Nao ndio mtasara wa habari zenyewe. Jimboni Kivu ya Kaskazini, ujumbe wa komiti ya usaidizi kiufundi wa Siegere upo jimboni mule mjini Goma kwa matayarisho ya mkutano wenda kuanzishwa kesho siku ya tatu na wilayani Turi, uchunguzi wa kwanza kisheria kuhusu hali ya alimufariki mkuu Maimai Polsada Morga ulikomeshwa jana siku ya kwanza mjini Bunia. Uchunguzi huo ukiongozwa na jimadari Munkutunkyana akiwa mkili mkuu wa jamuhuri kijeshi na katika jimbo la Kasai Mashariki ujulisha kama zaidi ya watoto mia mbili wanakumbwa na ugonjwa wa suruba katika distrikti ya afya ya Kabinda tangu sasa miezi mitano, ni umbali wa kilomita 153 na na mji wa Mbujimai. Habari kamili. Ujumbe wa komite ya usaidizi kiufundi wa siergeri upo mjini Goma kwa shabaha ya kuchukua mipango ya kukomesha makundi yote yenye silaha ambayo yangali imara katika eneo lile la jimbo la Kivu ya Kaskazini, na kwa kushimika hivi mipango ya DDRRR kwa kufikiria kuinua hali bora ya usalama mashariki mwa inchi. Hayo ndiyo yalijulishwa leo hii mjini Goma na wana memba wa komite hiyo, wakiwa katika mkutano wao wa saba tangu leo hadi d makum tare makumi mbili na tatu. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Sifa Maguru ni kupitia maneno yale ndiyo liwali wa jimbo Julien Paluku aliweza kuonyesha mangojoo yake kulingana na mkutano huo utakaofunguliwa hii siku ya tatu. Ilikuwa nikiisha kupokea jumbe hilo kwa ngambo ya kiutu tujulishe, kama wahami na viongozi wa mashirika waliweka mkazo kuhusu kumalizwa kwa makundi yote ya watu wenye kumiliki silaha wanaoonekana katika matarafa, vilevile vile kuboresha hali ya maisha katika maeneo ya kurudia, ni kama vile kuwapa waka maji safi kuwapa matunzo na maadhibisho ili kuwahimiza wapate kurudi katika vijiji vyao. Jueni kama mkutano huu wa saba wa kamati hii ya kiufundi unalenga kuangalia juhudi zote zilizoendeshwa katika kuheshimu makubaliano ya amani iliyosainiwa pa Addis Abeba. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi Jimboni mashariki urusha kama miji basipio na adama yapo bila wakaaji wao tangu jana, siku ya kwanza walikikumbwa na woga kulingana na uwaji wa watu tatu wa lokalite basipio na wa mbororo. Watu walikusudia kuondoka katika miji yao na kukimbilia kuna kuchumba cha serikali chabili kilomita makumi kenda na makao yao. Kiongozi kijeshi wa FARDC wa kundi la bazuiri alirusha kwamba kulitumwa kundi la wasikari katika miji ile mbili kwa kuwafukuza maadui Vijuji hizo vimevahamiwa na wambororo na ngombe zao. Wakaaji wa Basipio na adama wamekimbia na kujielekeza katika kijiji bili yenye kupatikana pa kilomita makumi kenda na, na vijiji hizo wamekimbia kwa kuogopa saa zingine kushambuliwa na wambororo. Wamoja wamesafiri na makinga na wengine wametumia tu miguu zao. Tujulisho ya kama kufatra tuu na kiongozi wa wilaya bawele kwa muda, siku ya Ijumaa inayopita wambororo walifunga watu sita na wakawapeleka porini na nyuma kurudi na mlilio ya masasi. Wakati vijana wenye kukinga vijiji vyao walifika pale kwa uchunguzi, wamekuta mwili ya watu tatu zimelazwa na mtu mmoja ameumia vikali. Mwili ya mchimbaji moja ya dhahabu iliyoonekana ya kama ilipigwa mshale kisha kufungwa singa mikononi mwake. Msijana mmoja wa miaka kumi alipigwa masasi na mzee mmoja alifariki kisha kupata kisu kifuani. Kiongozi wa askari jeshi Mjibuta ananena ya kama ameisha tuma waskari jeshi huko kwa kuandama wa mbororo na kurudi katika vilidi