Fatini, vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, zaidi ya wafuasi wa nabii Joseph Mukungubira waliuawa na askari wa ulinzi wa taifa, na makumi tano kupotea waonekana na jamaa zao. Hiyo ndio matokeo ya ripoti iliojulishwa leo na kundi la wanyeku uchaguzi nalikiteerektera pa mjini Kinshasa. Mkutano wa kufuata na kuchungua mipango iliyochukuliwa kutokana na makubaliano ya Addis Abeba ulikomeshwa leo huyu mjini Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini. Mipango nyingi iliweza kuchukuliwa na kuweza kungojea kwa serikali ya Kongo kidemokrasia itoe hatua huenda kukamilishwa katika ripoti utolewa kunako New York. Na katika jimbo la mashariki uzulisha kama makabila mbili nyikupanga katika mipaka ya Banalia na Basoko hayasikilizane sana, hao wanafia udongo eneo wenda kuchimba zahabu oh, habari kamili zaidi ya wafasi wa Nabii Mukungubila waliuawa na walinzi wa jamhuri na yapata makumi matano kutoonekana. Hayo ndiyo matokeo ya ripoti iliyojulishwa wakati wa mkutano na wapasha habari hapa leo mjini Kinchasa siku ya ine, na shirika liitwalo Ligue des Electeurs likiwa shirika mwanamemba FIDH linalojulisha kuweko kwa vitendo vya ajabu vibaya vyenye kujulishwa katika ripoti ya tarehe makumi tatu Disemba mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Mauwaji ya wafwasi wa dini wenda kutoa mwangaza tangu bara la Afrika ya mweusi, idadi yenye kujulishwa na Legue des Recter, kwani kuna watu wengine wanatafutika na jamaa lao. Taarifa ya mwandishi wetu Jeff Ngoy mengi sintu yafate na frani nib. Kulingana na katibu mkuu wa Ligi ya Wapigakura, wafasi walidanganywa bila silaha Silvano Lumu anatupilia mpango huo. Jambo lililopangiliwa ni kuona watu wanaotenda matendo inayopangiliwa na hata kuwaona wakitii amri kutoka pasi fulani, lakini hawakuwa na silaha wala amri haikutolewa ili wafike kwenye ukomo wao. E, ripoti inayotolewa inazingatia matokeo mabaya kuliko ile ya serikali. Aliyetoa ripoti anasema kulihesabiwa zaidi ya watu mia mbili makumi matano waliofariki, wengine walifungwa pale jela ya Lubumbashi. Kwenye ofisi ya uchunguzi hapa mji wa Kinshasa, uchunguzi usimamishwe na wafungwa wafunguliwe ili jamii ipewe pia maiti ya ndugu zao. Siku ile tarehe makumi matatu mwezi wa kumi na mbili kundi la vijana walivamia chumba cha utangazaji wa kipindi cha Lepanie kinachopita kwenye RTNC walijitangazia kuwa wana memba wa kundi la Nabi Joseph Mukungubila na ni namna hiyo pia kituo cha ndege pale Njili na hata ngome kuu la jeshi la taifa miji ya Lubumbashi, Kolwezi na Kindu ilivamiwa pia. Na kwa upande mwingine mashirika sita yasiyo ya serikali ya kutetea haki za binadamu hapa mjini Kinshasa waliungana kwa kuomba mfungo wa Dio Mindongala aachwe huru bila hata shuti fulani. Mashirika yale yaliunda komiti ya kuunga mkono Jean Dio Mindongala, mfungo wa kisiasa. Kati ya mashirika yale kunako Fondation Benkitone kwa amani, VSD, Ligue des Electeurs, Shirika Lipia la Taifa na pia Ange Dicier. Presidenti wa shirika hicho George Kapiamba anajeleza mbele ya mikrofoni ya Rose PFR Nyamfura na ino Saolinga inachotusukuma kwanza ni kupigania haki ya wapinzani na zaidi ya ali ya kidemokrasia hali hii usema, kama hakuna