosefu wa benki ya kuchunga damu. Mganga Museme Sudi alijulisha kama ukosefu wa vifaa vya kiganga ni pia msingi wa vifo vile. Kwa upande wa jamaa zenye kupoteza maisha ya watu wao, wanashonta vidole vya makosa kwa waaguzi wa vituo mbalimbali mbali vya afya, pia na waganga na wasaidizi wanaolazimisha malipo mbele ya uzazi. Na jimboni Kivu ya kusini mjini Bukavu kujusha kama zaidi ya wanawake wake mia sita wenye kuwa na matatizo katika viungo vya kike kutoka mahali mingi nchini ya kidemokrasia walipata matibabu na kundi la kiganga la Fondasio Panzi. Basi ni kulingana bila, bila shaka sasa vile tusema mbele na sikukuu ya kimataifa kuhusu magonjwa yale, jumla ya idadi kutokana na chumba cha i ya uchaguzi kwa afya hujulisha kama ni wanawake elfu moja mia mbili ndio wenye kungoja kwa matunzo na kupandwa kwa kundi lile la kiganga la Panzi. Hayo ndio yajulishwa na mganga Deni Mkwege, mkuu kiongozi wa hospitali ya Panzi Bukavu, na kiongozi wa Fondasio Panzi wagonjwa tumsikiliza akijieleza mbele ya mikrofoni ya bibi Kadhia Duba. Kwa siku za leo tunaona ya kwamba kufuatana na kazi yenye tunafanya, hiyo hali ya wamama kuwa na ugonjwa fistili inatokana na hali ya kuzaa bila kwenda kwa mganga. Lakini kwa siku za leo hiyo magonjwa yataweza kuisha kwa kuweza basi kuwapatia hao wamama matibabu hospitali kuu ya Panzi, na hata fondation Panzi iliweza basi kuendesha kazi kubwa sana ya kuweza kusaidia hao wamama na kuwatunza tangu hospitali ya Panzi ilianza, ni wamama zaidi ya elfu moja mia tano waliweza basi kutunzwa, na pia tena tuliweza kufanya nguvu kwa kuweza basi kuwatunza wanawake kutoka Kasai, Ekuatoria, Maniema na hata Province Orientale. Na basi wamama hao wanakuwa na shida nyingi, wakiweza kutupiliwa na jamaa zao na hata jamii de perte continue des urines ou des matieres fecales na shirika liitwalo Aktio International linajulisha kiserikali mpango wake wa usaidizi kwa muda wa mwaka 2013 hadi mwaka 2017 ya nchini Kongo ya kidemokrasia. Maoni ya mpango huo inapatikana katika buku liitwalo Mwanamke na Kijana kwa Kazi ili tupinge Umaskini. Shirika lile linalo shabaa ya kumiza na kusukuma makamati yote kwa kujitegemea kuhusu maendeleo mbele ya kutegemea usaidizi wa nje lile Clement Kone anajieleza juu ya mipango tatu kubwa, muda wa miaka mitano huenda kufanyika. Yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu, Bibi Abele Mpongo Masimango. Mipango za lazima zinaendeleaka kubadirisha ali ya madibisho kufanya, ili masomo yawe mahali pa kuelemusha vizazi vya kesho. Lengo la pili ni juu ya uongozi tunajua namna gani mwanamke aheshimiwe katika maisha ya kijamii. Tunataka sauti ya mwanamke isikiliwe asikamatwe kama vile ana la kusema katika mipango ya maisha, sababu tuko na viziwio yenyi kuziwia mwanamke kwa kuendelea. Basi ni mapashwa yetu kuchungua hali yake tangu eneo la inchi, jimbo na la taifa, na kila vitendo vyenyi kuruhusu mwanamke aendeleye na kufurai na aki zake ya mwisho, tunataka kuunga mkono kwa kupinga vitendo vya ubakaji na kufanya nguvu zetu ili vitendo vile vipunguke. Kwa upande wa mashariki na niapo, tunakomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Nyangasa na kundi la mabibi waliongoza taarifa hiyo leo, yandaa Tereza Kanku na Livine Mbwinga, tunawapigia aksanti sana na kuwatakia mwisho wa juma njema. Tunaacha mikrofone kwa jama Mark Matwaki, ataongoza vipindi vingine na tapokea nanyi kwetu. Sisi tunasema alamsiki, okapi. Okapi, eh. Ayu, oh,