hizo. Mujikisangani, Ijake Mukonkole, Radio Okapi tukiwa katika jimbo lile la mashariki jweni, kama kiongozi cha maimai simba alifariki kutokana na vitendo vingi vya kumtesa. Hayo ni matokeo ya uchunguzi wa kwanza kisheria kuhusu kuuawa kwa Paul Sada Morga wilayani Ituri. Ripoti ya kiganga ilifanyika na waganga wa FRDC ni wazi kuhusu jambo lile kadiri uchunguzi uliokomeshwa jana siku ya kwanza, ukiongozwa mjini Bunia na mkili mkuu wa kwanza wa kijeshi wa jamhuri jemandari Meja Munkoto Kiala kutoka mjini Kinchasa. Mwili wake stadar moga ulizikwa jana pa Bunia kisha kuruhusiwa na viongozi kisheria wa FRDC siku makumi tatu na ine kisha kufa kwake. Mengi tuyafate katika taarifa za keremo yope na Jean Claude Luki. Katika uchunguzi yenye yaliendeshwa kiongozi ya kijeshi ya Farisiu, yani Ituri, na walinzi wake walisikilizwa kuhusu kifo ya Mwasi Morgan. Zaidi hayo, mwili ya Morgan ilichunguzwa kwa mashine kwa kujua mahali alikuwa na alama ya bidonda. Kisha huo kipindi, madaktari wanajeshi wametoa kilipoti kwamba mwili ya Morgan ilikuwa na vidonda nyingi na inaonekana kwamba aliumizwa na vyombo kali, mguu mmoja ilivunjika na mwili ilikuwa na alama ya vidonda ya masasi. Kulingana hizo vitambulisho ili, inaonekana kwamba Morgan aliteswa kabisa kabla ya kufariki. Kabla kurudi mji mkuu Kinshasa leo siku pili, General Munkuto Kiala, mwakili mkuu ya jeshi FARDC nchini Kongo, amesema kwamba kwa sasa anakuwa na mwangaza zaidi kuhusu kifo ya Paul Sadala Morgan aliyekuwa kiongozi ya Wasimba Mai Mai. Tukumbushe kwamba tayari Major Enoch Kinzambi, kamanda ya batalioni ya kwanza ya FARDC pa mtaa Mambasa, anakuwa kifungoni kwa sababu ya utafiti. Toka Bunia, mimi Jean Claude Lokie, Radio Okapi. Mapya kuhusu hali ya uhusiano kati Brazzaville na Kinshasa. Wakongomani wa, wa Jamhuri ya Kongo Kinshasa wanapaswa kuwa na pasipoti kwa kusafiri nchini Kongo Brazzaville, na pia kuwa na barua itwayo lesepase huenda kutumiwa kila mara. Ndivyo ilikusudiwa na Kongo Brazzaville. Kiongozi kikuu cha chumba cha Dejem Kinshasa kilirusha kama viongozi wa Brazzaville vilirusha hatua ile kwa kinywa bila kibarua kwa mkuu kiongozi DGM Pabichi Ngobila na kujulisha kama hatua ile ilichukuliwa ilichukua madaraka zake tangu siku ya Mungu tarehe 18 mwezi wa tano mwaka tunao. Kwa upande wake Kinchasa inaamuru kwa kila mkazi wa Brazzaville tangu jana, siku ya kwanza kwa kuingia Kinchasa, anapaswa kuwa na pasipoti yake na viza kwa kuingia nchini Kongo ya Kidemokrasia, na wakazi wa Kinchasa huenda kusafiri Brazzaville, wanapaswa kuomba viza kunako ubalozi wa Kongo Brazzaville mjini Kinchasa jimboni Kasai ya Mashariki, zaidi ya watoto mia mbili wanakumbwa na ugonjwa wa suruba katika disiki ya afya ya Kabinda tangu mwezi, tangu mwezi sasa mwezi mitano. Kabinda ni umbali wa kilomita mia moja makumi tano na tatu mashariki mwa Mbuji Mayi. Juu a watoto mia mbili makumi tatu na tatu, mia moja makumi ine na moja wanao umri wa chini ya miaka mitano, na makumi kenda na mbili wanao zaidi ya miaka mitano. Taarifa ya Marcel Kabadi, Kabadi, Kabadi. Eneo la afya leni kushambuliwa zaidi na shughua ni eneo la afya la Ludimbi Lukula, wagonjwa mia moja wanahesabiwa mpaka sasa. Mganga kiongozi wa wilaya ya afya ya Kabinda anajulisha kwamba asilimia makumi sita na ine ni watoto wa chini ya miaka mitano waliohesabiwa mwezi uliopita na asilimia makumi matatu na sita ni watoto wa zaidi ya miaka mitano waliohesabiwa