mtu anaweza kufungwa sababu ya hatua ya kujitetea kisiasi. Na kwa kitendo hiki tupo yakini kama Bwana Jomi Dongala alihukumiwa sababu ya msimamo aliyochukua. Ni kusema kama sisi watetezi wa haki za binadamu tunapaswa kupiganisha kufungwa huko ambao hutaraulisha kidemokrasia ni kusema kama unakataa hadinio ya koti kuu ya sheria kama shtumu ya ubakaji haikukamilishwa. Hapana, haikukamilishwa sababu hawakumpa ginsi na wakati wa kujitetea. Hii yote ilikuwa tu fanyikio iliyotajarishwa kwa kuthibitisha kufungwa kwake kwa sasa. Mkutano wa saba wa komiti ya usaidizi kiufundi katika makubaliano ya Addis Ababa ulifunga milango zake leo hii siku ya ine mjini Goma kwa kungoja mipango zichukuliwe na maoni ya kufuatwa ya mkutano ule. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa katika eneo la kanda la maziwa makuu akiwa kiongozi makamu wa mkutano ule alijulisha jana siku ya tatu mjini Goma kama lengo lao ni kuomba kwa viongozi vya Kongo Kidemokrasia kujulisha mipango huenda kuandikwa katika ka ripoti huenda kujulisha hapa New York mwezi wa kenda ujao. Balozi wa Mali na akiwa pia mwakilishi maalum wa muungano wa Afrika katika eneo la maziwa makuu alijulisha kama nguvu huenda kufanyika kwa upande wa siasa na kwa mpango DDR ya wakundi ya zamani M23. Babakar Diara mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu BBC fa ndani ya mradi huu tuliweza kutambua hali 15 ya muhimu sana kwa kubadili jambo la wakahaji, na ni kwa hii tumeendelea kuchunguza leo hii kwa upekee. Tulifurahishwa sana na kutupwa nje wanamgambo wa M23 ila si vema kushimama hapo kumekuwa wanamgambo elfu moja mia mbili wa M23 huko Uganda, tumekuwa na mia sita nchini Rwanda. Hadi sasa hatujui kama huenda wakahurumiwe waka na serikali hii imekuwa jambo labda huenda ikawa ikawasisimua kurudi tena mwituni na kuanza vita mara tena. Ni kweli tumekuwa na jukumu la kutambua vema jambo hili, pia kuweka pamoja wapiganaji wote, kupokonywa silaha na kutoa hadharani kalandari yetu na mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa onichi ni Kongo ya Kidemokrasia ya bwana Martin Coble alitembelea jimbo la bandundumbel ya mchana kati ni kwa mara ya kwanza. Marte Coble kutembelea jimbo lile na mara hapo kufika alikutana na liwali wa jimbo lile Jean Kamisendu na kutembelea hospitali kuu ya Movoto na kukutana hivi na watumishi wa mashirika ya kondo la Umoja wa Mataifa mengi tuyafate na Bibi Karinda Musu. Katika tangazo lake Martin Kobler alizungumzia kubadilisha hali ya Monusco. Mwakilishi malumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia ametaka kujulisha habari kwa viongozi wa jimbo la Bandundu, ili wasishangazwe kuona idadi ya wa watumishi wa Monusco tawi la Bandundu ipunguke sana. Kwake yeye, watumishi kenda tu wazaliwa wa nchi na wale wa kimataifa ndio watabaki kuendesha kazi katika Monusco jimboni humo. Kwa maswali ya viongozi wa jimbo na washirika la raia kuhusu mwenendo wa usaidizi wa Monusco jimboni humo, Martin Kobler alikuwa wazi: kuhamishwa kwa kazi za Monusco kutoka sehemu ya magharibi kwa kuzipeleka mashariki mwa nchi sio kukomesha kazi za Monusco magharibi mwa nchi, kwani Monusco itatoa msaada wa vifaa kuhusu uchaguzi ujao. Ndivyo amesema Martin Kobler. Jimboni Ikatanga, zaidi ya watoto mia tatu na sita wenye malisho mabaya waliandikishwa kati ya mwezi wa tatu na wa ine pa Mulongo, umbali wa kilomita mia tatu makumi sita na tano kaskazini mashariki mwakamina, katika mtaa wa malemba mkulu. Hayo ndiyo yajulishwa na kiongozi cha shirika la raia Pamulongo. Wengi ya watoto wale ni wajamaa zilizofukuzwa na makundi yenye kumiliki silaha katika eneo lile. Taarifa mengi tuyafate na Karinda Muso katika taarifa iliototokea katika redio ya kijamii. Watoto saba walifariki juma jana sababu ya malisho mabaya, ndivyo amesema kiongozi wa shirika la raia la Mulongo kwake Evangel Ngoi Simbi. Watoto wanaoguswa sana na swala hilo ni wenye kutoka jamaa za wahami na zile za kupokea mganga. Kiongozi wa eneo la afya la Mulongo anajulisha kwamba watoto kumi na watatu wenye malisho mabaya wanatunzwa hospitalini mwezi huo kama alivyosema Mganga Jacques Kakoma. Kati ya wanaotunzwa hospitalini hakuna aliyefariki. Jambo kutoka eneo la afya linadhirisha kwamba watu mia moja makumi saba na watatu wenye malisho mabaya walihesabiwa mwezi wa nne uliopita, na wengine mia moja makumi matatu na watatu walihesabiwa mwezi wa tatu uliopita kwa mjibu wa mganga kiongozi wa eneo la afya la Mulongo, hali hiyo inatawanika katika eneo lote la afya ijapo kwa msaada unatolewa tangu juma mbili, ni huduma kutoka shirika lisilokuwa la kiserikali la Italia kopi habari inayohakikishwa na kiongozi wa kopi pa Mulongo jimboni mashariki kama hali ya masikizano kati ya makamati mbili yenye kuishi katika mitaa ya Basoko na Banaria si nzuri fujo hiyo inaochonganyisha watu wale kufatana na udongo pa eneo huenda kuchimba dhahabu. shikala raia la Bangelema eh, mangojo ndilo linahakikisha habari hiyo na kujulisha kama wakaaji wa babaula ya mbuya na lemba mtaa wa Basoko wanastaki wajirani wao kuhamisha mipaka ya mtaa zote mbili. Taarifa ya Jeff Basai wa radio kijamii bonde komeni, tuyafate na otoetumba mob yote ilianza na uhamishaji wa mipaka na wachimbaji wa dhahabu. Inakuwa karibu juma moja kufuatana na ushuhuda ya wakaaji wa moja wa vijiji Bobaulo Yambuya na Liembe, gunji moja ya wachimbaji wa dhahabu wakiwa na silaha waliongoa mipaka na kwenda kuishimika zaidi ya metre makumi mawili na mpaka wa zamani, kufatana na duru hii. Kushimikwa hii inafanya kuangusha vijiji vimoja vya sekteri ya Mungajo teritori ya Basoko na migodi ya dhahabu ndani ya teritori ya Banalia, kufatana na mshauri ndani ya upashaji wa habari ya shirika la raia la nyumbani Watu hawa waanza palepale pale chimba zaabu kwa kupinga vijiji vya sekter Mongajo, vyaondoa mipaka na yaishimika tena kumpaka. Wachimba madini wa zahabu wa Banalia, wakimiliki tu silaha, waendelea na kazi yao ndani ya migodi. Wachimbaji wa moja wa nyumbani wanena kama ni fujo ya bure yenye kuendeshwa na wakaaji wa sekter Mungajo. Taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni, kwa nyaba fundi wa mitambo, na kundi kuandaa taarifa likiongozwa na Peliki Pela Mondo na Divine Mbwinga, tunawapigia asante sana na kuacha katika mikono ya bibi na Nabolojwa ambaye anajiingiza polepole katika sudioni kwa kupokea vipindi vingine. Okapi, asante Okapi Oka