mwanzo wa mwezi tunao. Eneo la afya la Chofa limehesabu wagonjwa makumi munane na saba wenye kukumbwa na shughua kama alivyosema Mganga Jean Michel Mwembu, watoto makumi matano na wawili wa chini ya miaka mitano walihesabiwa mwezi wa ine uliopita, na wengine makumi matatu na watano wa zaidi ya miaka mitano wamehesabiwa mwezi huu wa tano. Sefu wa vifaa vya kuwahudumia kiafya, pia dawa hazitoshe, habari zinazohakikishwa na waganga, viongozi wa maeneo ya afya yenye kuhusika. Jimboni Kivu ya, ya Kusini, idadi ya wenye kugonjwa kolera inaongezeka sana pa Baraka, umbali wa yapata kilomita mia mbili makumi tano kusini mwa mji wa Bukavu. Chumba cha afya pa Fizi ndicho kilijulisha habari hiyo na kuhakikisha kama zaidi ya watu makumi tano waliokumbwa kuvumbuliwa na ugonjwa huo juma jana. Mengi tuyafate, na Fisto Ngoma kata zenye kuathirika zaidi ni pamoja na kata za Mwemezi Aebas na Makampani. duu za eneo la afya usema ya kwamba hakuna robinet iliyowekwa katika kata hizo, wakaji wanashota maji aziwa Tanganyika kwa kunywa na kupitisha. Mganga mkuu wa eneo la afya la Fizi Dr. Delfe Sende alisema ya kwamba bado hakuyakuwa kifo yenye kusabiliwa, lakini huduma nzuri ya matibabu yamefanyika na madaktari wasiokuwa na mipaka MSF Holland. Kwa upande wao, mashirika zisizokuwa za kiserikali zilikamata baadhi ya mikakati ambayo inaweza kusaidia kukomesha ugonjwa huu nao ni pamoja na kuanzisha kazi ya kupanua maeneo ya kuweka dawa pembezoni mwa ziwa Tanganyika. Maeneo hizo zilifungwa tangu sasa muda ya wiki tatu baada ya kushuka ya ugonjwa wa kipindupindu katika mji wa Baraka. Leo asubuhi shirika moja la Ufaransa ilipanga kituo saba ya kuweka dawa pembezoni mwa ziwa Tanganyika. Wakaazi nao wanapaswa nao mikono kwa sabuni kabla ya kula na baada ya kutumia choo. Kipindupindu inazuka mara kwa mara katika mji wa Fizi kufuatana na mazingira yasiyokuwa ya, si ya kiafya na ukosefu wa maji safi. Na mjini Kinshasa komisheni ya uchaguzi wa taifa ulu seni ipo katika siku yake ya pili kwa kufungua milango zake kwa kila mtu mwenye kupenda kujionea na kujua gisi seni inafanya. Taarifa ya mwandishi wetu askezivia tayoro mengi sizioni na karinda muso kupitia sherehe hiyo, Seni nasema inatoa mafaa kwa watu mamia waliotembelea Seni, waweze kufahamu mwenendo wa matayarisho ya uchaguzi ujao. Vipindi vitano vya mpango huo vimefasiriwa ni tokea uchunguzi wa ndani mpaka operesheni za kukamilisha cheti cha uchaguzi, pia uthabitisho wa maeneo ambamo kutafanyika uchaguzi kwa wazi. Katika vipindi mbalimbali vilivyofasiriwa, Seni inajulisha kwamba uchaguzi uliopita ulikumbwa na matatizo mani makuu, sawa vile maeneo chache ya uchaguzi yali kwa mbali daftari zisizokamilishwa , pia wachaguzi wengi walisauliwa katika vyeti vya ja uchaguzi. Wajuzi wa Seni wanahakikisha kwamba makosa yale yote yanasahihishwa kupitia operesheni zenye kuendeshwa majimboni za kukamilisha cheti cha uchaguzi na kudhibitisha maeneo ya uchaguzi. Wengi kati ya waliotembelea Seni wanatamani mpango wa Seni utoe matunda mazuri siku hizi wazi zinazotolea watu wasiokuwa wana memba wa seni, bahati ya kutembelea seni makona ginsi kazi zinafanyika zilianza jana na zitakomeshwa siku ya sita itakayokuja nani hapo. Tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Aksanti sana. Tunapitisha wakati fundi wa mitambo ndio amenyangasa. Tunaacha mikrofone kwa bibi na Nabuludo ataongoza vipindi vingine. Aksanti sana, kwaheri.